ผู้เขียน หัวข้อ: Peugeot bipper metro VS. Ford Ranger 3.2 Auto SWB 4x4  (อ่าน 9187 ครั้ง)

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
Peugeot bipper metro VS. Ford Ranger 3.2 Auto SWB 4x4
« เมื่อ: ธันวาคม 02, 2015, 23:51:13 »
ถามความเห็น สมาชิกเว็บหน่อยว่าระหว่าง Peugeot bipper metro ราคา 899,000 กับ Ford Ranger 3.2 Auto SWB 4x4 ราคา 749,000 จะซื้อคันไหนกัน?

วัตถุประสงค์ของผมที่สนใจจะซื้อ เพราะ อยากได้รถแนวๆ เน้นขนของและสัมภาระ ขับคนเดียว

1. บรรทุกของขำๆ เช่น เฟอร์นิเจอร์ใหม่ บางครั้งก็ไม่ขำ เช่น โบลเวอร์อุตสาหกรรม
2. ใส่ MTB ไปทริป
3. เป็นรถขนของให้ครอบครัวใหญ่เวลารวมตัว ไปเทศกาลเช็งเม้ง สงกรานต์ ปีใหม่ ฯลฯ

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็น

------------------------------------------------------------------------------

รูป Peugeot bipper metro เผิ่งถ่ายมาวันนี้ ส่วนรูป Ranger หาถ่ายในงานไม่ได้ ตามเว็บมีแต่เกรงเรื่องลิขสิทธิ์เลยเอามาจากในเว็บ Ford

รายละเอียด Bipper

-ดีเซล 1.3 turbo 75 แรงม้า แรงบิด 190 N.m
-Airbag 1 ลูก
-ESP ABS EBD,EBA

Ranger 3.2 Auto 4x4 SWB

-ดีเซล 3.2 ตัวเดียวกับ Everest ตัวกลาง Titanium 4x4 160 แรงม้า แรงบิด385 N.m
-Terrain Management
-กระบะหลังเรียบทำจากอลูมินัม
-ABS EBD ESP HLA TRC RSC
-ถุงลมนิรภัยคู่หน้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 23:59:07 โดย wildstocks »

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: Peugeot bipper metro VS. Ford Ranger 3.2 Auto SWB 4x4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 00:03:37 »
ผมว่า bipper อเนกประสงค์กว่า ถ้าฝนตกของก็ไม่เปียก ขนของสูงๆได้ดีกว่า ไม่ต้องกลัวของตก

ส่วน ranger ตัวนี้ ซื้อมาราคาไม่น่าจะตกเยอะ อีกหน่อยเป็นrare itemแน่ๆ ขนของได้ไม่สูง กระบะสูงแค่1ไม้บรรทัด(เปลี่ยนท้ายกระบะเป็นแบบปกติได้เพิ่มเงินนิดหน่อย) แต่เครื่องระบบขับเคลื่อนพวงมาลัยการขับขี่ช่วงล่าง ดีมากครับ เครื่องนี่แรงมากเพราะตัวรถเบา คันเร่งก็ไม่แล็กเลย พุ่งสุดๆ- -" แต่ช่วงล่างหลังแอบบดีดกระอักพอสมควร และขับในเมืองผมว่าค่อนข้างลำบาก ยิ่งตอนถอยนะ โหสุดๆ เพราะตรงเสากระบะมันบังด้านหลังและท้ายยื่นมาก ถอยยากพอสมควร แต่โดยรวมเจ้าrangerตัวนี้คุ้มมากครับ ถ้าหาซื้อได้ซื้อเถอะครับ(ผมไม่แน่ใจว่าตัว3.2ยังมีขายอยู่ไหม)

wildstocks

Re: Peugeot bipper metro VS. Ford Ranger 3.2 Auto SWB 4x4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 00:33:04 »
ผมว่า bipper อเนกประสงค์กว่า ถ้าฝนตกของก็ไม่เปียก ขนของสูงๆได้ดีกว่า ไม่ต้องกลัวของตก

ส่วน ranger ตัวนี้ ซื้อมาราคาไม่น่าจะตกเยอะ อีกหน่อยเป็นrare itemแน่ๆ ขนของได้ไม่สูง กระบะสูงแค่1ไม้บรรทัด(เปลี่ยนท้ายกระบะเป็นแบบปกติได้เพิ่มเงินนิดหน่อย) แต่เครื่องระบบขับเคลื่อนพวงมาลัยการขับขี่ช่วงล่าง ดีมากครับ เครื่องนี่แรงมากเพราะตัวรถเบา คันเร่งก็ไม่แล็กเลย พุ่งสุดๆ- -" แต่ช่วงล่างหลังแอบบดีดกระอักพอสมควร และขับในเมืองผมว่าค่อนข้างลำบาก ยิ่งตอนถอยนะ โหสุดๆ เพราะตรงเสากระบะมันบังด้านหลังและท้ายยื่นมาก ถอยยากพอสมควร แต่โดยรวมเจ้าrangerตัวนี้คุ้มมากครับ ถ้าหาซื้อได้ซื้อเถอะครับ(ผมไม่แน่ใจว่าตัว3.2ยังมีขายอยู่ไหม)

