ผู้เขียน หัวข้อ: ความต้องการประมาณนี้ระหว่าง Camry, Teana และAccord รุ่นไหนตอบโจทย์กว่ากันครับ  (อ่าน 11390 ครั้ง)

ออฟไลน์ romantrix

• Newbie
  • *
ขอรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ ^^

พอดีปีหน้าบริษัทจะเช่ารถให้ใช้งาน งบประมาณ 1.3-1.4 ล้านครับ มองรถเก๋ง 4 ประตูไว้ และมีความต้องการประมาณนี้ครับ

1. เน้นขับใช้งานนอกเมืองประมาณ 80% เข้าเมือง 20%
2. เบาะหลัง อยากให้ผู้ใหญ่ นั่งสบายไม่กระเด้ง กระดอน (โอกาสมีคนนั่งหลังประมาณ 10%)
3. เก็บเสียงดีๆ
4. ลำโพงเดิมๆ คุณภาพดีหน่อย (เพราะเป็นการเช่าใช้ คงเอามาเปลี่ยนทีหลังไม่ได้)
5. ไม่เน้นเรื่องประหยัดน้ำมันเท่าไหร่ครับ
6. ช่วงล่างไม่ย้วย ไม่นิ่มเกินไป

ตัวเลือกก็จะเป็น Camry Teana แล้วก็ Accord รุ่น 2.0 ครับ

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

^_^

ออฟไลน์ KITTYBEAR

• Newbie
  • *
ถ้าเน้นใช้งานเป็นรถลิมูซีนแบบนี้ ผมว่า ... แคมรี่ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• Hero Member
  • *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ที่บ้านใช้ accord hybrid / camry acv 40 
เท่าที่เคยขับ accord ออกแนววัยรุ่น เร่งดี แต่เบรคตื้นไปหน่อย accord กระด้างกว่า camry
เบาะนั่งหลังไม่นุ่มสบายเท่า camry รู้สึกว่าเบาะ accord บางกว่า

teana ยังไม่เคยลองเลยสักรุ่นครับ  :P

ออฟไลน์ adis

teana ห้องโดยสารเงียบดีครับ

ออฟไลน์ choomodify

เน้นขับใช้งานนอกเมืองประมาณ 80% เข้าเมือง 20%  ไปคัมรี่เลยครับ
ผมใช้G9 อยู่ออกนอกเมืองขับแล้วไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
บ.เช่าให้ ไม่กลัวราคาขายต่อ ใช้เทียน่า ครับ นุ่มสบาย เครื่องเสียงดีเบาะนิ่ม
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ lexus

เชียร์ Teana 2.5 XV ต่อรองราคารวมส่วนลดดีๆน่าจะอยู่ในงบ
เครื่อง2.5 ขับดีกว่า2.0แน่
เครื่องเสียงลำโพง9ตัว+sub woofer BOSE  (เสียงดีกว่าJBL camry)
เก็บเสียงดี เงียบใช้ได้เลย
เบาะก็นั่งสบายดี แต่พื้นที่ภายในเหมือนCamry accordใหญ่กว่า
ช่วงล่างโอเค ขับตจวความเร็วสูงนิ่ง พวงมาลัยไม่ไวเหมือนแอคคอร์ด

ออฟไลน์ AkE

คันไหนก้ได้เลยคับ พอได้ทุกคันถ้ามีคนนั่งหลังcamry สบายสุดแต่% น้อยแค่นั้นผมว่าก้ไม่ได้ต้องให้ความสำคัญไรมาก Accord Teana ก้นั่งสบายอยู่ ถ้าสายมุดๆ accord มันคับพวงมาลัยเบา ทดน้อย แต่ถ้าเอาช่วงล่างดีๆ ไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมันอยุ่แล้ว ยอมอืดนิดนึงก้ Teana คับ

ออฟไลน์ rotaryman

ผมเชียร์  Teana ครับ ช่วงล่างรีวิวว่าดีที่สุดในกลุ่ม เครื่องเสียง Bose เสียงดีกว่า JBL ของแคมรี่ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าเอาเกร่อๆ ต้อง คัมรี่ ไปครับผม

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
งบเท่านี้เชียร์เทียน่าครับได้2.5เลยแรงกว่า2.0  ขับนอกเมืองสบายกว่ากันเยอะ     แต่ถ้าจะเอา2.0ผมเชียร์แคมรีครับ  ผมใช้g9 2.4 อยู่น่ะครับ แต่ที่ไม่เชียร์เพราะขับนอกเมืองพวมาลัยมันเบาไปและดูโหวงๆเวลาขับเร็ว   ส่วนเทียน่า2.0 อืดไปนิด

