ผู้เขียน หัวข้อ: F30 มีกลิ่นภายในห้องโดยสารครับ  (อ่าน 3799 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
F30 มีกลิ่นภายในห้องโดยสารครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 12:50:06 »
เนื่องจากมีกลิ่นภายในห้องโดยสารของ BMW 320i F30 Baseline
เป็นกลิ่นคล้ายสารเคมี ฉุนนิดๆ เป็นเฉพาะตอน เข้ามานั่งในรถ รวมถึง
ตอนstartรถใหม่ๆ สัก10นาทีได้อ่ะครับ. หลังจากนั้นถ้าดับเครื่องทิ้งไว้
นานๆ เช่นใช้รถตอนเช้า แล้วจอดทิ้งไว้ ตอนเย็นมาขับอีกที ก็จะมีกลิ่นนี้อีก
บางคนก็บอกว่าเป็นกลิ่นหนัง รถBMW  (แต่ผมสงสัยว่าทำไมMBไม่เป็นครับ)
เคยเข้าอู่2ครั้ง ครั้งนึงอบโอโซน อีกครั้งอบโอโซนและเปลี่ยนคอล์ยเย็น
กับกรองอากาศ สังเกตุว่าแรกๆได้รถมาไม่ค่อยมีกลิ่น แต่ผ่านไปสักอาทิตย์
มีกลิ่นเดิมกลับมาอีกแล้วครับ  คือตอยแรกผมก้ไม่ได้สงสัยหรอกครับเพราะ
คนใช้รถทุกวันมันเคยชิน แต่เทียบกับคันอื่นก้ไม่มี ผมกลัวว่าดมไปนานๆแล้วจะ
มีปัญหาต่อสุขภาพหรือเปล่า  ขนาดรถญี่ปุ่นที่บ้าน เก่าๆ
ยังไม่มีกลิ่นฉุนภายในห้องโดยสารเลยครับ

มีสมาชิกท่านใดเคยพบปัญหาเช่นนี้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: F30 มีกลิ่นภายในห้องโดยสารครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 13:21:37 »
ตัดเรื่องยี่ห้อออกไปนะครับ  ผมใช้รถมาหลายคันไม่เคยมีปัญหาเรื่องกลิ่นจนคันล่าสุด ปัญหาคล้ายๆกันครับคือมีกลิ่นเฉพาะตอนขึ้นรถใหม่ๆกลิ่นกระแทกหน้าจนมึนเลย กลิ่นมาจากแอร์พอเปิดสักพักกลิ่นก็หายไป

ปัญหาผมคือผ้ายางครับ  ผ้ายางมันใหม่มีไอระเหยออกมาเรื่อย  พรมและระบบปรับอากาศจะดูดซับกลิ่นเอาไว้เรื่อยๆ พอเราขึ้นรถมาเปิดแอร์ปุ๊บกลิ่นพุ่งออกมาทันที เลยจัดการเอาผ้ายางไปฟอกแล้วก็ตากแดดทิ้งไว้สองสามรอบภายในวันเดียวหายทันที

กรณีของจขกท.คงต้องหาต้นตอของกลิ่นก่อนครับ พวกผ้ายางเข้ารูปอะไรพวกนี้ลองจัดการก่อน แต่ถ้าเป็นกลิ่นของตัวหนังจริงก็จับไปจอดตากแดดทั้งคันแหละครับ

เสียดายรถครับ  อย่าเพิ่งไปรื้อรถให้วุ่นวาย  เดี๋ยวก็กลับมาอีกถ้ายังไม่เจอต้นตอ

ออฟไลน์ Wen

• **
Re: F30 มีกลิ่นภายในห้องโดยสารครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 13:32:30 »
ครับ รถนี่ที่จริงออกมาร่วมๆ2ปีแล้วครับ
เรื่องผ้ายางนี่คิดว่าซักล้างตากแดดก็น่าจะ
หลายรอบอยู่เหมือนกันครับ(เดือนละ2ทีครับ)
ทีนี้เลยคิดว่าคงไม่น่าจะใช่ผ้ายางครับ

ปล.ตอนไปเข้าศูนย์รอบแรกช่างก้บอก
เรื่องผ้ายางหมือนกัน แต่ผมก้บอกว่า
ผ้ายางมันใช้มา2ปีแล้ว ก็ไม่น่าจะมีกลิ่นยางใหม่ครับ

ออฟไลน์ Mokorx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 17:09:24 »
เปลียน filter A/C ครับหายชัวร์

Carbon มันดูดสารต่างๆจนเต็มแล้ว. เปลี่ยนฟรีตาม bsi ครับ

ออฟไลน์ Wen

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 17:44:16 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ ว่าจะไปเข้าศูนย์เคลมอีกทีเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2015, 07:16:35 »
น่าจะต้องเปลี่ยนกรองแอร์ก่อนเลยครับ สมัยนี้รถใหม่ๆจะมีกรองถ่านทำให้ดูดกลิ่นจนเหม็นเร็วอย่างพวกE Classจะเหม็นจนต้องเปลี่ยนกันทุกปีเลยเชียว
BMW 750E M SPORT