ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูก cx 3 diesel vs hr-v sunroof  (อ่าน 8227 ครั้ง)

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
เลือกไม่ถูก cx 3 diesel vs hr-v sunroof
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 19:36:21 »
หลังจากไปเดินงาน motor expo มา 3 รอบ ก็เกิดอยากได้รถ mini SUV มาขับสักคันโจรท์ของผมคือ
1. คุณแม่ขับ (อายุ 60) เอาไว้ออกต่างจังหวัดประมาณ 100 - 200 กิโล  มีถนนบางช่วงเป็นลูกรัง
2. ผู้โดยสารรวมคนขับ 2 คน นานๆ จะมี 4 คน
3. ขับรถไม่เร็วมาก ไม่เกิน 120
4. ต้องการรถที่ประหนัดน้ำมันมากๆ
5. มีขนของบ้างบางครั้ง บางครั้งเยอะหน่อย
6. ขอระบบความปลอดภัยเยอะหน่อย เพราะกลัวคุนแม่ขับหลับใน (ยังไม่เคยเกิดเหตุการณ์ขึ้นแต่ป้องกันไว้ก่อน)

ตอนแรกดู cx-3 ไว้ เพราะความสวยล้วนๆ และก็ได้ไปลองขับที่งานมา พบว่าเสียงเครื่องเข้ามาในห้องโดยสารนั้นเงียบกว่าตัว 2.0 อย่างเห็นได้ชัด เห็นราคาแล้ว โอเคยอมรับได้ พอลองเสร็จกลับมาคุยรายละเอียดกับเซลส์ ก็เดินไปเจอ HR-V บูทข้างๆ พบว่าเป็นตัวออฟชั่นใหม่ ที่หลังคาแก้วจะกลับมา ราคายังไม่ทราบ โดยรวมถือว่าโอเค โดยผมสรุปจุดเด่นแต่ละคันไว้ดังนี้
 cx-3 ลองข้บแล้วสั้นๆ (รับรถ ก.พ. 59)
- เงียบ
- ดีเซลน่าจะประหยัดน้ำมัน
- ออฟชั่นความปลอดภัยครบ โดยเฉพาะระบบช่วยเบรค และเตือนการออกนอกเลนส์
- ช่วงล่าง ok สลาลมแล้วมั่นใจ
สิ่งที่ไม่ชอบ
- แคบมาก ผมสูง 182 นั่งหลังอึดอัดมากถึงมากที่สุด ถ้าตำแหน่งผมขับ ผมนั่งหลังไม่ได้ เข่าติด หัวติด
- ไม่มั่นใจค่าการดูแลกรักษาระยะยาว
- เบาะปรับมือ ดูก๊อกแก๊งมาก

HR-V ยังไม่เคยลองขับเลย (รับรถ เม.ย. 59)
- ภายในกว้างสบาย
- มี panoramic sunroof ช่วยให้ผู้โดยสารข้างหลังรู้สึกว่าห้องโดยสารกว้างขึ้น
- การพับเบาะได้ราบเรียบ น่าจะขนของได้เยอะกว่า
- เบาะไฟฟ้า
ข้อเสีย
- น้ำมันที่ไม่แน่ใจจะประหยัดสู้ cx 3 ได้ไหม ในเว็บทดสอบไว้ 15.76km/l

หรือใครมีตัวเลือกอื่นๆ ที่น่าสนใจก็เสนอกันได้นะครับ ไม่ว่าจะเป็นมือ 1 หรือ มือ 2 ในราคา 1.1x ล้านบาท
ขอบคุณมากๆๆ ครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
Re: เลือกไม่ถูก cx 3 diesel vs hr-v sunroof
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 19:41:16 »
HRV ครับ
เหตุผล: ห้องโดยสาร CX3 แคบมาก อย่างอื่นก็ไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ rut191

Re: เลือกไม่ถูก cx 3 diesel vs hr-v sunroof
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 19:57:57 »
จากโจทย์cx3มีดีกว่าhrvแค่ประหยัดน้ำมันกับช่วงล่างครับ แต่hrvก็ไม่ได้เปลืองกว่าc seg ทั่วไปช่วงล่างก็โอเคสำหรับขับปกติ อัตราเร่งน่าจะพอๆกัน สรุปแนะนำhrvครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 19:59:31 »
ไปลองมาทั้ง 2คัน ชอบทั้งคู่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 20:07:47 »
จากที่อ่านมา HR-V น่าจะเหมาะกับคุณแม่มากกว่านะครับ
เรื่องน้ำมัน HR-V เติม E85 ได้ ถือว่าค่อนข้างประหยัดมากๆนะครับ
อีกอย่าง เห็นลงไว้ว่า เอาไว้ออกต่างจังหวัด ปั้ม E85 ปัจจุบันก็มีเยอะแล้ว
เรื่องการเก็บของอีกอย่าง HR-V ค่อนข้างได้เปรียบกว่า CX-3 ชัดเจนครับ