ออฟไลน์ romantrix

• Newbie
  • *
ถ้าเน้นใช้งานเป็นรถลิมูซีนแบบนี้ ผมว่า ... แคมรี่ น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ

ขอบคุณครับ

ที่บ้านใช้ accord hybrid / camry acv 40 
เท่าที่เคยขับ accord ออกแนววัยรุ่น เร่งดี แต่เบรคตื้นไปหน่อย accord กระด้างกว่า camry
เบาะนั่งหลังไม่นุ่มสบายเท่า camry รู้สึกว่าเบาะ accord บางกว่า

teana ยังไม่เคยลองเลยสักรุ่นครับ  :P

ขอบคุณครับ
teana ห้องโดยสารเงียบดีครับ

ชอบ Teana ก็ตรงนี้เลยครับ แต่ผมยังไม่ได้ลองขับตัวปัจจุบันเลย ^^"

เน้นขับใช้งานนอกเมืองประมาณ 80% เข้าเมือง 20%  ไปคัมรี่เลยครับ
ผมใช้G9 อยู่ออกนอกเมืองขับแล้วไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

บ.เช่าให้ ไม่กลัวราคาขายต่อ ใช้เทียน่า ครับ นุ่มสบาย เครื่องเสียงดีเบาะนิ่ม

ขอบคุณครับ

เชียร์ Teana 2.5 XV ต่อรองราคารวมส่วนลดดีๆน่าจะอยู่ในงบ
เครื่อง2.5 ขับดีกว่า2.0แน่
เครื่องเสียงลำโพง9ตัว+sub woofer BOSE  (เสียงดีกว่าJBL camry)
เก็บเสียงดี เงียบใช้ได้เลย
เบาะก็นั่งสบายดี แต่พื้นที่ภายในเหมือนCamry accordใหญ่กว่า
ช่วงล่างโอเค ขับตจวความเร็วสูงนิ่ง พวงมาลัยไม่ไวเหมือนแอคคอร์ด

ขอบคุณครับ ตัว 2.5 น่าสนใจดีครับ เดี๋ยวผมลองไปคุยเงื่อนไขดูครับ

คันไหนก้ได้เลยคับ พอได้ทุกคันถ้ามีคนนั่งหลังcamry สบายสุดแต่% น้อยแค่นั้นผมว่าก้ไม่ได้ต้องให้ความสำคัญไรมาก Accord Teana ก้นั่งสบายอยู่ ถ้าสายมุดๆ accord มันคับพวงมาลัยเบา ทดน้อย แต่ถ้าเอาช่วงล่างดีๆ ไม่ซีเรียสเรื่องน้ำมันอยุ่แล้ว ยอมอืดนิดนึงก้ Teana คับ

ขอบคุณครับ

ผมเชียร์  Teana ครับ ช่วงล่างรีวิวว่าดีที่สุดในกลุ่ม เครื่องเสียง Bose เสียงดีกว่า JBL ของแคมรี่ครับ

ขอบคุณครับ ไว้ผมคงต้องไปลองขับ ลองเปิดฟังดูครับ ^^

งบเท่านี้เชียร์เทียน่าครับได้2.5เลยแรงกว่า2.0  ขับนอกเมืองสบายกว่ากันเยอะ     แต่ถ้าจะเอา2.0ผมเชียร์แคมรีครับ  ผมใช้g9 2.4 อยู่น่ะครับ แต่ที่ไม่เชียร์เพราะขับนอกเมืองพวมาลัยมันเบาไปและดูโหวงๆเวลาขับเร็ว   ส่วนเทียน่า2.0 อืดไปนิด

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
ถ้าส่วนลด ใส่ เข้าไปด้วย Teana น่าจะได้ ตัว 2.5 นะ
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Pat.Lee

ไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมันเองอยากจะเชียร์ Sylphy Turbo จัง

