ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศ!! 5 มาตรการขั้นเด็ดขาดแก้รถติด ปรับขั้นต่ำ 200 บาท เริ่ม 1 ธ.ค. 58นี้  (อ่าน 7409 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member

ตำรวจนครบาลออก 5 มาตรการเด็ด หวังแก้ปัญหาการจราจรติดขัดในกรุงเทพฯ
ปรับขึ้นต่ำ 200 บาท จอดกีดขวางการจราจรล็อกล้อ-ยกรถทันที
พร้อมสั่งผู้กำกับลงตรวจพื้นที่เช้า-เย็น ถ่ายภาพส่งผู้บังคับบัญชา เริ่มใช้ 1 ธันวาคม 2558 นี้

วันที่ 30 พฤศจิกายน 2558 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า
พล.ต.ท. ศานิตย์ มหาถาวร รักษาราชแทน ผู้บัญชาการตำรวจนครบาล (รรท.ผบช.น.)
เปิดเผยว่า กองบัญชาการตำรวจนครบาล (บช.น.) ได้กำหนด 5 มาตรการเร่งด่วน
เพื่อแก้ปัญหาการจราจรติดขัดในพื้นที่กรุงเทพฯ ซึ่งจะเริ่มใช้ในวันที่ 1 ธันวาคม 2558 เป็นต้นไป ได้แก่

1. บังคับใช้กฎหมายอย่างเด็ดขาด โดยเฉพาะการจอดรถกีดขวางช่องทางจราจร
จะมีการล็อกล้อและยกรถ พร้อมกำหนดปรับในอัตราโทษสูงสุด ส่วนความผิดอื่น ๆ
ที่ไม่กระทบต่อการจราจรจะปรับขั้นต่ำ 200 บาท
เพื่อสร้างวินัยและไม่เกิดความเดือดร้อนต่อประชาชน

2. จัดระบบหยุดรับ-ส่ง รถโดยสารสาธารณะ เช่น รถเมล์ รถตู้ แท็กซี่
ซึ่งมีการสำรวจจุดที่เป็นปัญหาทั้งสิ้น 46 จุดทั่ว กรุงเทพฯ
พร้อมจัดชุดปฏิบัติลงพื้นที่กวดขันจับกุมรถที่ฝ่าฝืน
และประสานผู้รับเหมาก่อสร้างที่รุกล้ำพื้นผิวถนนหากส่งผลกระทบต่อการเดินทางสัญจร
จะต้องประสานงานเพื่อแก้ไขเร่งด่วน

3. จัดจราจรเส้นทางเข้า-ออก กรุงเทพฯ 4 ทิศ 11 สาย ให้มีความคล่องตัว
ได้แก่ ทิศเหนือ ถนนวิภาวดี-รังสิต, แจ้งวัฒนะ, งามวงศ์วาน
ทิศใต้ ถนนบรมราชชนี เพชรเกษม พระราม 2
ทิศตะวันออก ถนนสุขุมวิท เพชรบุรีตัดใหม่
และทิศตะวันตก ถนนรามอินทรา ลาดพร้าว และเกษตรนวมินทร์

4. จัดการจราจรบริเวณทางขึ้นลงทางด่วนฯ (ทางพิเศษ)
จะต้องไม่มีการเบียดทางขึ้น-ลง หรือการปาด เบียดแทรก
ซึ่งเจ้าหน้าที่จะต้องกวดขันอย่างเร่งด่วน

5. ให้นายตำรวจระดับผู้บังคับการและรองผู้บังคับการ เป็น "ซีอีโอ"
ต้องรับผิดชอบงานจราจร ส่วนผู้กำกับการจะต้องลงไปแก้ไขและอำนวยความสะดวกจราจรด้วยตนเอง
ทั้งเช้า และเย็น โดยส่งภาพถ่ายรายงานการปฏิบัติมาที่ผู้บังคับบัญชา

ข้อมูลจาก http://hilight.kapook.com/view/129833 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ yourturle

จริงจังได้ก็ดี ทุกคนจะได้มีระเบียบ (แต่เดี๋ยวก็เหี่ยว)
One Day.

