ผู้เขียน หัวข้อ: fortunerปี09 ถ้าเอาไปแลกกับmazda2กับทนใช้ต่อไป อีก5ปี แบบไหนราคาตกมากกว่ากันครับ  (อ่าน 3938 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ผมมีฟอร์จูนเนอร์ปี09 เป็นตัวท๊อป3.0ขับ2 ตอนนี้สภาพยังค่อนข้างเนี๊ยบมากใช้ถนอมสุดๆ

แต่ด้วยความที่ว่าไม่ค่อยมีคนนั่งข้างหลังบ่อยมากมายอะไรก็เลยอยากเปลี่ยนไปแลกคันเล็กๆมาใช้จะได้คล่องตัวและประหยัดมากขึ้น

สนใจ mazda2 เบนซินตัวท๊อปครับ ลองดูแล้วขายคันเก่าก็สามารถซื้อสดจบได้เลย ยิ่งตัวปี16ราคาถูกลงน่าเล่นไปกันใหญ่

แต่ถ้าพูดถึงอนาคต อีกสัก5ปี รถทั้ง2คันนี้ คันไหนมีโอกาสที่จะราคาตกมากกว่ากันครับ ตอนนี้ก็ยังลังเลอยู่ เพราะคันเก่าก็ยังใช้ดี คันใหม่ก็อยากได้ ตัดสินใจไม่ถูกครับ ขอความคิดเห็นหน่อย

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าอยากเปลี่ยนผมก็ว่าจัดไปครับ เรื่องราคาผมว่ามันตกทุกยี่ห้อ แต่ฟอร์ นี่ถือว่าตกน้อยนะ เทียบกับรุ่นอื่น

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เป็นผมถ้ารถคันเก่ายังดีอยู่ แล้วแค่อยากเปลี่ยนแค่อยากได้รถที่คล่องตัวขึ้นแค่นั้น ผมไม่เปลี่ยนอะครับ

เดี๋ยวจะเป็นเพื่อนผมขายรถคันใหญ่ไปซื้อคันเล็กเพราะอยากคล่องตัวพอเจอฝนตกน้ำท่วมไม่มีรถที่ลุยน้ำได้เลย

ผมว่าถึงตอนนั้นราคามือสองคงใกล้ๆกันอะผมว่านะ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ทนใช้ใฃ้ for ต่อก็ดีนะครับรถพอมันเก่าประมานนึงราคามันจะไม่ลงเท่าไหรแล้วยิ่งเป็น toyota เวลาปีเยอะๆราคาจะดีกว่ายีห้ออื่นหน่อย

ออฟไลน์ SM.

ถือว่าเปลี่ยนลงมาเยอะนะครับ ขับแรกๆคงสนุกมาก เพราะ 2 คันเล็กกว่าพอสมควรเลย

ออฟไลน์ kez

ถ้าการเงินพร้อมก็ซื้อ  ถ้าไม่พร้อมก็ใช้คันเก่าต่อไป

ไม่ต้องคิดเรื่องราคาตก

ออฟไลน์ lexus

fortuner3.0 กับ mazda2 1.3 ฟีลลิ่งตอนขับและเครื่องยนคนละเรื่องเลยนะครับ

ขับดีเซล3.0มา รับเครื่อง1.3ได้รึเปล่า

for2009 ตอนนี้รถก็7ปีแล้ว ถ้าใช้อีก5ปี รถก็จะอายุ12ปี ไม่รู้ว่าตอนนั้นราคาจะไปอยู่เท่าไหร่ แต่มีค่าmaintainแน่นอน

