ผู้เขียน หัวข้อ: กลับมาจากการท่องเที่ยวภาคเหนือกับFord Everest 3.2+ระยะทางกว่า2800กิโลเมตร  (อ่าน 18831 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ส่วนจัดแสดงพันธ์พืชเขตร้อน

ต่อมาอีกโซนหนึ่ง

และก็อีกโซนหนึ่ง คือมันเยอะมากเลยเอาให้ดูพอเป็นไอเดียครับ

แปลงดอกไม้เมืองหนาว

แปลงดอกไม้ข้างๆที่ขายของที่ระลึกและเครื่องดื่มฝั่งตรงข้าม

ภาพสุดท้ายครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาดูและแสดงความคิดเห็น
ขอให้ใครที่จะเดินทางท่องเที่ยวทางเหนือในฤดูท่องเที่ยวที่กำลังจะมาในไม่ช้าได้เดินทางโดยปลอดภัย และมีความสุขในการเดินทางและค้นพบสิ่งสวยงามที่รออยู่กันทุกท่านครับ

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
รูปสวยมากครับ เห็นแล้วอยากไปอ่างขางเลยล่ะ
แต่รถผมคงไปไม่ไหว

คุณYAmodelsครับ ถ้าจะไปขอให้ไปทางไชยปราการ ฝางเท่านั้นนะครับ ทางเชียงดาวยากกว่าทางไปศูนย์วิจัยขุนวางมาก
ระยะทางไชยปราการอาจไกลกว่าแต่ขับง่ายกว่ากันมาก หรือไม่ก็ใช้บริการรถสาธารณะที่มีประสบการณ์ในท้องถิ่นจะสบายกว่ามากครับ
จองที่พักที่สถานีเกษตรจะเปิดจองเดือนเมษายนสำหรับพักในปีถัดไป เรียกว่าจองข้ามปีเลยเพราะมันทั้งถูกทั้งดีนั่นเองครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
รูปเยอะดีครับ สวยดี

ปาย กับห้วยน้ำดัง ผมไม่ได้ไป 8 ปีมาแล้ว เปลี่ยนไปเยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอนนี้ดูอ่างขางไว้อยู่ครับ กับอินทนนท์ (ที่นี่ไปมาติดๆ 2 ปีละ)  อ่างขางช่วงหยุดยาวคนเยอะอีกเลยคิดหนัก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
รูปสวยมากครับ โดยเฉพาะที่กิ่วแม่ปาน ผมชอบภาพวิวมุมกว้างๆแบบนี้