1. เน้นขับใช้งานนอกเมืองประมาณ 80% เข้าเมือง 20%
    Camry หรือ Teana ก็ได้ครับ ส่วน Accord พวงมาลัยไวจะต้องเกร็งหน่อยถ้าขับนอกเมือง
2. เบาะหลัง อยากให้ผู้ใหญ่ นั่งสบายไม่กระเด้ง กระดอน (โอกาสมีคนนั่งหลังประมาณ 10%)
    เบาะหลังเท่าที่ลองนั่งดูผมว่า Camry สบายสุดนะครับ Accord ก็โอเค แต่ Teana เบาะหลังผม Head Room ต่ำครับผมนั่งแล้วหัวชนเพดานไม่สบายเลย (ผมสูง 180)

3. เก็บเสียงดีๆ
    ข้อนี้คุณจิมมี่บอกว่า Teana ดีสุดพอๆ กับ S Class เลย

4. ลำโพงเดิมๆ คุณภาพดีหน่อย (เพราะเป็นการเช่าใช้ คงเอามาเปลี่ยนทีหลังไม่ได้)
    ข้อนี้ไม่รู้แต่ดูจากยี่ห้อ Teana ดูจะดีกว่าเพื่อนนะครับ

5. ไม่เน้นเรื่องประหยัดน้ำมันเท่าไหร่ครับ
    งั้นคันไหนก็ได้ Teana ต่อดีๆ จะได้ 2.5 ตัว Top ได้

6. ช่วงล่างไม่ย้วย ไม่นิ่มเกินไป
    ข้อนี้คุณจิมมี่ให้ Teana อีกแล้วครับ

สรุป ผู้ใหญ่ของคุณตัวสูงไหมถ้าไม่ Teana ดูจะเหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ jajaboss

พอพูดถึงรถบริษัท ผมกลัว CVT ของเทียน่าทันที ไม่รู้ว่าจะต้องเจอคนขับนิสัยแบบไหนบ้าง แต่ถ้าพูดถึงเราไม่ต้องจ่ายค่าซ่อมดูแลรักษาเอง ผมเชียเทียน่าสุดตัวเลยครับ
แต่ถ้ากลัวเรื่องแมนทาแน้น ในเมื่อเราไม่ได้เป็นคนใช้งานเองเป็นหลัก ผมจะเลือกแคมรี่ครับ

ออนไลน์ Sit: )

ไปทดลองขับก่อนสิครับ
เหมือนกับว่าจะซื้อเลย ถึงจะได้มาใช้
แต่ถ้าไม่ลองแล้วไม่ถูกใจทีหลัง จะเซ็งเอา

ถ้าเอาขับสบาย เชียร์ให้ลองเทียน่า
ตัว 2.5 ขับดีแน่ แต่ 2.0 ไม่เคยลอง
และไม่อยากให้เหมาว่า 2.5 กับ 2.0 จะเหมือนกัน
เคยเจอมาแล้วครับ 2.4 ขับดีนั่งนุ่ม แต่พอเป็น 2.0 ช่วงล่างดัง และเด้ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่ได้ใช้เงินตัวเอง ผมเอา Teana นะ
งบ 1.4 ล้าน ต่อรองเรื่องราคาน่าจะได้ตัว  2.5 เครื่องเสียง Bose เสียงดีเลย
ช่วงล่างดีที่สุด อย่างที่คุณแพนคอมเม้นไว้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ blade

จากที่ลองๆมา
1.ขับนอกเมือง Teana > Camry > Accord - พวงมาลัยคล่องๆ  Accord หมดประโยชน์เลย กลายเป็นข้อเสียด้วย
2.เบาะนังหลัง Camry > Accord >Teana - เบาะหลัง Teana หัวเกือบติด อึดอัด
3.เก็บเสียง  Teana > Accord > Camry - ถ้าขับไม่เร็วพอๆกัน     ขับเร็ว Teana เงียบสุด Accord เสียงยางกับเครื่อง Camry เสียงลม
4.ลำโพง Teana น่าจะดีสุด แต่ Camry ห่วยสุดแน่นอน
5.ประหยัดน้ำมัน Camry > Accord >Teana
6.ช่วงล่าง Teana > Camry = Accord

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โจทย์โดยรวมค่อนข้างเข้าทางเทียน่า ส่วนลดก็จัดเต็มกว่าสองรุ่นนั้นด้วย

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

จากความต้องการของท่านผมว่าเทียน่าตอบโจทย์ที่สุดครับ

ออฟไลน์ peterW

บางที ขับดีทีสุด ไม่ใช่ คำตอบ

ซื้อรถป้ายแดง  ผมไม่เคยเลือกจาก คะแนนที่ต้องขับดีที่สุด หรือ รีวิวดีที่สุด

มันมีปัจจัยหลายอย่างที่เกี่ยวกับการตัดสินใจ   
สำหรับผม ณ ตอนนี้  ถ้าเลือกได้ เลือก Camry