ผมว่า CX-3 โดยรวมแล้ว เหมาะกับคนอายุ 20-40 มากกว่าครับ
ส่วน HR-V ค่อนข้างได้หลายกลุ่ม ทั้งวัยรุ่น และสูงอายุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2015, 20:30:24 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 20:16:45 »
เรียนตามตรงผมเคยเทใจให้ cx-3 คิดว่าจะเอามาใช้ขับใกล้ๆ แทนแคมรี่ที่ดูจะเทาะทะไปเวลาทำธุระใกล้ๆ
แต่พอผมไปลองนั่งดู มันแคบมากเลยครับ และเมื่อเทียบงานออกแบบ ขนาดรถ ส่วนตัวผมว่า HRV ดูดีกว่าเยอะเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 20:23:35 »
อยากจะเตือนอย่างนึงครับ
ผมขับ HRV อยู่ ปัญหาอย่างนึงที่คิดว่าสำคัญสำหรับคุณแม่คือ ปุ่มต่างๆมันเป็นทัชสกรีนหมดเลยนะครับ
เพราะฉนั้นเวลาที่คุณแม่ขับรถจะต้องละสายตามามองว่าจะกดตรงไหนย่อมเกิดขึ้นแน่นอน

อยากให้เอาเรื่องนี้มาลองคิดดูด้วยนะครับ ว่าคุณแม่จะโอเคกับการสลับมองระหว่างถนนกับหน้าจอหรือเปล่า

เป็นไปได้อยากให้คุณแม่ไปลองเองให้ครบทั้ง 2 คันได้ยิ่งดีเลยครับ

ออฟไลน์ ChotLife

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 20:31:47 »
อยากจะเตือนอย่างนึงครับ
ผมขับ HRV อยู่ ปัญหาอย่างนึงที่คิดว่าสำคัญสำหรับคุณแม่คือ ปุ่มต่างๆมันเป็นทัชสกรีนหมดเลยนะครับ
เพราะฉนั้นเวลาที่คุณแม่ขับรถจะต้องละสายตามามองว่าจะกดตรงไหนย่อมเกิดขึ้นแน่นอน

อยากให้เอาเรื่องนี้มาลองคิดดูด้วยนะครับ ว่าคุณแม่จะโอเคกับการสลับมองระหว่างถนนกับหน้าจอหรือเปล่า

เป็นไปได้อยากให้คุณแม่ไปลองเองให้ครบทั้ง 2 คันได้ยิ่งดีเลยครับ

อ่อ เรื่องจอนี่ผมเห็นด้วยเลยครับ ^_^ ไม่ได้นึกถึงตรงนี้เลยนะเนี่ย
ถ้าเรื่องมองไม่มีปัญหา ผมว่าปัญหาจะอยู่ที่ คนสูงอายุ ใช้พวกทัชสกรีนไม่ค่อยเป็นมากกว่า
แต่ถ้าแม่เป็นคนที่เล่น SmartPhone อยู่แล้ว ผมว่าพวกจอทัชสกรีน น่าจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 20:51:01 »
หากเป็นผู้ใหญ่ใช้ ผมบอกตรงๆ เทใจไป honda เพราะ 0 เลยครับ ถึงช่วงนี้จะมีปัญหาต่างๆ แต่ยังไง ผู้ใหญ่ ท่านก็เข้า 0 อยู่แล้ว บอกเลย ยิ่งไป ตจว. honda มันหาง่ายกว่าเยอะ ตรงนี้ผมว่า มันสำคัญกว่าประหยัด และสวยนะครับ  ยิ่งบอกมีคนนั่ง 4 บ้าง มีขนของบ้าง ผมว่า cx3 ไม่ตอบโจทย์แน่ๆ ได้สวยล้วนๆ แล้วหากจะเอา cx3 จริงๆ ตัวเบนซิน น่าใช้กว่านะครับ ตอนนี้ นำ้มันไม่แพงแล้ว ดีเซลไม่ได้ประหยัดกว่ากันมากนักหรอกครับ ยิ่งราคาที่แพงกว่าเป็นแสน ยังไง ต้องวิ่ง แสนถึงแสนห้าหมื่นโล ถึงจะคุ้มทุน ตอนนี้ บอกเลย ไม่จำเป็นต้องดีเซลแล้ว ยิ่ง cx3 มาตัว 1.5 ยิ่งไม่น่าสนใจเข้าไปใหญ่เลยครับ (คหสต)
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 20:55:29 »
เชียร์ CX-3 ครับผม เพราะเห็นว่าขับ 100-200 โล ช่วงล่างของเจ้า CX-3 น่าไว้ใจกว่า นั่งกันแค่ 2 คนความแคบไม่น่าจะมีปัญหา

