ผู้เขียน หัวข้อ: แนวโน้มราคารถมือ 2 ปี 59 จะปรับตัวสูงขึ้นหรือลดลง ครับ  (อ่าน 3954 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมอยากทราบครับว่า ในปีหน้า 59 เป็นต้นไป

เมื่อภาษีรถคันแรก เริ่มครบ 5 ปี (บางส่วน)
และภาษีรถยนต์ใหม่ที่จะทำให้รถใหม่บางส่วน ราคาสูงขึ้น เช่น รถใช้ E85 E20 CNG กระบะ cab PPV และ Hybrid ที่ co2 เกิน 100 บางส่วนราคาถูกลง เช่น Eco car P.2 รถแพงๆ ที่ค่า co2 ต่ำมากๆ

ราคามือ 2 ในปีหน้าจะปรับเพิ่มขึ้นหรือลดลงครับ

นอกจากนี้ได้ยินข่าว (ปล่อย) มาว่า จากการที่บริษัทสินเชื่อ ปล่อยสินเชื่อยากขึ้น ทำให้รถมือ 2 ออกสู่ตลาดลดลง ครับ
ไม่แน่ใจว่าอันนี้จริงหรือไม่นะครับ

ท่านคิดอย่างไรกันครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
รถมือสองราคาลดลงครับ
รถใหม่ป้ายแดงที่ราคาขึ้นไม่ส่งผลให้รถมือสองถูกลง โดยเฉพาะ ecocar ราคาขายป้ายแดงยิ่งถูกลงด้วยละก็  ถ้าฮอนด้าราคาตกลงจากกระแสหาอะไหล่ยาก แบรนด์รองกว่าก็อาจลดลงอีก

ออฟไลน์ Nikle_pk

ราคามือสอง ไม่มีผลจากราคามือหนึ่ง
ที่ปรับภาษีขึ้นหรอกครับ สมมุติ EV 1.599
หลังปรับราคา EV 1.75 ราคามือสอง
ห่างกันไม่เกิน 2-3 หมื่น หรอกครับ

รอจับมือสองคุ้มสุด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sukhontha

คุณว่าเศรษฐกิจพื้นไหม?  ถ้าฟื้นก็คงตัว หรือดีขึ้นเล็กน้อย

แต่ผมมองว่าไม่ฟื้น  ให้อีก 3  ปีด้วยซ้ำไป  มองว่าเป็นผีดิบแบบนี้ถึงปี 63 โน่น....

ออฟไลน์ ps000000

ฝืดจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ก็เหมือนๆเดิมแหละครับ จะลดลงด้วยซ้ำเพราะรถเก่าปีก็ยิ่งตก ส่วนพวกที่ตกจนไม่ขยับแล้วก็ตามนั้น

ออฟไลน์ yourturle

ราคาทรง แต่คนจะกลับมาเลือกซื้อมากขึ้น เพราะใหม่แพง
One Day.

ออฟไลน์ Eddy5659

ราคาทรง แต่คนจะกลับมาเลือกซื้อมากขึ้น เพราะใหม่แพง

ส่วนตัวผมก็คิดแบบนี้แหละครับ เศรษฐกิจไม่ดี ราคารถใหม่ก็พุ่งขึ้น คนน่าจะหันไปหารถมือ 2 มากขึ้น
พอรถป้ายแดงขายได้น้อย ก็จะมีโปรลดราคามาพอๆ กับก่อนขึ้นภาษี ราคามือ 2 ก็คงจะทรงๆ แล้วตามการคาดการณ์ปีหน้าคงจะไม่ฟื้น คนที่มองหารถน่าจะมองรถมือ 2
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ SM.

อาจจะปรับขึ้น แต่ก็แค่บางรุ่น  ที่คนหากันเท่านั้น

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

โดยรวมคาดว่าลดลงครับ บางรุ่นบางยี่ห้อที่ยังมีความต้องการและรถออกมาไม่มากจะทรงตัว