ออนไลน์ Buffy

ผมเห็นแล้วอยากเสนอมาตราการทำให้รถหายติดจัง

1. ปล่อยรถลากหนึ่งพันคันวิ่งทั่วกรุงเทพ ใครจอดรถผิดที่ ลากมาเก็บไว้ที่ส่วนกลางให้เจ้าของมาจ่ายเงิน หนึ่งหมื่นบาทเอาออกไป 
2. หากคุณถ่าย vdo ผู้ทำผิดกฏหมายได้ คุณจะได้เงินครึ่งหนึ่งของการเสียค่าปรับ

ออฟไลน์ SM.

บางครั้ง จนท. ก็เป็นคนทำรถติดนะครับ

หลายๆครั้ง รถไม่เคยติด อาจจะไม่เร็ว แต่ก็ไหลๆไปได้ วันไหนติดๆ ไม่ขยับ วันนั้นแหละ มีตำรวจ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ถึงเดือนหรอก เดี๋ยวก็เหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Volta

ออกมาตรการแต่ไม่พัฒนาจิตสำนึก มันจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ จะยั่งยืนหรือ?

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมเห็นแล้วอยากเสนอมาตราการทำให้รถหายติดจัง

1. ปล่อยรถลากหนึ่งพันคันวิ่งทั่วกรุงเทพ ใครจอดรถผิดที่ ลากมาเก็บไว้ที่ส่วนกลางให้เจ้าของมาจ่ายเงิน หนึ่งหมื่นบาทเอาออกไป 
2. หากคุณถ่าย vdo ผู้ทำผิดกฏหมายได้ คุณจะได้เงินครึ่งหนึ่งของการเสียค่าปรับ

การได้เงินจากค่าปรับ เป็นอะไรที่สมควรเลิกมากเลยครับ
คุณเอากฏหมายออกหาเงิน ทุกวันนี้ได้ 30%ก็รวยตายแล้วครับ  เหมือนตำรวจนนทบุรี ติดกล้องจับเค้าไปทั่ว แบบนี้ผมว่ามันก็รวยเร็วดีนะ คนอื่นทำงานแทบตายได้ค่าแรงขั้นต่ำ300บาท ตำรวจจับได้รายเดียว สบายแล้ว

เอากฏหมายหารายได้เป็นอะไรที่ไม่ควรอยู่แล้ว มันมิชอบ มันเป็นหน้าที่ไม่ใช่เหรอที่ต้องทำ
ถ้าต่อไป ระบบศาลยึดทรัพย์ตี%เอาเข้ากระเป๋าตัวเองบ้าง คุณจะคิดอย่างไร

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member

การได้เงินจากค่าปรับ เป็นอะไรที่สมควรเลิกมากเลยครับ
คุณเอากฏหมายออกหาเงิน ทุกวันนี้ได้ 30%ก็รวยตายแล้วครับ  เหมือนตำรวจนนทบุรี ติดกล้องจับเค้าไปทั่ว แบบนี้ผมว่ามันก็รวยเร็วดีนะ คนอื่นทำงานแทบตายได้ค่าแรงขั้นต่ำ300บาท ตำรวจจับได้รายเดียว สบายแล้ว

เอากฏหมายหารายได้เป็นอะไรที่ไม่ควรอยู่แล้ว มันมิชอบ มันเป็นหน้าที่ไม่ใช่เหรอที่ต้องทำ
ถ้าต่อไป ระบบศาลยึดทรัพย์ตี%เอาเข้ากระเป๋าตัวเองบ้าง คุณจะคิดอย่างไร

จริงๆถ้าไม่ทำผิดก็คงไม่ถูกจับ แต่ถ้าจะให้ไม่ถูกครหา ก็เปลี่ยนจากเข้ากระเป๋าตำรวจ เป็นเข้าหลวงแทน แล้วจะไปให้เป็นงบลำรุงอย่างอื่นกลับไปแทนก็คงจะลดข้อครหาลงไปได้บ้าง ทำแบบหนังฝรั่ง ตำรวจแค่มีหน้าทีส่งเรื่อง หน่วยงานปรับเป็นอีกหน่วยงานนึงไปเลย ที่ไม่ใช่ตำรวจตำรวจมีหน้าที่จับบังคับกฏหมาย เปรียบเทียบปรับแยกไปเลย จะได้ไม่มีผลประโยชน์กัน
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
5จอม มันหายไปไหนแล้วหว่าาาา นี่มาใหม่อีกแล้ว 5บ้า5บอ อะไรไม่รู้เยอะแยะ ทำได้เดือนเดียวแหละครับแล้วมันก็จะจางหายไปเหมือนที่ผ่านๆมา เพราะนี่คือประเทศไทย อาเมนนนนน

ออฟไลน์ nin122

ก็อย่าทำผิดสิครับ............................................