เรื่องประหยัดดูจาก MAZDA 2 Diesel แล้ว CX-3 น่าจะประหยัดกว่าแต่อาจดรอปลงมาบ้าง

ส่วนเรื่องขนของนั่ง 2 คนพับเบาะแถว 2 ลงมาก็ไม่น่ามีปัญหาแล้วครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:08:16 »
CX 3 ใต้ท้องเตี้ยพอๆกับรถเก๋ง

HR V เซลล์เขี้ยวลากดิน

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:09:41 »
cx3 อีกเสียงครับ ตัวเบนซินก็ได้เติม e85 ได้เช่นกัน ส่วน HRV รอไมเนอร์ปรบหน้าตาก่อนให้สวยกว่านี้หน่อยคงจะดี

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:11:38 »
มวยคู่นี้ถ้าไม่ติดเรื่องพื้นที่ห้องเก็บของ ผมบอกเลยเลือกยากมากที่สุด เป็นโจทย์รถที่เลือกยากที่สุดแล้วตั้งแต่ผมเล่นรถมา -*-

เรื่องพื้นที่ห้องโดยสาร ถ้าเรื่องนี้เป็นประเด็นยังไงก็ต้อง hr-v คับ ถ้านั่งแล้วพอไหวยังพอคุยต่อได้ ถ้านั่งไม่ได้จะให้รถมันขับดีแค่ไหน ระบบช่วยเตือนดีเพียงได้ ถ้ามันก็ตกม้าตายเรื่องนี้ รถคันนี้อยู่กับคุณไม่นานแน่ๆคับ

แต่ช้าก่อน ผมเห็นรีวิวของฝรั่งมันบอกว่า สูง180 (6feet) นั่งหน้า hr-v หัวติด แต่คนที่รีวิวมันเป็นหลังคาซันรูฟซึ่งคนรีวิวบอกว่ากินพื้นที่ headroom ไป2นิ้ว ไม่รู้ว่าตัวหลังคา panoramic glass roof แบบของไทยจะดีกว่ามั้ยนะคับ อ่ออีกเรื่องที่ติคือเบาะปรับลงต่ำได้ไม่เท่า cx-3

ผมจะเอารถ crossover หรือ กลุ่มรถเล็กยกสูงมาแทน jazz 13 ที่บ้าน ไม่อยากได้รถใหญ่อยากได้รถเล็ก ออพชั่นของเล่นเยอะๆ หลังคามีรู ขับดีไม่ตึ้งตั้งๆแบบ jazz < อันนี้สำคัญมาก นั่งโดยสารไกล้ๆสบาย ขนของได้บ้าง กระเป๋าเดินทางไรงี้

สุดท้ายไปจอง cx-3 แบบมึนๆ เพราะ hr-v ปิดรับจอง ณ ตอนผมจองเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว แล้วลองขับ hr-v แล้วช่วงล่างยังไม่ผ่าน เลยเซ็นต์ใบจอง cx-3 ง่ายขึ้นมาก .... แต่พื้นที่ห้องโดยสาร ออพชั่น โดยเฉพาะหลังคา และท้ายรถขนของ hr-v นี่สอบผ่านเกรด 4.00 เลยทีเดียว เพราะผมจะเอามาแทนแจ๊ส มันต้องขนของได้ดีเท่าเดิมไม่แย่กว่าเดิม

cx-3 ห้องสัมภาระท้ายรถ เป็นสิ่งที่ผมรับไม่ได้ที่สุดแล้ว ไปดูรูปในรีวิวพี่จิมมี่ได้เลย กระเป๋าเดินทางใบเดียวเต็มแล้ว -*- พับเบาะถึงจะใส่ได้มากขึ้น แล้วถ้าต้องเดินทาง3-4คนล่ะ ทำไง? แย่มาก ณ จุดนี้ พูดเลยคับ

