ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนสมาชิกครับว่าBR-Vกับราคา820,000บาท คุ้มค่ามั้ยที่จะจองครับ  (อ่าน 7801 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ไปดูตัวจริง ติดใจเรื่องที่นั่งนี่แหละ มันมี7ที่ กับภายในแผลคอนโซลที่ไม่ใช่บริโอ้สักที คุณภาำวัสดุ ผมว่าพอๆกับcity,jazzแล้ว แต่ราคาก็กระโดดไปจากรถระดับเครื่อง1,500cc.ไปไกล แพงกว่าโมบิลิโอ้ประมาณ1แสนบาท จึงสอบถามเพื่อนสมาชิกว่า คิดยังใงกันบ้างกับเจ้าBR-Vครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ถ้าต้องการรถ 7 ที่นั่ง ยกสูง ยี่ห้อตลาด ในงบระดับนี้

ก็มีตัวเลือกเดียวล่ะครับ โดยรวมถ้าไม่คิดว่าเครื่องแค่ 1500 ผมว่าก็สมเหตุสมผลดีครับ

ออฟไลน์ AkE

ก้พอได้ครับ สวยกว่า mobilio แต่ก้ไม่ได้เลิศไรมาก ทุกอย่างโอเคหมด ที่เป็นข้อชมจริงๆ ก้คือความอเนกประสงค์ล่ะคับแล้วก้ออปชั่นความปลอดภัยที่ไม่มีอะไรขาด สไตล์นี้ล่ะคับ รถแบบที่คนซื้อกันเยอะ

ออฟไลน์ rotaryman

ส่วนตัวผมว่ารถน่าใช้ครับ แต่ลองหาข้อมูลเรื่องอะไหล่ที่ฮอนด้าให้เบิกศูนย์เท่านั้นซึ่งอาจจะป็นปัญหากรณีซ่อมอู่ให้ดีนะครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

จะจ่ายเงินเกือบล้านต้องรัก Honda เป็นพิเศษครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Skyforce

ถ้านานๆมีคนนั่งเจ็ดที่นั่งที่ รองเทียบค่างวดกับ hrv ตัวs ดูครับน่าจะต่างกันไม่เท่าไร แต่ถ้าต้องการเจ็ดที่นั่ง แนว crossover ก็มีตัวนี้ตัวเดียวตอนนี้
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Ty ESC

8แสน ก็สมเหตและผล

ได้ขนาดกับยกสูงมาแลกกับ ขนาดเครื่อง

ถือว่าสมน้ำสมเนื้อ ฮอนด้าคงเอามาอุดทุกช่วงราคา
ส่วนเรื่องอะไหล่นานาจิตตังครับ ศูนย์ฮอนด้าค่อนข้างทั่วถึง
ซ่อมไม่ได้แย่ ราคาก็ไม่ได้โหดเกินรับได้(แต่อีกหน่อยถ้าผูกขาดอาจจะฟันหัว)

ผมว่าตัวนี้มาคนก็คงแห่จองกันล้นหลามอีกเช่นเคย

ออฟไลน์ bubball

ส่วนตัวมองว่า ถ้าดูในแง่ของการใช้งานไม่ได้ดูในเรื่องสมรรถนะ ส่วนตัวคิดว่ามันคุ้มมากเลยนะ
- 7 ที่นั่ง , ยกสูง , ราคา 8 แสน , รูปลักษณ์ดูดีไม่ใช่แบบมินิแวน

ออฟไลน์ yourturle

ถือเป็นน้องใหม่ เอนกประสงค์ ยกสูง ในราคา แปดกว่าๆ
แต่ห่วงแค่ 1.5L
One Day.

