ผู้เขียน หัวข้อ: ่รบกวนขอคำแนะนำ สภาพยางโดนหินบาดแบบนี้ควรทำอย่างไรดีครับ (ตามภาพ)  (อ่าน 6772 ครั้ง)

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
พอดีวันนี้ไป ต่างจังหวัดมาแล้วเจอทางไม่ดีครับ เรียกว่าแย่ที่สุดในชีวิตที่เคยเจอมาเลยก็ได้

บางช่วงถนนพังจนเป็นเศษหิน ผมก็ใช้วิธีค่อยๆไหลไปเรื่อยๆโดนแตะๆเบรคเอา ค่อยๆหยอดเอาทางแย่เลยไม่ค่อยมีรถผ่าน (ผมไม่รู้)

พอพ้นช่วงนั้นเสร็จผมเลยจอด รถเช็คล้อก่อนเลยว่ามีตรงไหนเสียหายรึเปล่า

เล็งอยู่นานจนเจอรอยถูกบาดตามภาพด้านล่างครับ สภาพโดยรอบไม่มีอาการบวมของยาง (ผมใช้ยาง 245/35/20)

อยากสอบถามว่าโดนแบบนี้ผมควรทำอย่างไรบ้างครับ
1. ควรเปลี่ยนเลยมั้ย?
2. มีวิธีซ่อมได้มั้ย?
3. โดนแค่นี้ไม่มีผลอะไรอย่างมีนัยยะ?

ภาพแรกนี่คือตอนที่ผมจอดเช็คเลย ส่วนภาพสองนี่ผมขับกลับบ้านแล้วลองดูอีกรอบว่ามันมีอาการผิดปกติหรือไม่ (ระยะทาง 300 km)
ระหว่างขับไม่มีอาการผิดปกติแสดงออกมา ตอนเจอถนนที่เรียบๆก็ไม่รู้สึกว่ามีการสั่นแต่อย่างไรครับ

ปล. อยากฝากเพื่อนๆไว้นะครับทาง ตจว ถ้าไม่ใช่ทางหลักเลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับใช้ทางหลักอ้อมกว่าซัก 1 ชม.
แล้วเราชัวร์เส้นทางกว่า...ส่วนตัวผมว่าดีกว่าครับเข็ดเลยครั้งนี้

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ต้องดูก่อนครับว่ารอยบาดลึกแค่ไหน ถ้าเป็นแค่ผิวนิดหน่อยใช้งานต่อได้ครับ แต่ถ้าบาดลึกมากเปลี่ยนยางเป็นคำตอบสุดท้ายครับ แก้มยางมันปะซ่อมไม่ได้

ออฟไลน์ Sit: )

ยางตั้งแต่ปีไหนอะครับ หวังว่าคงไม่ใช่ 08
ถ้าใช่ถือโอกาสเปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ Monn

ผมขับล้อ 20" มา 5 ปีแล้ว แบบ จขกท เลย คือทางไม่รู้จัก แทบจะไม่วิ่ง แต่หากจำเป็นต้องไป แล้วเจอทางไม่ดี ผมขับระวังที่สุด เพราะแก้มเราเตี้ย เจอหลุมทีเดียว สลบ ยิ่ง ตจว ไม่รู้จะกลับได้ยังไงเลย

กรณีนี้ หากผ่านไปวันนึง ลมยางไม่ออก ลมไม่เปลี่ยน รวมถึง จขกท วิ่งกลับบ้านมา 300 km ยังไม่มีอะไร ไม่น่าจะถึงชั้นใน แต่ควรไปร้านยางที่ไว้ใจ เช็คหน่อยก็ดี เพราะยางแก้มบางแบบนี้ เราต้องเติมลม 40+ อยู่แล้ว แรงดันเยอะ อาจจะทำให้มีปัญหาภายหลัง แต่เท่าที่ดู น่าจะไม่ลึกครับ

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ djunsri

• **
ความเห็นผมน่าเปลี่ยนไปเลยครับจะได้สบายใจ เพราะแก้มยางเป็นส่วนรับน้ำหนักเวลาใช้งาน และเวลารถเราวิ่งมันจะเป็นส่วนหดและขยาย ดังนั้นรอยมันมีโอกาสปริขยายมากขึ้นครับ รอผู้เชี่ยวชาญมาconfirmอีกทีครับ

• **
ยางตั้งแต่ปีไหนอะครับ หวังว่าคงไม่ใช่ 08
ถ้าใช่ถือโอกาสเปลี่ยนเลยครับ

จริงๆยางนี่เพิ่งเปลี่ยนมาครับได้สัปดาห์ที่ 50 ปี 2014 ครับ วิ่งมาได้ 6000 โลเอง....เจ็บตรงนี้แหละครับบบบ T_T