อีกเรื่องคือมูนรูฟกับครูสคอนโทรลไม่มี มูนรูฟยังเฉยๆแต่ ครูสคอนโทรลไม่มี ผมว่าแย่นะ ผมขับทางไกลเผื่ออยากใช้ทำไงหว่า และ อีกเรื่องสุดท้ายคือที่วางแขนกลาง จะงกไปไหน !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ซึ่งผมเอามาใช้ในเมืองแทนรถคันใหญ่อีกคันในบ้าน เลยไม่ได้สนใจมากมายอะไร

สุดท้ายก็จบที่ cx-3 เพราะการขับขี่ที่ไว้ใจได้ นุ่มนวลอย่างน้อยก็มากกว่า jazz แน่ๆล่ะ ตึ้งตั้งสุดๆรายนั้น ขับในเมืองแถวเยาวราชนี่ยังกับจะแตกเป็นชิ้นๆ เสียงภายในก็ดังเนื่องจากประกอบไม่ดี ซึ่งทนได้นะ แต่รำคาญบางเวลา ซึ่งผมแอบไปฝังตัวในคลับ hr-v ก็มีสมาชิกบ่นกันบ้างว่ามีเสียงดังแต่ไม่ได้เป็นปัญหาอะไรมาก

อยากเตือนคือ ถ้าพื้นที่โดยสารและรถ ยังเป็นปัญหาสำหรับคุณ ผมว่าอย่าเอาเลยคับ ขับดีแค่ไหนถ้าต้องนั่งคอบิดคอเอียงมันไม่เข้าท่าล่ะ ผมสูง175 อ้วนเลยล่ะ ผมไม่มีปัญหากับเบาะหน้า cx-3 headroom เหลือเกินสองกำปั้น เบาะกดต่ำสุดแล้วยกขึ้นอีก5รอบก้านยก นะคับ และเบาะหลัง หัวไม่ชน แต่เข่าชนเบาะหน้า แต่มันนิ่มเลยไม่ติด หลังถือว่านั่งได้ หัวไม่ติดห่างอีกเกือบ1กำปั้นกว่าๆ แต่โดยรวมๆอึดอัดคับ เดินทางยาวๆนี่มีเมื่อยแน่ๆ ซึ่ง jazz ไม่มีปัญหา เดินทางผู้ใหญ่ไปหัวหิน5คน เด็ก1คน สบายมากๆ ผมเลยจองไปเพราะไม่มีปัญหาส่วนนี้

ผมเคยคิดว่าเล็กไม่มีปัญหาสำหรับผมแล้วไปซื้อรถรุ่นที่ชอบมา ซึ่งผมขับได้4วันผมต้องขายทิ้งทันที เพราะแม่ไม่ปลื้มด่าซะเสียรถเลยคือ w204 C250 CGI คิดว่าพอดีตัวเอง และมโนว่าแม่คงพอดี สุดท้ายโดนด่าให้ขายรถแทบไม่ทัน เลยอยากเตือนเรื่องนี้ไว้คับ

ขออภัยหากน้ำมากกว่าเนื้อนะคับ *-*
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:20:24 »
ถ้าเป็นผมเลือกให้แม่ขับจะเอาHR-V ครับ และไม่เอาตัวPanoramic sunroof ด้วย เลือกเอาตัวที่ออพชั่นเท่ากันพอ (ไม่รู้ยังมีอยู่มั้ย) ถ้าเทียบเรื่องความประหยัดอาจสู้ CX-3ไม่ได้ก็จริง. แต่เรื่องการขับขี่และความสบายในห้องโดยสารสำหรับผู้สูงอายุผมคิดว่า HR-V ดูมีภาษีมากกว่า อีกอย่างเรื่องภาพลักษณ์เวลาใช้รถผมว่าดีไซน์ของฮอนด้าโดยรวมแล้วเหมาะกับผู้ใหญ่กว่ามาสด้า

เคยถามแม่เหมือนกันว่าชอบคันไหน แกว่าCX-3 มันสวยกว่าแต่ให้ใช้ไม่เอามันดูวัยรุ่นไป ถ้าให้เลือก2คันนี้แกขอHR-V ดีกว่า