ปายนี่ถ้าเป็นรถเก๋งใหม่ๆสวยๆตอนนี้ต้องทำใจกับสภาพทางนะครับ คิดว่าเป็นปีกว่าจะเสร็จสมบูรณ์ ถนนมันขุดผิวไปเกือบตลอดทางกลายเป็นกรวดและมีหลุมค่อนข้างเยอะ
บางส่วนเสร็จแล้วแต่ถ้าเจอเพิ่งราดยางก็จะกระเซ็นติดรถจนต้องเข้าcar careกันเลยทีเดียว แต่ถ้าไม่สนใจเรื่องนี้ก็ได้อยู่ครับ
ห้วยน้ำดังใช้เวลาเที่ยวไม่นานถ้าไม่ได้คิดจะกางเต้นท์นอนผมว่ามันยังไม่ยั่วยวนกันถึงขนาดนั้น ทางเข้าเล็กเช่นกันพอๆกับทางไปน้ำตกแม่ยะต้องช้าๆให้ทางกันครับ
อ่างขางในช่วงปีใหม่คาดว่าจะมีคนไปเที่ยวกันมาก และผมดูแล้วจุดที่ถนนพังไปซีกหนึ่งซึ่งเป็นด้านติดเหวน่าจะซ่อมยังไม่เสร็จ ถ้าจะให้ดีถามคนแถวๆนั้นก่อนจะได้เลือกเส้นทางได้ถูกต้อง
เอาชัวร์ๆก็ทางฝาง ไชยปราการจะดีกว่า รถมากก็ไม่เป็นอะไรยอมเสียเวลาดีกว่าเสี่ยงอันตรายตรงจุดนั้น รวมทั้งทางหักศอกเส้นเชียงดาวก็มากและชันกว่า ถ้ามีคนประมาทหรือเมาขับตามหลังอันตรายมากๆ
ตอนผมกำลังขึ้นเจอfortuner2-3คันขับสวนลงมาและใช้ความเร็วสูงมากช่วงนั้นดีที่เป็นทางตรงแต่ก็กินเลนมาฝั่งผมพอสมควรจนผมต้องชิดตกขอบถนนเล็กน้อยแต่ก็เกือบเฉี่ยวกระจกมองหลังฝั่งผมเลย
คืนแรกที่ค้างผมเจอคนเมาร้องรำทำเพลงกันจนนอนไม่หลับ ทำให้กังวลกับคืนต่อมาว่าจะเจอแบบเดิมอีกจึงตัดสินใจขับลงดอยทั้งๆที่จ่ายเงินค่าที่พักไปครบตั้งแต่ไปถึง
ที่พักที่ผมพักชื่ออ่างขางวิลลาซึ่งผมคิดว่าไม่ได้มาตรฐาน แต่มันก็ไม่มีทางเลือกอื่น ตอนแรกจะนอนที่อ่างขางเนเจอร์วิวรีสอร์ทแต่ว่างแค่คืนเดียวเลยเปลี่ยนไปที่อ่างขางวิลลา
ราคาถูกว่าจริงแต่ไม่ดี ผ้าเช็ดตัวผ้าปูที่นอนเหม็นเปรี้ยวมากอาบน้ำเสร็จอยากจะอาบใหม่ก็ไม่มีผ้าเช็ดตัวเพราะไม่ได้เตรียมไป เครื่องทำน้ำร้อนที่นี่เป็นแบบใช้gas lpg กว่าจะเปิดได้นานเลยเพราะไม่เคยใช้มาก่อน
ไปๆมาๆเลยเสียค่าใช้จ่ายแพงกว่าที่เนเจอร์วิวรีสอร์ทเสียอีก ยังดีที่ผมเก็บที่เที่ยวที่ต้องการได้ครบหมดแล้วจึงยอมเสียค่าห้องไป1คืนประมาณ1600บาทฟรีๆ

เรื่องกล้องผมใช้Canon 5DMk3ของภรรยา6Dผมเอาเลนส์ไปเผื่อหลายตัว แต่ที่ใช้บ่อยที่สุดคือ16-35F2.8L2 กับ24-70F2.8L2 ใช้บ้าง70-200F4LIS ส่วนใหญ่ผมติด16-35ส่วนของภรรยาผมติด24-70F4LISตัวที่ถ่ายMacroพอได้
ที่แบกไปหนักแต่ไม่ได้ใช้เลยคือ85 F1.2L2ครับ เป็นข้อมูลสำหรับคนชอบถ่ายภาพจะได้เตรียมถูก พวกเลนส์Fixผมไม่ได้เอาไปเลยเพราะไม่ค่อยได้ใช้ แต่ถ้าใครจะเน้นเที่ยวกลางคืนที่ปายก็ติด35F1.4หรือ24F1.4ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 09:13:24 โดย Doctorpook »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ขอบคุณรีวิวครับ เรื่องราวและรูปสวยจุใจมาก

ว่าแต่น่าจะย้ายไปห้องรีวิวนะ อยู่ห้องนี้กระทู้ตกเร็ว เสียดายครับ

คุณLife is a Highway ผมย้ายไม่เป็นครับ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดว่าจะมีเพื่อนสมาชิกสนใจจะชมรูป เลยไม่ได้เตรียมเลย ต้องทำภาพแบบเร็วๆและเลือกภาพให้ได้น้อยที่สุดเพราะผมถ่ายมาเยอะมากครับ
จังหวะที่ผมไปโชคดีเรื่องสภาพอากาศเป็นใจก็เลยไม่ผิดหวังกับทริปนี้(ผมชอบถ่ายรูปน่ะครับ) ภาพที่ย่อกันเหลือแต่300kbนี่มันแย่กว่าต้นฉบับมากเลยครับ จากประมาณ20MBก็ต้องทนดูเอาหน่อยครับ