mazda2 my2016 ป้ายแดง6แสนสี่ ซื้อตอนนี้สบายใจค่าmaintainไป3-5ปีเพราะรถยังใหม่ ราคามือ2หลังจาก5ปีก็ลองเทียบจากพวกcity-viosที่ราคาพอๆกันดูก็ได้ครับ แต่มาสด้าจะตกกว่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ถ้าแลกได้ในราคาคุ้ม ผมแลกครับ ได้รถใหม่ประหยัดระยะยาว คุ้มค่าน้ำมัน และค่าซ่อมแซม ส่วนราคาจะไหม อีก5ปีเหลือเท่ากันครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าใช้ชีวิตเมือง ผมก็จะเปลี่ยนเป็น m2 ครับ คล่องกว่า
แต่ถ้านอกเมือง ขับบนถนน ตจว.บ่อยๆ ผมเอา ftn ล้อใหญ่สบายกว่าครับ เพราะตอนนี้ใช้วิออส เจอรอยเท้ารถสิบล้อเข้าไปแทบร้องไห้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อีก5ปีผมว่า2ตกมากกว่า จูนตอนนี้ตกรุ่นแล้วก็จริง ราคากำลังจะตกลงเรื่อยๆก็จริง
แต่ความต้องการของตลาดSUV รถครอบครัวน่าจะมีมากกว่า(ก็แค่ความน่าจะเป็นนะครับ)
ตรงนี้ผมให้จูนเหนือกว่า ส่วนจะเปลี่ยนหรือไม่ต้องดูว่าใช้รถเยอะไหม ขนหรือนั่งเยอะบ่อยไหม รถใช้ประจำกี่คัน
ถ้าเป็นส่วนตัวผมไม่เปลี่ยนครับ ถ้า2ดีเซลหล่ะไม่แน่ อิๆ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ราคาตก แต่ขายง่ายกว่าครับ

ถ้ายังดีใช้ต่อดีกว่าครับ หรือไม่ก็ออก Mazda2 เบนซิลตัวล่างอีกคันครับ โดยไม่ขาย Fortuner

ถ้ายังดีก็น่าเสียดายตอนที่ต้องการจะใช้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ YenChar

เป็นผมไม่เอาอะครับ ไม่คุ้มอย่างแรง
เวลาผ่านไป 5 ปี ราคามือสองจะเท่าๆกัน
แต่ Fortuner จะขายง่ายกว่ามาก

ยิ่งการขับรถเล็กลงเพื่อถามหาความคล่องตัว ทั้งๆที่ขับมา 7 ปีแล้ว มันดูแปลกๆนะครับ
ในแง่ความปลอดภัยด้วย รถใหญ่มันเซฟกว่า แถมถ้าชนแล้วก็เคลมไวกว่าแน่นอน  8)

ออฟไลน์ reyeshenry

อย่าขายครับ ถ้ารถยังสภาพดีๆ ใช้ไปเถอะครับ  ถ้าอยากได้รถคันเล็ก เก็บตังค์ซื้อคันใหม่ดีกว่าครับ
เดี๋ยวนี้ รถเล็กดาวไม่กี่บาท ผ่อนเดือนละหลักพันยาวๆ ได้ครับ

ฟอร์อาจจะเก่าแล้ว แต่ผม มันยังดูดี สะดวกสบาย ขนของได้เยอะ เดินทางไกล สบายๆ
ที่สำคัญ  ไม่จุกจิกเลยครับ  คันที่บ้านผมอยูกับมันมาจะสิบปี  ซ่อมหนักๆ แค่ หลักหมื่นปลายๆ เองครับ
ที่เหลือหลักพัน ไม่เกินหมื่น   ที่ว่าซ่อมหนัก ๆ คือรอบใหญ่นะครับ เปลี่ยนถ่ายของเหลว ทั้งหมด เช่น รอบ 1 แสน หรือสองแสน

คันต่อไป ชอบปาร์เจโร่นะ  อ๊อฟชั่นเยอะ ราคาไม่แพง เทียบกับคู่แข่ง  แต่ที่บ้านผม ซื้อรถทุกคันใช้ 10 ปีขึ้น
 ผมก็คงจะเป็นฟอร์จูนเนอร์ เหมือนเดิมนั่นแหละครับ แต่ ผมจะรอตอนไมเนอร์เชนส์ เพราะคิดว่า อ๊อฟชั่นคงจะจัดเต็มมา ทั้งดิสก์เบรคหลัง
เบาะคนนั่งปรับไฟฟ้า ระบบเตือนการออกนอนเลน  เรดาห์ช่วยเบรค   เหมือนของแคมรี่ ที่ไมเนอร์จัดเต็มมานะครับ  ชอบปาร์

