ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเคลมและการทำประกันภัยรถยนต์ครับ  (อ่าน 1716 ครั้ง)

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
คือตอนนี้รถผมใช้ประกันภัยชั้น 3 ธรรมดาคือซ่อมให้กับคู่กรณีแค่ฝ่ายเดียวเราซ่อมตัวเอง เคยมีเคสเฉี่ยวกับรถคู่กรณีโดยเขาเป็นฝ่ายถูกครับ ตอนนี้รถอายุ 8 ปี เลยอยากสอบถามว่าถ้าผมจะทำประกันใหม่โดยเลือกชั้น 1 หรือชั้นที่ซ่อมตัวเองได้ กับบริษัทที่แจ้งว่าไม่จำเป็นต้องตรวจสภาพรถก่อนทำ ผมจะสามารถเคลมรอยเก่าๆของตัวเองจะได้ไหมครับ หรือมีวิธีอื่นๆที่เหมาะสมกว่านี้ ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
จะมาแนวเดียวกะ อาวุโสโอเค เปล่าน้อ   :-X :-X :-X

ออฟไลน์ saboo

• Newbie
  • *
โดยหลักการก็ไม่ควรทำนะครับ เราควรซ่อมให้เรียบร้อยถึงไปทำประกันชั้น 1 เดี๋ยวจะมาปวดหัวเรื่องเคลมในภายหลัง

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เคลมได้ครับ อาจจะต้องเสียค่าเสียหายส่วนแรกเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
 8) ประกันชั้น1เวลาที่เราทำเขาจะส่งคนมาถ่ายรูปรถเราแบบละเอียดทุกมุมครับว่ามีตำหนิตรงไหนบ้าง ฉะนั้นให้ซ่อมก่อนถ่ายรูป
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
ประกันชั้นหนึ่งมีทำโดยไม่ถ่ายรูปเช็กรถก่อนด้วยหรอ???

แบบนี้พูดง่ายๆ ก็คือโกงประกัน ทางเทคนิคถ้าเรากล้าทำและเขาไม่มาเช็กรถจริงๆ ก็คงทำได้หรอกครับ แต่แนะนำว่าอย่างเลย ... มันไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Champ GK

• Newbie
  • *
ผมขอตอบในฐานะคนเปนเคลมของ บ.ประกันแล้วกันนะคับ โดยปกติแล้วรถที่สามารถทำประกันประเภท 1 ได้นั้นต้องมีอายุรถไม่เกิน 7 ปี และหากจะใช้ประกันประเภท 1 เกิน 7 ปีได้ก็คือ
รถที่ทำประกันภัยกับ บ.นั้นๆ มาโดยตลอดและมีประวัติดี ซึ่งในคำถามของเจ้าของกระทู้นั้นรถของท่านมีอายุ 8 ปี และไม่ได้ทำประเภท 1 แบบต่อเนื่องด้วย เพราะงั้นต้องลองเช็คดูว่าจะมี
บ.ไหนรับทำหรือป่าวคับ ส่วนถ้าจะทำประเภทอื่นโดยไม่ต้องตรวจสภาพก็จะมีประเภท 2+,3+ คับ พวกนี้ไม่ต้องตรวจรถแต่จะเคลมรถเราได้ก็ต่อเมื่อเกิดเหตุรถชนรถ (ยานพาหนะทางบกชน
กับยานพาหนะทางบก) ด้วยกันเท่านั้น ซึ่งโดยปกติถ้ารถของท่านมีรอยเฉี่ยวชนอยู่แล้วทาง บ.ประกัน จะถือว่าเป็นแผลเก่า ซึ่งจะอนุโลมรับผิดชอบให้เพียง 50% เท่านั้นคับ ถึงแม้จะเป็นประ
เภท 1 หากมีแผลเก่าก็จะรับผิดชอบเพียง 50% เหมือนกันคับผม

.....หากต้องการปรึกษาเพิ่มเติมผมยินดีให้คำปรึกษาคับ