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:26:04 »
ผู้ใหญ่ส่วนมากชอบฮอนด้า โตโยต้า จัด hrv ถ้าให้คุณแม่ใช้ครับ

ถ้าคุณใช้เองก็ cx-3 ครับ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:28:14 »
1. คุณแม่ขับ (อายุ 60) เอาไว้ออกต่างจังหวัดประมาณ 100 - 200 กิโล  มีถนนบางช่วงเป็นลูกรัง

CX 3 ครับ

2. ผู้โดยสารรวมคนขับ 2 คน นานๆ จะมี 4 คน

CX 3 ครับ ถ้า 4 คนบ่อยไป HRV ครับ

3. ขับรถไม่เร็วมาก ไม่เกิน 120

CX 3 ครับ ช่วงล่าง ถึงแม้ ไม่เกิน 120 จะไม่ค่อยเห็นผลมากกนัก แต่ถ้าให้เลือก CX 3 ยิ่งความเรวสูงกว่านี้ ยิ่งจะเห็นความต่าง

4. ต้องการรถที่ประหนัดน้ำมันมากๆ
CX 3 ครับ เอาตาม มาตราฐาน เวป อ้างอิง ดีเชลมาสด้าสอง ซึ่งอยู่ที่ 22 กิโลต่อลิตร พอมา CX 3 อาจประมาณสัก 20 กิโลต่อลิตร (คาดการนะครับ รอการทดสอบกันอีกครั้งจาก เวป ) แต่ทางมาสด้าเคลมไว้ที่ 23 กิโลต่อลิตร ส่วน HRV อยู่ที่ 15 กิโลต่อลิตร กว่าๆ

5. มีขนของบ้างบางครั้ง บางครั้งเยอะหน่อย

HRV โอเค กว่าครับตรงนี้ ถ้าขนเยอะบ่อย

6. ขอระบบความปลอดภัยเยอะหน่อย เพราะกลัวคุนแม่ขับหลับใน (ยังไม่เคยเกิดเหตุการณ์ขึ้นแต่ป้องกันไว้ก่อน)

ขอไม่ตอบนะครับ ไม่ได้ ศึกษาอย่างละเอียด ในส่วนของ HRV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2015, 21:35:14 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:44:21 »
เอาตรงๆนะ ผมว่ารถมันดีพอๆกัน ไอ้ช่วงล่างที่บ่นๆกันว่ามันดีมันแย่ยังไงน่ะ ถ้าคนสูงอายุขับไม่เร็วมากมันก็พอขับให้ปลอดภัยได้ทั้งคู่แหล่ะ

ให้ไปลองขับแล้วถามคุณแม่ดูดีกว่าครับว่าชอบคันไหนมากกว่ากัน ก็เอาคันนั้นเลย  (Feeling ของช่วงล่างผมว่าคนมีอายุค่อนข้าง sensitive กับเรื่องความนุ่มนวลน่ะ)
กับดูเรื่องพื้นที่และการใช้สอยว่ารับได้แค่ไหนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:46:15 »
ไปมา 3 รอบเลยหรอครับ ถ้าไม่ได้ไปทำงาน ถือว่าสุดยอดมาก

จิ้ม CX-3 ครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:51:37 »
โจทย์คล้ายๆผมอยากซื้อรถยกสูง คันเล็ก ให้แม่

โดยส่วตัวแล้วผมจะให้น้ำหนักความปลอดภัยสูงกว่าการประหยัด ผมจะไม่พูดถึงการขับขี่เลย เพราะ ผมไม่เคยขับทั้ง 2 คัน
ซึ่งถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้านก็ HRV ครับ เพราะมีขนของด้วย แต่ถ้าไม่แล้วผมยังคิดว่า CX3 น่าสนใจกว่าตรงระบบความปลอดภัย รถวิ่งไม่เยอะผมไม่ค่อยกลัวเรื่องศูนย์นย์เท่าไร ศูนย์ก้มีให้เลือกเยอะ ศุนย์ไหนไม่ดีค่อยเปลี่ยน

แต่ส่วนตัวผมคือถ้าโปรเจคใหญ่ผมผ่านผมก็จะไป GLA เลยยังไม่ด้หาข้อมูลจริงจัง ทัศนผมก็คงมีแค่นี้

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 21:57:15 »
พาคุณแม่ไปลองทั้งคู่น่าจะได้คำตอบที่ต้องการครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 22:28:21 »
จากข้อมูล ผมคงเลือก HRV ครับ
ขับไม่เร็ว และ ต้องการ พท ในห้องโดยสาร