ส่วนรถของผมก็ไปแต่บ้าง  ตามประสา เรื่อยเปื่อยนะครับ
เห็นไฟหน้ารถรุ่นใหม่ไป เป็นไฟหน้า DRL ซีนอน 
ผมก็เอาเจ้าดำของผมไป แต่งบ้างเหมือนกันครับ 
ไม่สวยเท่าของเขาหรอกครับ แต่ อยากทำ 5555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2015, 07:34:15 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ CookiE

ไม่คุ้มครับ รับรองว่าเปลี่ยนมาใช้มาสด้า 2 แล้วจะต้องเสียเงินเพื่อนำไปซื้อฟอร์จูนเนอร์กลับมาใช้

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
มาสด้า 2 1.3 อีก 5 ปี ราคาขายต่อไม่น่าเกิน 300,000 ครับ แต่ฟอร์จูนเนอร์ผมว่าใช้ต่ออีก 5 ปี แล้วค่อยขายก็ยังราคาดีกว่ามาดส้า 2 ครับ
แต่มาสด้า 2 ก็ได้ส่วนประหยัดมาแทนครับ ลองชั่งใจดูละกันครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ maggie

เป็นผม ผมไม่เปลี่ยนนะ แม้คันเก่ามันจะ6ปีแล้ว แต่มันเป็นรถที่ซ่อมง่ายอะไหล่เพียบ ยิ่งบอกว่าสภาพดีมากรักษามาดีเป็นผมไม่เปลี่ยนแน่ๆ ผมเคยขับรถเครื่องใหญ่ๆคันใหญ่ๆ พอมาขับคันเล็กลงเครื่องเล็กลง เวลาต้องการใช้กำลังนี่มันลุ้นอย่นะ ถึงแม้จะบอกว่าปรับตัวยังไงแต่ผมว่าเอาจริงๆคือทำใจ

ถ้ามองถึงอรรถประโยชน์ยังไงคันเก่าก็มากกว่า แต่ถ้าซอยบ้านแคบแบบบ้านผมตอนนี้เป็นผมนี่มีลังเล จะเข้าออกบ้านแต่ละทีลำบากเหลือเกิน ไม่รู้ทนขับคันใหญ่ๆมาได้ไงหลาย10ปี 5 5 5

ส่วนราคาขายต่อผมว่าพอๆกันนะ

ออฟไลน์ yourturle

อีก 5ปี Ftn คงยืนที่จุดคงที่ ไม่ลงอีก
Mz2 ซื้อช่วงนี้ ไป 5ปีขาย ตอนนั้นได้เปลี่ยนใหม่อีก
เปลี่ยนเลยครับ ได้ความสุขในชีวิต
One Day.

ออฟไลน์ Devil13

อีก 5ปี Ftn คงยืนที่จุดคงที่ ไม่ลงอีก
Mz2 ซื้อช่วงนี้ ไป 5ปีขาย ตอนนั้นได้เปลี่ยนใหม่อีก
เปลี่ยนเลยครับ ได้ความสุขในชีวิต

เห็นด้วยครับ ถ้าไม่ลำบากตัวเอง หาความสุขใส่ตัวบ้างก็ดี

ถ้าจะเอา M2 จริง แนะนำ 1.5ดีเซลตัวล่างสุดครับ คุ้มสุดแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ล่าสุดพึ่งขาย Mazda2 ตัวเก่า H/B TOP รถ 4 ปี ไปในราคา 310,000 บาทครับ (ราคาตอนซื้อคือ 695,000 บาท)

เป็นข้อมูลครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ arpore

• Jr. Member
  • **
  • ?????????????????????...
อย่าขายเลย
เสียดายรถครับ
ป.ล.ถ้าจะขาย บอกผมด้วยนะ555

ออฟไลน์ thchalerms

ไม่แนะนำคับ
ฟอคันใหญ่มาก เมื่อเทียบกับ 2 ไปนั่งขับดูก็จะรู้ว่า ทำไมมันเล็ขนาดนี้
ผมก็เคยคิดแบบนี้ครับ แต่พับโครงการไปแล้ว

ออฟไลน์ songjudo

• Newbie
  • *
เป็นผมเสียดายครับ ฟอร์จูนเนอร์ ทนจริง ๆ ยิ่งยังเนี๊ยบอยู่ด้วย ไม่แนะนำครับ