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คุ้มครับ ราคานี้ไม่แพงเพราะนั่งได้ 7 คน และมี VSA

แต่จากสถานะการณ์ตอนนี้ ผมคงไม่ขอเสี่ยงครับ

อันตรายมากเรื่องอะไหล่ :'(

ออฟไลน์ sakano

ถ้าต้องใช้งานที่นั่งแถวที่3

ก็คุ้ม ครับ

แต่ถ้าไม่ได้ใช้  ก็ไม่คุ้ม ที่จะซื้อครับ
 :o

ออฟไลน์ YZA

Mobilio .... ความสูงใต้ท้องรถ 189 มม. ผมว่ามันก็สูงแล้วนะครับ มากกกว่า HRV อีก
BRV ไม่รู้สูงกว่าอีกเท่าไหร่ การทรงตัวรถพื้นฐาน Brio  ผมยังสงสัยอยู่
......แต่ถ้าขับไม่เร็ว ก็ดูจะตอบโจทย์จขกทครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมเคยเล็ง BRV HRV CRV ไว้

พอมีดราม่า เรื่องอะไหล่

เลยไปมอง XV แทน ไม่รู้หนีเสือปะไอ้เข้หรือเปล่า

ออฟไลน์ JeansZ

ผม​ลอง​เข้าไป​นั่งแถว 3 ดู​แล้วครับ ถือว่าใช้ได้​เลย ถ้าเป็นผมเลือกตัวนี้แน่นอน ออพชั่นก็​ถือว่าครบ ตัว​ที่​ใส่​ชุด​แต่ง Modulo คัน​สี​ขาวใน​งาน ที่​จอด​อยู่​ข้างบน ถือว่า​งาม​มาก ถ้า​ผม​ยัง​ไม่​ซื้อ​รถ คง​จัด​ตัว​นี้แหละ​ครับ ลอง​คิดดู​ว่า เป็นได้​ทั้ง​รถ​ส่วนตัว ใช้​ขับ​เดินทางใน​ชีวิตประจำวัน เป็นรถ mpv เวลา​ไปเที่ยว​กับ​ครอบครัว หรือเป็นรถออกทริป วิ่งเป็นคาราวานกับเพื่อนๆ

นอกจากนี้ยังเติม E85 ได้​อีก

แต่​ถ้า ไม่​มี​คน​นั่ง​หลัง ก็​เลือกตัว 5 ที่นั่งครับ ใช้​แทน​รถกระบะได้เลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Joii

Mobilio .... ความสูงใต้ท้องรถ 189 มม. ผมว่ามันก็สูงแล้วนะครับ มากกกว่า HRV อีก
BRV ไม่รู้สูงกว่าอีกเท่าไหร่ การทรงตัวรถพื้นฐาน Brio  ผมยังสงสัยอยู่
......แต่ถ้าขับไม่เร็ว ก็ดูจะตอบโจทย์จขกทครับ
BR-V ความสูงใต้ท้องรถ 200 มิลลิเมตรครับ

ออฟไลน์ yod artstu

เลยไปมอง XV แทน ไม่รู้หนีเสือปะไอ้เข้หรือเปล่า

ผมว่าปะครับ เพราะทุกวันนี้ ขนาดผมเอาเข้าศูนย์เสรีไทย วันธรรมดา กลางๆเดือน
กลางสัปดาห์ ก็ยังรอคิวยาวเลยครับ
เมื่อสัปดาห์ก่อน คนวีนแตกเรื่องเคลมไฟท้าย
พอดีนั่งอยู่ตรงแผนกอะไหล่ ได้ยินชัดเจนว่าไม่มีกำหนดของเข้าครับ
สงสารพนักงาน

Defect น๊อตบังโคลนขึ้นสนิม ก็ไม่หาย ต้องมาขัดพ่นกันสนิมเองและพ่นเองใหม่
ส่วนน๊อตยึดไฟท้ายก็มีสนิมไหล ส่วนคอนโซลบางล๊อต ก็บวมครับ ต้องดูดีๆครับ
รวมๆขับดีมาก ลุยได้จริง และไม่มีปัญหาเรื่องขับขี่ แต่แนะนำให้เป็นรถคันที่ 2 อย่ามีคันเดียวในบ้านครับ

ดังนั้น HONDA ยังไงก็น่าจะโอเคกว่าในเรื่องของความง่ายครับ
เพราะผมใช้ทั้งโต ฮอน นิสสัน ยังไงซูก็ยังไม่โอเท่ารถตลาดครับ