ออฟไลน์ DriveOnly

ไฟไหม้ฟาง เดี๋ยวก็เหมือน 5 จอม, คุยโทรศัพท์ขณะขับ, ห้ามจอดล้ำเส้น, กล้องจับรถฝ่าไฟแดง เหล่านี้มีผลบังคับใช้ประมาณ 1 เดือนถ้วน ผมว่านะช่วยติดกล้องเยอะๆๆๆๆๆ ใครปาดเบียดแทรก ขับช้าวิ่งขวา จอดรับส่งผู้โดยสารมั่ว จอดในที่ห้ามจอด ฝ่ายไฟแดง ถ่ายให้หมด แล้วปรับขั้นต่ำ 1 พัน เชื่อดิ 1 ปีคืนทุน หลังจากนนั้นคนก็จะมีวินัยทันทีเพราะค่าปรับโหด จะขับรถมั่วซั่วๆ ไม่ได้แล้ว

ออฟไลน์ swan

ผมคุ้นๆว่า 5 จอมก็เพิ่งออกมาได้ไม่นาน ตอนนี้หมดโปรแล้วเหรอครับเอ้อ....มาเร็วไปเร็วดีแท้ จะมาตรการไหนก็ขอให้เอาจริง ทำให้มันสม่ำเสมอซะทีเถิด

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
ไม่ต้องออกอะไรมาใหม่ให้วุ่นวาย แค่บังคับใช้กฏหมายที่มีอยู่อย่างเข้มงวดจริงจังก็น่าจะเพียงพอแล้ว

ออฟไลน์ 2k

"บังคับใช้กฎหมายอย่างเด็ดขาด" ก็รู้นี่ว่าต้องแก้ตรงไหน ไม่ต้องออกมาพูดหรอกแค่ให้ตำรวจทำงานอย่างที่อาชีพนี้ควรจะเป็นแค่นี้แหละถนนประเทศไทยจะมีระเบียบมากๆๆๆๆ แต่ก็นะตำรวจไทย..... :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ No Trespassing

ตอนออก มาตรการ 5 จอมเมื่อครึ่งปีก่อน

แรกๆ ผู้คนขับรถกันตามระเบียบวินัย มอเตอร์ไซค์จอดก่อนทางม้าลาย ดูแล้วเรียบร้อยดี

พอผ่านไปซักพักก็กลับมาเหมือนเดิม มอเตอร์ไซค์จอดขวางทางเต็มไปหมด

ให้มันเอาจริงครับ จะสรรเสริญมาก

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ออกมาเมื่อเช้า วิภาวดีฝั่งเหนือ

ตำรวจกั้นรถจนติดเลยครับ จุดที่ดีขึ้น(หรือแย่ลง งงขึ้น)คือตรงหน้าโรงงานยาคูลท์ก่อนถึง ม.เกษตร โบกให้รถที่วิ่งซ้ายเลี้ยวไปแล้ววนกลับมาใหม่ งงกันหมด แค่ไม่ทำให้รถมาเบียดกันคอสะพานแค่นั้นเอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ rotaryman

มาตรการยกรถที่จอดขวางเคยเห็นออกมาแล้วไม่ใช่หรอครับ เห็นทำได้แป๊บเดียวตกลงยังไง

ออฟไลน์ Lancer

เลิก 5 จอมแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ออกมาตรการแต่ไม่พัฒนาจิตสำนึก มันจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหนครับ จะยั่งยืนหรือ?

จริงครับ  ถ้าประชาชนไม่ร่วมมือ ให้มีตำรวจในอัตรา 1:10 ประชาชน ก็ไม่มีประโยชน์

เรื่องบางเรื่อง ดูเหมือนเรื่องเล็ก แต่พอรวมกัน มันถ่วงความเจริญส่วนรวมชัดเจนครับ

แต่ก็ดีกว่า คนมีหน้าที่รับผิดชอบไม่ทำไรเลย

ถ้าเข้มได้เดือนเดียว ก็ออกมาเข้มมันทุกเดือนติดต่อกันละกัน คงจะพอมีความหวังขึ้นมาบ้างครับ

ออฟไลน์ Kritnat

• Newbie
  • *
มีการจัดระเบียบก็ยินดีครับ...