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Teana ครับ พ่อผมก็กำลังจะได้มาจากบริษัทเหมือนกัน แต่เป็นตัว 2.0 พ่อบอกนั่งรถเพื่อนมาแล้ว สบายกว่า Camry คันเก่า ก็เลยเอา Teana 555
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ jes191

เชียร์ เทียน่า 2.5 ครับ  ขับนอกเมือง นิ่งสุด เงียบสุด สบายสุด  มั่นใจยามเดินทางไกลครับ
แต่ซดน้ำมัน ก็สุดๆเช่นกัน(ในเมือง)

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
โจทย์นี้ อย่าเลือก Accord G9 เด็ดขาด ถ้าไม่หลงเสน่ห์ของมัน! ;D
Camry คือคำตอบที่ดีที่สุด เชื่อผม...

แต่สุดท้าย สำหรับผม ยอมหลงเสน่ห์ 555+
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ข้อเสีย
Camry
1. ทัศนวิสัยไม่ค่อยดี จุดบอดเยอะ
2. เสียงจากลำโพงเดิมห่วย
3. ช่วงล่างนิ่มไม่ค่อยเหมาะกับคนขับ
4. อยากได้ภายในดำต้องรุ่นท็อปหรือรุ่นพิเศษเท่านั้น

ข้อดี Camry
1. ใช้ไปเถอะ ไม่ค่อยจุกจิก ทนสมกับกับ Toyota จริงๆ
2. ช่วงล่างนิ่มเหมาะกับคนนั่ง

------------------------------

ข้อเสีย
Accord
1. เสียงเครื่องดังเมื่อรอบเริ่มสูง
2. ช่วงล่างออกแข็งไม่เหมาะกับคนนั่ง
3. งานประกอบของฮอนด้าไม่ค่อยดีเท่าไร
4. ไฟตกต้องฮอนด้า :D

ข้อดี
Accord
1. ภายในโล่งโปร่งสบายมาก จุดบอดน้อย
2. การออกแบบภายในสวย คล้ายกับ MB
3. ภายในเลือกโทนสีดำหรือเบสที่สัมพันกับสีภายนอกได้
4. ช่วงล่างออกแข็งเหมาะกับคนขับ
5. ตัวรถใหญ่แต่ขับในเมืองคล่องมาก!

------------------------------

ส่วน Teana ผมไม่ทราบ ไม่เคยได้สัมผัสรุ่นหลังจาก Gen 1 เลย (ซดน้ำมันมว๊ากกกกกกกกกกกก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2015, 14:34:44 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

Toyota ถนัดเรื่อง fleet มากที่สุดนะครับ เพราะบริษัทต่างๆก็ใช้รถ Toyota กัน ไม่ว่าจะซื้อ หรือ lease เอา ลองไปคุยดู จะได้ข้อเสนอดีๆครับ

ออฟไลน์ palma

จากที่ลองๆมา
1.ขับนอกเมือง Teana > Camry > Accord - พวงมาลัยคล่องๆ  Accord หมดประโยชน์เลย กลายเป็นข้อเสียด้วย
2.เบาะนังหลัง Camry > Accord >Teana - เบาะหลัง Teana หัวเกือบติด อึดอัด
3.เก็บเสียง  Teana > Accord > Camry - ถ้าขับไม่เร็วพอๆกัน     ขับเร็ว Teana เงียบสุด Accord เสียงยางกับเครื่อง Camry เสียงลม
4.ลำโพง Teana น่าจะดีสุด แต่ Camry ห่วยสุดแน่นอน
5.ประหยัดน้ำมัน Camry > Accord >Teana
6.ช่วงล่าง Teana > Camry = Accord

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สภาพโดยรวม L33 วิ่งที่ 140-150 รู้สึกเหมือน 100 ครับ เพราะเงียบ นิ่ง พมล.นิ่ง มาก  เบรคดี ขับเร็วๆแล้วรู้สึกว่าควบคุมอยู่ เอาอยู่ครับ

ถ้าใช้บนทางหลวงประจำจะสบายและเหนื่อย/เพลีย น้อยมากครับ

ส่วนเบาะหลังถ้าไม่สูงมากก็ผ่านครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)