ผู้เขียน หัวข้อ: New Alphard Hybrid เวลาเบรคมีเสียงหอน  (อ่าน 2892 ครั้ง)

ออฟไลน์ Strong lite

• Newbie
  • *
New Alphard Hybrid เวลาเบรคมีเสียงหอน
« เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 10:31:45 »
ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ พอดีเพิ่งรับรถมา พบว่าตอนเบรคจะได้ยินเสียงหอนดังว้องๆๆ จะได้ยินเฉพาะตอนเหยียบเบรคเท่านั้น เลยอยากทราบว่าเป็นอาการปกติของรถHybridหรือเปล่า พี่ๆคนไหนพอทราบช่วยไขข้อข้องใจด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: New Alphard Hybrid เวลาเบรคมีเสียงหอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 10:41:34 »
ปกติสำหรับตัว Hybrid ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
Re: New Alphard Hybrid เวลาเบรคมีเสียงหอน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 10:51:16 »
ปกติสำหรับตัว Hybrid ครับ
โอ้ว ตอบเร็วมากเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ ;D

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 10:58:26 »
มันเป็นเบรก regenerative braking ที่สามารถนำพลังงานการเบรกแปลงกลับมาเป็นไฟฟ้า ไปเก็บไว้ในแบตได้ครับ
ดังนั้นปรกติครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 11:45:16 »
มันเป็นเบรก regenerative braking ที่สามารถนำพลังงานการเบรกแปลงกลับมาเป็นไฟฟ้า ไปเก็บไว้ในแบตได้ครับ
ดังนั้นปรกติครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับคุณEx_machina แต่ที่ผมยังสงสัยอยู่คืออะไรทำให้มันเกิดเสียง แล้วจะมีวิธีลดเสียงที่เกิดได้อย่างไรครับ มันรู้สึกรำคาญนิดๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 12:14:22 »
แก้ไขไม่ได้หรอกครับ
ดังทุกคันครับ แต่ก็ไม่ถึงกับดังมาก
อาจมีรำคาญนิดหน่อย เปิดเพลงกลบเอาครับ
ถ้าจะแดมป์ ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าจะคุ้มมั้ย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 12:25:01 »
มายืนยัน ว่า มีเสียงครับ ใช้ตัวเดียวกันครับ แต่ไม่ได้ดังขนาดได้ยินชัดอะไร ผมว่าเป็นปกติครับ

ถ้าผมเอาหูไปอยู่กับเสียงเบรค ผมก้อคงได้ยินครับ แต่ผมเอาหูไปฟังเพลงดีกว่าครับ

ใช้รถให้มีความสุขครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 12:25:41 »
ลองนึกถึงรถ BTS เป็นรถไฟฟ้า 100% แต่ก็มีเสียงดังเวลาวิ่ง
ระบบอะไรก็แล้วแต่ที่มีมอเตอร์เข้ามาเกี่ยวข้อง มันจะมีเสียงดังบ้างครับ
ถ้ามอเตอร์หมุนช้าอาจไม่ค่อยได้ยิน แต่ถ้าหมุนเร็วมันก็ต้องมีเสียงครับ
ใช้ไปเดี๋ยวก็ชินครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2015, 13:01:46 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ และขอบคุณHLMที่มีเว็บบอร์ดที่อบอุ่นแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ Fericire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 18:22:48 »
ไฮบริดใช้ดีไหมครับ
2018 TAXI

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 09:33:46 »
ไฮบริดใช้ดีไหมครับ
เนื่องจากผมเพิ่งได้รถมาเลยยังไม่รู้จักกับตัวรถดีพอ แต่ที่เห็นชัดคือตอนสตาร์ทรถเงียบมากครับ ญาติยังถามเลยว่ารถสตาร์ทแล้วเหรอ ส่วนเรื่องอัตราเร่งโดยรวม 0-80 km/hr จะไต่ระดับไปเรื่อยๆค่อนข้างช้าเนื่องจากน้ำหนักตัวรถที่มาก แต่พอพ้นช่วงนี้ไปจะทำความเร็วได้ไวขึ้นจนถึงช่วง 140 km/hr ก็จะเริ่มอืดลง ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 13:54:36 »
รถศูนย์รถเกร์ยครับรบกวน PM ราคาส่วนลดกับที่ซื้อให้หน่อยขอบคุณมากครับ