CX3 น่าสนใจ ตรง มี
 ระบบเตือนเมื่อรถเบี่ยงออกนอกเลน LDWS (Lane Departure Warning System)
ซึ่ง ถ้าคนขับ หลับในบ่อย ในการขับทางไกล 100-200 กม
ไอ้ตัวนี้อะน่าช่วยได้บ้าง

ปล ผมไม่รู้ ว่าช่วงล่างมาสด้าพัฒนาไปไกลแค่ไหน
แต่มาสด้าสามตัวแรก ที่ผมเคยใช้
ผม เจอ ทาง ขรุขระ บ่อย ไม่ตกหลุมตกบ่อนะครับ
เลย สามปี ช่วงล่างพังโน่น พังนี่ตลอด ศูนย์ บางแห่ง
ซ่อมไม่จบ แต่ บางที่ก็ดีครับ มาตราฐาน ศูนย์ยังเหวี่ยงๆ อยู่
ลองเช็ค ศูนย์ใกล้ๆ บ้านก่อน ว่าดีพอไหม ถ้าสนใจ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 22:30:20 »
เน้นประหยัด+ความปลอดภัยก็ CX-3 สิครับ
Blind spot warning, Rear cross traffic alert, Lane departure warning, Smart City Brake Support
ที่ว่ามานี่ HR-V ไม่มีสักอย่าง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 23:04:06 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆ ครับ ได้ลองให้คุณแม่เข้าๆ ออกๆ รถทั้งสองคันแล้ว แต่ได้ลองขับแค่ cx-3 ไว้วันหยุดจะพาไปลอง HR-V ครับ หลังจากเข้าๆ ออกห้องโดยสาร ก็ได้คำตอบจากคุณแม่ว่า แล้วแต่ลูกเลย ผมนี่มืดแปดด้านเลยครับ

ไปมา 3 รอบเลยหรอครับ ถ้าไม่ได้ไปทำงาน ถือว่าสุดยอดมาก

จิ้ม CX-3 ครับ

วันหยุดนี้ว่างสุดๆ ครับ เลยไปเดินเล่น 3 วันเลย

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 23:27:33 »
ซื้อรถควรถูกใจคนใช้งาน พาแม่ไปขับทั้ง 2 คัน แม่ชอบคันไหนก็เอาคันนั้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 01:22:52 »
ผมว่าให้แกไปลองขับ HRV ก่อนครับ
เป็นผมคงเลือก CX-3 แต่เบนซินพอ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 07:01:35 »
มาสด้า ชุดนี้ขับมันส์มาก

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 07:53:34 »
ถ้าไม่ขับเร็วมาก เชียร์ HRV ครับ
บอดี้ใหญ่กว่า นั่งสบายกว่า ขนของได้มากกว่า

ผมเคยลองนั่งรถเพื่อน ช่วงล่างแอบกระด้าง
ยิ่งความเร็วเกิน 120 ออกอาการ ควบคุมลำบากครับ

CX-3 ดีกว่าแทบทุกเรื่อง ยกเว้นความสบาย กับ ซันรูฟๅ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 09:48:01 »
ถ้าบอกว่าเน้นประหยัดมากๆ จิ้ม cx3 เลยครับ ขับไม่เกิน 120 หรือถ้าคุณแม่สามารถขับที่ความเร็วไม่เกิน 100 ได้ ได้เห็นความประหยัด 0.x บาท/กิโลแน่นอนครับ
ผมใช้มาดส้า 2 ดีเซล ขับเรื่อยๆ 90-100 เติมน้ำมัน 870 บาท (39 ลิตร) วิ่งได้ 940 กิโล และยังมีเหลือให้วิ่งต่อได้อีก 100 กิโล เติมกลับ 36 ลิตร
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 11:36:37 »
ถ้าเน้นขนเยอะๆ บ่อยๆ ไป HRV 

แต่ถ้าไม่ได้ขนของเยอะ นั่งไม่เกิน 4 คนบ่อยๆ ไม่มีเหตุผลที่จะไม่เลือก CX3 ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2015, 12:01:44 »
ถ้าแบบนี้hrv เหมาะกว่าครับ cx3 เหมาะขับมันขับคนเดียวอย่างมากนั่ง2 ด้านหลังใส่ไรแทบไม่ได้ แคบได้ใจ ทรงนี้คง hrv เวิคกกว่าครับ