มีให้จองครับ 2 เดือนแต่บางศูนย์ไม่รับจอง ผมติดต่อ ฟอร์ด เอก สีลม คุยกับ ผจก. มาในงาน Motor Expo ได้ข้อมูลมาว่า มี 3 สี ขาว บรอนซ์เงิน ดำ ปีหน้าราคาไม่แน่ใจว่าจะขึ้นเท่าไร แต่ที่แน่ๆ ราคาอาจขึ้นแต่อ๊อฟชั่นไม่เพิ่มอะไรให้ชัวร์

promt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 00:35:38 »
BIPPO มีพี่คนหนึ่งใช้อยู่ แรกๆ ขับไปซื้อกับข้าว ขนของ

ช่วงหลังๆ ใช้กระบะแทน
แต่ก็ไม่ได้ถามลึกๆ ว่าทำไมไม่ขับ

wildstocks

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 00:48:42 »
BIPPO มีพี่คนหนึ่งใช้อยู่ แรกๆ ขับไปซื้อกับข้าว ขนของ

ช่วงหลังๆ ใช้กระบะแทน
แต่ก็ไม่ได้ถามลึกๆ ว่าทำไมไม่ขับ

ฝากถามให้หน่อยได้ไหม 555+ กลัวเหมือนกันนะ ยตก. เนี่ย ศูนย์เปอร์โยเหลือรอดอยู่แค่ตรงสุขา 3 ที่เดียวที่อื่นปิดหมดเรียบร้อย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 01:02:12 »
เป็นผม ผมเอา Bipper นะ ถ้าให้เลือกระหว่างแค่สองตัวนี้ ปัจจุบันก็มีเจ้าสิงห์ 1 ลำในบ้าน เลยไม่กังวลเรื่องซ่อม มีอู่ประจำอยู่แล้ว

รถมันเอนกประสงค์ดี แถมกันแดด กันฝน ไปในตัว ไม่ต้องกังวลของตกหล่นเวลาจั๊มสะพาน ลูกระนาดด้วย

อีกอย่างวันไหนอยากขนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ไปหลายๆคน ปูเสื่อในรถนั่งเล่นหมากเก็บขำๆกันยังได้ ซึ่งกระบะมันทำแบบนั้นไม่ได้

เสียแค่ถุงลม ลูกเดียวเองงะ T_T น่าจะให้คู่หน้ามานะเนี้ย
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

wildstocks

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 04:06:02 »
นั่งหาข้อมูลมา เริ่มลังเลกับ peugeot bipper เนื่องด้วย

1. เกียร์เป็น Semi-auto เสียทีใครจะซ่อมได้ อะไหล่หาไม่ได้แน่ๆ หนักกว่าตอน Alfa 156 แน่นอน ถ้าเปลี่ยนยกลูกราคาคงไม่ใช่แค่ 1-2 แสนแน่นอน

2. คิดว่ารถเป็นคันที่ค้างสต๊อกตั้งแต่ 2013-2014 เพราะเป็นเครื่อง Euro5 รถ Peugeot Thai นำเข้าจาก Malaysia กับ Singapore แต่รุ่นเพื่อพาณิชย์ที่ขายมีแต่เฉพาะ Partner ด้าน Australia เลิกขาย Peugeot เพื่อการพาณิชย์ทั้งหมดไปแล้ว ส่วน UK ก็ขายแต่เกียร์ธรรมดา South Africa มีขายแต่ Partner ประเทศอื่นในเอเชียที่ขับขวา เช็คแล้วไม่มีใครขายรุ่นนี้

3. ในเว็บ Peugeot Thailand ไม่มีข้อมูลและโมเดล Bipper ว่ายังทำตลาดอยู่แล้วด้วย มีแต่ Expert ขาย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 07:14:59 »
เอาตลาดๆดีกว่า ขนของอ่ะนะ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:07:10 »
Peugeot bipper  มันเข้าท่าตรงที่ไม่ต้องห่วงของเปียกของหล่น กลางทาง แต่ดูท่าทางแล้วอนาคตลำบากแน่ๆ เลย ผมเอา Ford ดีกว่า

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 10:24:08 »
เอา ranger สิครับ รถแบบนี้ต่อไปน่าจะมีราคาเพราะเอกลักษณ์เฉพาะของมัน แถมให้งานได้สมบุกสมบันกว่า ไว้ใจได้มากกว่า

bipper ตัดออกได้เลย อีกแสนจะไปล้านได้รถที่ดูเหมือนเอาของเก่าจากนั้นนี่นู้นมาผสมกันมั่วไปหมด ราคาขายต่อไม่ต้องพูดถึงสำหรับค่ายนี้ ตกพอๆกับหุ้นของสายการบินบางแห่งนั้นแหละครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:03:01 »
อุนได h1 น่าสนใจกว่าคับ ถอดเบาะออก 1-2แถว ขนของสะใจแล้วคับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:04:42 »
สิงห์ตัวน้อยมันดูน่าสนใจดีกับการเอาไว้ใช้งานขนส่งในเมือง ส่วนตัวก็แอบอยากได้มากครับ ตรงจุดประสงค์ในการใช้งานมากๆ แต่เนื่องด้วยนะ...ก็รู้ๆกันอยู่ ไม่กล้าจริงๆครับ 5555