ออฟไลน์ YAmodels

คุณLife is a Highway ผมย้ายไม่เป็นครับ ตอนแรกก็ไม่ได้คิดว่าจะมีเพื่อนสมาชิกสนใจจะชมรูป เลยไม่ได้เตรียมเลย ต้องทำภาพแบบเร็วๆและเลือกภาพให้ได้น้อยที่สุดเพราะผมถ่ายมาเยอะมากครับ
จังหวะที่ผมไปโชคดีเรื่องสภาพอากาศเป็นใจก็เลยไม่ผิดหวังกับทริปนี้(ผมชอบถ่ายรูปน่ะครับ) ภาพที่ย่อกันเหลือแต่300kbนี่มันแย่กว่าต้นฉบับมากเลยครับ จากประมาณ20MBก็ต้องทนดูเอาหน่อยครับ
สภาพอากาศของเราช่างต่างกันเหลือเกิน :'(
เรื่องลงรูปลองใช้เวบฝากรูปจะสะดวกกว่าครับ สามารถเลือกขนาดได้ตามต้องการครับ

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
สามปีก่อนผมไปเส้นทางคล้ายๆกันนี้แหละ ดอยอิน ขุนวาง ออบหลวง แม่อูคอ สาละวิน ปางอุ๋ง ปาย อ่างขาง แล้วก็เลยไป ดอยแม่สลอง ดอยตุง ดอยช้าง แต่ใช้เวลา 12 วัน .. ไม่ขับโหดเท่าจขกท .. ตอนนั้นขับวีออสไปเหนื่อยมาก รากเลือดกันเลย

เห็นด้วยว่า EV ขับภาคกลาง 150-160 แทบไม่รู้สึกครับ ถ้าไม่มองหน้าปัทนึกว่าขับอยู่ซัก 110-120 มันนิ่งจริงๆ

ใช่ครับคุณMyx เก่งมากนะครับที่ขับวิออสไปขนาดนั้น เป็นผมคงไม่สามารถไปด้วยรถเล็กๆได้ เส้นทางด้านเชียงราย ดอยตุง ผมคิดว่าจะต้องไปอีกรอบ ไม่สามารถหยุดงานได้ครั้งเดียวนานขนาดนั้นได้
ทางตรงทางภาคกลางนี่กลายเป็นอะไรที่สบายจริงๆครับ สิ่งที่ผมสังเกตุในทริปนี้คือเวลาที่เราขับด้วยความเร็วเดินทางที่เราควบคุมได้และเข้าใกล้รถคันหน้าขึ้นเรื่อยๆซึงหมายความว่าเราใช้ความเร็วสูงกว่าคันที่เรากำลังจะแซง
แต่บ่อยครั้งที่รถคันหน้าเหมือนว่ามีEverestตามหลังแล้วเขาจะพยายามหนีด้วยการเพิ่มความเร็วขึ้น แต่ก็ไม่เพียงพอที่ผมจะขับตามไปเรื่อยๆได้เพราะจะทำให้ถึงที่หมายล่าช้ากว่าที่กำหนด
ดังนั้นจึงจำเป็นที่จะต้องหาจังหวะที่ปลอดภัยพอที่จะทำได้และไม่ทิ้งระยะห่างมากเพราะจะยิ่งแซงได้ยากขึ้นไปอีกเพราะถนนมันโค้งมากและแคบ
ต้องใช้เวลานานพอสมควรจนกว่าคันหน้าจะถอดใจและยอมให้ผมผ่านขึนไปก่อน ทำให้เหนื่อยล้ามากขึ้นด้วยกันทุกฝ่าย
ผมจึงฝากเพื่อนๆที่ขับรถในเส้นทางแบบนี้ว่า ถ้าเห็นรถที่เดินทางด้วยความเร็วมากกว่าและประสงค์จะแซงขึ้นหน้า ขอให้เอื้อเฟื้อด้วยการปล่อยให้เขาผ่านไปแบบง่ายๆดีกว่าครับ
เพื่อความปลอดภัยของทุกฝ่าย ดีกว่าจะซิ่งหนีซึ่งจะเสี่ยงอันตรายต่อผู้ร่วมทางคนอื่นๆด้วยครับ :D