ยิ่ง  XV ขายดีเหมือนเททิ้งเมื่อเทียบขนาดศูนย์ และตอนนี้รถยังไม่เก่า ยังไม่มีปัญหา
เดี๋ยวผ่านไปอีกสองสามปี ผมว่าศูนย์ใหญ่ไม่พอรับแน่ๆครับ

ปล. ลูกปืนล้อเริ่มดังละครับ เดี๋ยวไปเคลม
: )

ออฟไลน์ lexus

ขอบถามนิดฮะ ราคานี้ปรับรับปีหน้ารึยัง

ถ้ายังสามารถส่งมองรถภายในปีนี้ใหม ถ้าจำเป็นก็จองได้

ถ้าราคานี้ปรับรับภาษีปีหน้าแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องรีบ รอทดลองขับดูก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ IncarRus

ดราม่าอะไหล่,,, ผมว่า ถ้าใจรักจริงๆ ก็ไม่น่าจะแย่อะไรมากมาย
....ถ้าเป็นสาวก,,, ลองดูรุ่นที่มีขายญี่ปุ่น หรือที่อื่นด้วย, หมดประกัน จะได้มีอะไหล่เซียงกง
....ประกันอุบัติเหตู,,, ก็ทำซ่อมศูนย์ไป, แพงกว่านิด แต่ถ้าใจรัก ก็จ่ายไหวอยู่แล้ว
....ประกันโรงงาน,,, ซื้อเพิ่มได้อีก 2 ปีด้วย

แต่ราคาขายต่อ,,, อาจจะต้องทำใจหน่อย, คงไม่ดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมว่าคุ้มครับ แต่รถยี่ห้อไหนก็ตาม ไม่แนะนำให้ซื้อตอนเปิดตัว
เพราะจ่ายมากกว่าคนซื้อทีหลัง และมี defect เล็กๆ น้อยๆ สำหรับ ยี่ห้อนี้ในปัจจุบัน
    ส่วนตัวเข็ดฮอนแล้ว ไม่ใช่เพราะเรื่องจุกจิก แต่เพราะการเก็บเสียงแย่ ขับแล้วรู้สึกเหนื่อยกว่าปกติ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ PAN

ผมว่ามันก็คุ้มนะครับ ขับง่าย คันเล็กสะดวก นั่งได้7คน worth to buy ครับ แต่ถ้ามองว่ามันพื้นฐานมาจาก BRIO>>MOBILIO มันจะดูแพงเลยแหละครับ ถ้าเป็นผมสามารถเพิ่มเงินไหวจะไม่ลังเลเพิ่มเงินไป PJS Sport ตัวล่างเลยครับ คันใหญ่กว่า ทนกว่า เกียร์+เครื่องดีกว่า ดูดีกว่า แต่อาจจะประหยัดน้อยกว่า

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
คุ้มไม่คุ้มอยู่ที่การใช้งาน

ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้รถ 7 ที่นั่ง คุ้มค่าครับ

แต่ถ้าขับ 1-3 คน ไม่จำเป็นต้องขนของ

Jazz หรือ City ดูคุ้มค่ากว่าครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ SM.

รถแบบนี้ อย่าไปคิดเรื่องความแรงของเครื่องยนต์มากมายครับ  ถ้าเน้นใช้ในเมือง เพียงพอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าเป็นผมจะซื้อโมบิลิโอ้ครับ ความสูงต่างกันนิดหน่อย แต่แพงกว่า1แสน ผมมองว่าไม่คุ้ม
ถ้านั่งไม่เกิน5ประจำ Jazzก็เหลือๆละครับ ประหยัดเงินไปเยอะ

ออฟไลน์ Staples

ถ้าไม่รีบ ลองขับดูก่อนก็ได้

ผมไม่เห็นด้วยกับการที่จองรถ โดยไม่ได้ลองขับ เกิดไม่ใช่ ก็เสียเงินค่าจองฟรี

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ไม่รู้ว่าคุ้มคุณหรือป่าว...แต่คิดว่าคนคงจองกันเยอะครับ
ในรูปสวย  :-X ตัวจริงก็โมบิลิโอยกสูง
เหมือนจะเจาะตลาดลูกค้าคนเมือง กลุ่มกะบะแค๊ป + 4ประตู ด้วยเลยครับ  :)