แต่คุณควรปฏิรูป กระทรวง ทบวง กรม ของคุณก่อน!!

ยังเห็นตำรวจขับรถผิดกฏ ย้อนศร ฯ ไม่สวมหมวกกันน๊อค  หรือรับสินบนจากสารพัดวินรถ  จอดในที่ห้ามจอด ฯลฯ
เรื่องง่าย ๆ ยังไม่ทำเป็นแบบอย่าง  แล้วท่านจะมาจัดระเบียบคนอื่นเพื่อ...?

โดนใบสั่งเราจ่ายทุกครั้งไม่ต่อสักบาท
แต่เอาเงินเราไปพัฒนาหรือทำอะไรสร้างสรรค์บ้างป่าวครับ

เหอ ๆ เหอ...

ปล. วันก่อนโดนใบสั่งย้อนหลัง ขับเร็ว 112 กม./ชม. โดยขับตาม ๆ กันมา ณ จ.สระบุรี
(แทบไม่เห็นป้ายบอกว่า ห้ามขับเกินความเร็ว 90 เลย แต่เพิ่งมาเห็นในใบสั่ง  :'()

ออฟไลน์ testmaster

จริงๆทำแบบ นนท์ ok เลยนะครับตั้งกล้อง ขนาดตัวผมเองโดนไป 2 ครั้งยังไม่ได้รู้สึกว่าเป็นการขูดรีอะไรเพราะเราทำผิดจริงครับ ผิดจริง ก็แมนๆ ไปจ่ายค่าปรับกันหน่อย ค่าปรับถือว่าถูกกว่าต่างประเทศเยอะมากแล้วครับ เมกาถ้าขับไวมากๆ นี่โดนข้อหาพยายามฆ่าเลยนะครับ แต่ไอ้เรื่องว่าเงินค่าปรับเอาทำอะไรอันนเนี่ยยากครับบ้านเราพยามอย่าไปคิดมากครับคิดซะว่าเหมือนจ่ายภาษีอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทุกวันนี้ผมเชื่อว่าหลายๆคนยังเหยียบเส้นทึบกันอยู่เลย อย่าว่าแต่อย่างอื่นเลย

ออฟไลน์ tierak

จริงครับ  ถ้าประชาชนไม่ร่วมมือ ให้มีตำรวจในอัตรา 1:10 ประชาชน ก็ไม่มีประโยชน์

เรื่องบางเรื่อง ดูเหมือนเรื่องเล็ก แต่พอรวมกัน มันถ่วงความเจริญส่วนรวมชัดเจนครับ

แต่ก็ดีกว่า คนมีหน้าที่รับผิดชอบไม่ทำไรเลย

ถ้าเข้มได้เดือนเดียว ก็ออกมาเข้มมันทุกเดือนติดต่อกันละกัน คงจะพอมีความหวังขึ้นมาบ้างครับ

เห็นด้วยครับ จิตสำนึกเราสำคัญสุด

จอมเสียบ จอมปาด นี่เยอะจริงๆ   ประเภทว่าวิ่งเลนสำหรับตรงไปแต่ไปเสียบออกซ้าย  เบื่อมากเลย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ทำเลยครับ ไม่ต้องประกาศ ไม่ต้องเตือนก็ได้ครับ

จับได้เลย ปรับ 200 น้อยไปครับ คนไม่กลัวหรอกครับ

คนไม่มีเงินจ่ายค่าปรับ ก็นอนคุกเลยครับ ไม่ได้แบ่งแยกนะครับ

เพราะถ้าเราทำตามกฏ ก็ไม่มีปัญหา ไม่โดนปรับ ไม่ติดคุก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Devil13

พูดได้ แต่ทำไม่ได้ครับ
จริงๆ กฏหมายมันก็มีมาอยุ่แล้วเช่น จอดเลนส์กลาง จอดเส้นขาวแดง แต่ความจริงเห็นจนชินตา

ออฟไลน์ bravo

ก็แค่ " อยากออกสื่อ "
น่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

(...)ซึ่งจะเริ่มใช้ในวันที่ 1 ธันวาคม 2558 [จนถึง xx ธันวาคม 2558] เป็นต้นไป (...)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^