• **
ผมขับล้อ 20" มา 5 ปีแล้ว แบบ จขกท เลย คือทางไม่รู้จัก แทบจะไม่วิ่ง แต่หากจำเป็นต้องไป แล้วเจอทางไม่ดี ผมขับระวังที่สุด เพราะแก้มเราเตี้ย เจอหลุมทีเดียว สลบ ยิ่ง ตจว ไม่รู้จะกลับได้ยังไงเลย

กรณีนี้ หากผ่านไปวันนึง ลมยางไม่ออก ลมไม่เปลี่ยน รวมถึง จขกท วิ่งกลับบ้านมา 300 km ยังไม่มีอะไร ไม่น่าจะถึงชั้นใน แต่ควรไปร้านยางที่ไว้ใจ เช็คหน่อยก็ดี เพราะยางแก้มบางแบบนี้ เราต้องเติมลม 40+ อยู่แล้ว แรงดันเยอะ อาจจะทำให้มีปัญหาภายหลัง แต่เท่าที่ดู น่าจะไม่ลึกครับ

ขอบคุณครับ วันจันทร์จะลองไปให้ร้านดูให้ครับ
ส่วนลมยางผมเติม แค่ 35ครับจากที่ร้านที่ผมไว้ใจเค้าแนะนำมาว่าเท่านี้ก็เพียงพอแล้วแต่ก็เช็คประจำครับไม่ให้ลงไปต่ำกว่า 33
จากที่ผมใช้งานมา 45000 โล (ยางชุดเก่า) ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ก็ส่วนนึงผมไม่ได้ออก ตจว เยอะด้วยแหละครับ
ไปก็ใกล้ๆ โคราช ระยอง พัทยา เคยไปไกลสุดก็ตราดแหละครับ นั่งก็ 4-5 คนไซค์ทั่วๆไป
อันนี้แชร์ไว้เป็นข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ายางเพิ่งเปลี่ยนมาไม่นาน เปลี่ยนเส้นเดียวก็ได้ครับ
ดูอาการไม่น่าลุ้น ไม่อยากให่เสี่ยง
คิดเสียว่าดีกว่าครึ่งๆกลาง ต้องเปลี่ยนเป็นคู่
เส้นที่เป็นประเด็นเก็บไว้สำรอง 

• **
ถ้ายางเพิ่งเปลี่ยนมาไม่นาน เปลี่ยนเส้นเดียวก็ได้ครับ
ดูอาการไม่น่าลุ้น ไม่อยากให่เสี่ยง
คิดเสียว่าดีกว่าครึ่งๆกลาง ต้องเปลี่ยนเป็นคู่
เส้นที่เป็นประเด็นเก็บไว้สำรอง

ขอบคุณครับคุณ Sit ผมเช็คลมยางดู 2 วันแล้วมันไม่ลดลงจากเดิมเลยครับ หมายถึงก่อนไป ตจว นะครับ
แล้วก็เอาไปให้ร้านยางดูแล้ว ตอนแรกหาแผลไม่เจอด้วย = = ร้านเค้าบอกว่าหาไม่เจอแบบนี้สงสัยไม่เป็นไรมั่ง
พอเจอรอยแล้ว (เจ้าของร้านเจอก่อนผม) เค้าก็บอกครับว่า "โอ้ยแบบนี้ไม่เป็นไรครับไม่ต้องซ่อมด้วยใช้ได้เลย"
คือส่วนนึงผมมองจากรูปมันดูเวอร์เกินจริงไปเหมือนกันนะครับแต่ถ้าเทียบกับของจริงแล้วแผลมันเล็กมากครับ
แต่ยังไงก็คิดว่าจะสังเกตุอาการสักระยะนึงก่อนครับ โดยจะวิ่งแค่ในเมืองไม่ได้ใช้ความเร็ว (ไม่น่าเกิน 50-60) ดูซักอาทิตย์นึงก่อนหน่ะครับ
ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
พอจะดึงๆดูได้ไหมครับว่ามันเข้าลึกแค่ไหน
ของผมเบียดฟุตบาทแล้วก็แก้มปริคล้ายๆกันเลยครับ
แต่ของผมดึงๆแหวกๆดูแล้วเห็นเลยว่ามันไม่ได้เข้าลึก เหมือนโดนเอามืดเฉือนหน้ายางอะครับ
ใช้ต่อมาปีกว่าๆแล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

• **
พอจะดึงๆดูได้ไหมครับว่ามันเข้าลึกแค่ไหน
ของผมเบียดฟุตบาทแล้วก็แก้มปริคล้ายๆกันเลยครับ
แต่ของผมดึงๆแหวกๆดูแล้วเห็นเลยว่ามันไม่ได้เข้าลึก เหมือนโดนเอามืดเฉือนหน้ายางอะครับ
ใช้ต่อมาปีกว่าๆแล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ลองเอาเล็บเขี่ยๆดูแล้วมันเปิดไม่ออกหน่ะครับ ขอบคุณนะครับที่เข้ามาแชร์