2 ตัวนี้ คงต้องไป 3.2 SWB ครับ ว่าแต่ผมก็สับสนนะว่าตกลงมันยังมีขายไหม บ้างก็ว่าไม่มีแล้ว หมดแล้วหมดเลยไม่ผลิตอีกแล้ว (พวกที่ได้ไปแล้วเค้าว่างั้น) แต่ก็แอบ งง ว่ามันจะเป็นไปได้ขนาดนั้นเลยหรือ รถรุ่นย่อยนึง ผลิตแค่ 40 คันเนี่ยนะ เหลือเกินไปม๊าง 

ล๊อตแรกหมดไปแล้วแน่ๆล่ะ (เพราะผมก็ไม่ได้) ผจก.ศุนย์เองก็แจ้งว่า ปีนี้ไม่มีมาแน่ๆ ปีหน้าค่อยว่ากัน :P

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 15:00:02 »
สองตัวนี้ รถคนละอย่างกันเลย ขับออปทริป เน้นลุยด้วย ก็เลือก Ranger ค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ king79

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 15:20:15 »
ไม่ทราบว่า จขกท จำเป็นต้องออกแค่ 2 ยี่ห้อนี้เลยหรือเปล่าครับ 

...  จริงๆ อยากแนะนำอีก 1 ตัวเลือกคือ Toyota Innova ครับ  เพราะขนของได้เยอะมาก  ถ้าประเภทของยาวๆ ก็ได้ 4 เมตร  ตามยาวรถเลย  ฝนตกก็ไม่เปียก  แถมเป็นรถตลาด  เรื่องอะไหล่หรือศูนย์น่าจะหายห่วง อีกอย่างตัวใหม่กำลังจะมา  น่าจะได้ส่วนลดอีกเยอะพอสมควร  ยังไงลองๆ บวกเข้าไปในตัวเลือกดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2015, 15:23:25 โดย king79 »

ออฟไลน์ ight

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 17:11:50 »
Ranger ตัวนี้คือ everest ที่เอาหัว single cab มาใส่ครับ เครื่องยนต์ได้ 3.2 200ม้า
ช่วงล่างหลังได้คอยล์สปริง 

ส่วน Bipper เอนกประะสงค์ดี แต่แรงม้า+แรงบิดออกจะน้อยไปซักหน่อยครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 21:38:25 »
bipper เอนกประสงค์กว่าแน่ๆครับ ใหญ่กว่า สะดวกกว่า เรื่องพื้นที่ขนของ

รถตู้อย่าง jumper ก็คันใหญ่ กว่าใครในตลาด

แต่ทำไมคนไม่ค่อยใช้ยี่ห้อนี้ ถ้า จขกท จะเลือก อาจจะต้องคิดเรื่องนี้ดีๆด้วยนะครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 21:43:28 »
ที่ไม่สนใจรถตลาดเพราะผมเน้นรถไม่เหมือนชาวบ้านตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 22:52:58 »
ถ้าเป็นผม สองตัวนี้คงไป 3.2 SWB แน่ๆ แบบไม่ต้องคิดเลยล่ะ

แต่ว่ามีประสบการณ์กับการจอง 3.2 SWB มาแชร์นิดหน่อยครับ

ถ้ารถจะมีมาอีกล๊อต   คุณคงต้องตามติดเลยล่ะว่ารถจะลงวันไหน  เมื่อไร  เพราะมีคนจ้องอยู่แยะ
อย่างผม  ตอนจอง เซลล์เช๊คกับทางโรงงานแล้ว  โควต้า 3.2 ยังไม่เต็ม ผมก็เลยจองไว้  แต่สุดท้ายก็ไม่ได้รถครับ

wildstocks

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 22:55:03 »
ถ้าเป็นผม สองตัวนี้คงไป 3.2 SWB แน่ๆ แบบไม่ต้องคิดเลยล่ะ

แต่ว่ามีประสบการณ์กับการจอง 3.2 SWB มาแชร์นิดหน่อยครับ

ถ้ารถจะมีมาอีกล๊อต   คุณคงต้องตามติดเลยล่ะว่ารถจะลงวันไหน  เมื่อไร  เพราะมีคนจ้องอยู่แยะ
อย่างผม  ตอนจอง เซลล์เช๊คกับทางโรงงานแล้ว  โควต้า 3.2 ยังไม่เต็ม ผมก็เลยจองไว้  แต่สุดท้ายก็ไม่ได้รถครับ

555+ กลัวเหมือนกัน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 13:10:16 »

555+ กลัวเหมือนกัน

ผมว่าเหมือนการปั่นกระแสมากกว่า รถก็น่าจะมาตามรอบการผลิตของเขานา บางท่านถึงขั้นบอกว่า "ไม่ผลิตอีกแล้ว" ก็มี  ;D