ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดมาพึ่งเคยรู้จักชื่อ nissan serena มันหายไปไหน?  (อ่าน 2846 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ลอยแพหรือเปล่า มันจะเหมือน nissan livana หรือเปล่า ชื่อ na เหมือนกัน สงสัยโดนดินสูบไป

ออฟไลน์ gnext

• Jr. Member
  • **
Re: เกิดมาพึ่งเคยรู้จักชื่อ nissan serena มันหายไปไหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 17:13:44 »
Serena มันคู่แข่ง Alphard นะครับ

แต่หลายปีที่ผ่านมาเห็น Nissan จับแต่ตลาดล่าง และ Teana ก็ขายไม่ได้ เลยไม่ได้สนใจเอาเข้ามามั้งครับ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: เกิดมาพึ่งเคยรู้จักชื่อ nissan serena มันหายไปไหน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 19:29:10 »
Serena มันคู่แข่ง Alphard นะครับ

แต่หลายปีที่ผ่านมาเห็น Nissan จับแต่ตลาดล่าง และ Teana ก็ขายไม่ได้ เลยไม่ได้สนใจเอาเข้ามามั้งครับ

serena ไม่ใช่คู่แข่ง alphard ครับ มันเล็กไป

ต้อง elgrand ครับถึงจะเป็นมวยถูกคู่

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 22:06:26 »
serena จะตรงกับพวก toyota esquire มากกว่านะครับ หรือ honda stepwagon ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ nirund99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 22:25:23 »
Nissan เอาเข้ามาแล้วหรือครับ ผมใช้อยู่จะสองปีแล้ว รถใช้ดีมากครับ เล็กกะทัดรัดกว่าพวก Alphard ขับคล่องกว่า นุ่มสบาย แต่ข้างในก็เล็กกว่าพอควร นั่งได้ 8 ที่นั่งปรับเบาะได้หลายรูปแบบ ของผมเป็นตัวนำเข้าจากเกรย์ เป็นคู่แข่งกับ Honda  stepwagon และ Toyota Voxy ก่อนหน้านี้ ขายดีอันดับหนึ่งในญี่ปุ่น แต่ตอนนี้ไม่ทราบเพราะ Voxyออกมาใหม่น่าจะได้รับความนิยมมากพอสมควร

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 22:46:47 »
ลอยแพหรือเปล่า มันจะเหมือน nissan livana หรือเปล่า ชื่อ na เหมือนกัน สงสัยโดนดินสูบไป
มีอีกหลายรุ่นที่เขาไม่เอามาขายแล้วครับ
อย่าด่วนสรุปไป 555

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 10:19:57 »
อ้างอิงจาก wiki นะครับ

Serena มีความกว้าง 2 ขนาดคือ ขนาดขนาดมาตรฐานญี่ปุ่น 1695มม.และขนาดมาตรฐาน(จำไม่ได้)

ขนาดมาตรฐานภาษีญี่ปุ่น คู่แข่งคือ stepwgn,voxy,noahและesquire
ส่วนขนาดมาตรฐานนอกญี่ปุ่น คู่แข่งคือ mazda biante

เท่าที่ทราบมันก็ไม่ได้หายไปไหนนะครับ แต่มันก็ไม่เคยเกิดมาในตระกูลนิสสันไทยอยู่แล้ว
จะมีก็แต่เกร์มาร์เก็ตที่เอาเข้ามาทำตลาด โดยนำเข้ามาจากญี่ปุ่นโดยตรง

จะมีไซ้ส์นอกญี่ปุ่นที่มาขายอยู่บ้าง ถ้าจำไม่ผิดจะมาจากมาเลย์ครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 10:31:46 »
รุ่นนี้ก็เห็นมีเกรย์นำเข้ามาขายอยู่นี่ครับตอนนี้  ???

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 10:44:31 »
SERENA VOXY STEPWGN คู่แข่งกันโดยตรง เพราะขนาดมองเร็วๆ ถึงกะแยกไม่ออก  ;D

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 15:46:35 »
SERENA VOXY STEPWGN คู่แข่งกันโดยตรง เพราะขนาดมองเร็วๆ ถึงกะแยกไม่ออก  ;D

นั่นสิครับ