ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบครับ อยากขับ MT  (อ่าน 2914 ครั้ง)

ออฟไลน์ cellox

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยเปรียบเทียบครับ อยากขับ MT
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 10:44:07 »
กำลังเลือกดูรถอยู่ครับ จะเปลี่ยน AE110 ที่ใช้ประจำ  ดูๆอยู่ 2 ตัวคือ มิราจ MT กับ Swift MT
มิราจได้สดใหม่เลย แต่ swift ชอบภายในมากๆๆ ภรรยาก็ชอบ swift
แต่ได้ข่าว swift จะเปลี่ยนโฉมปีหน้า เลยยังตัดสินใจไม่ถูกครับ
-คันนี้ใช้คนเดียวครับ ขับไปทำงานประมาณ 10กม./วัน -ที่บ้านมี Almera กับ HRV อยุ่แล้ว

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบครับ อยากขับ MT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 10:52:05 »
มิราจ ตัวไมเนอร์ยังไม่เคยลองนั่งเหยียบคลัทช์ดู แต่เทียบกับตัวเก่า สวิฟกินขาดเลยครับเรื่องเกียร์ธรรมดาในรถระดับเดียวกัน ระยะ น้ำหนักคลัทช์ ความชิดของคันเกียร์ ผมว่ามีแพ้แค่มาสด้า 2 ตัวที่แล้วเท่านั้นเรื่องฟีลลิ่งเกียร์

ข้อเสียคือไม่มีเบรค abs แต่ผมไม่แน่ใจตัวปัจจุบันมีมาให้ยัง ลองเชคออปชั่นดูครับ

ออฟไลน์ 2k

Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบครับ อยากขับ MT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 11:15:49 »
เอามิราจครับใส่ระบบช่วยทรงตัวมาให้ในทุกรุ่นได้น่าสนมาก  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 11:22:06 »
มิราจ ตัวไมเนอร์ยังไม่เคยลองนั่งเหยียบคลัทช์ดู แต่เทียบกับตัวเก่า สวิฟกินขาดเลยครับเรื่องเกียร์ธรรมดาในรถระดับเดียวกัน ระยะ น้ำหนักคลัทช์ ความชิดของคันเกียร์ ผมว่ามีแพ้แค่มาสด้า 2 ตัวที่แล้วเท่านั้นเรื่องฟีลลิ่งเกียร์

ข้อเสียคือไม่มีเบรค abs แต่ผมไม่แน่ใจตัวปัจจุบันมีมาให้ยัง ลองเชคออปชั่นดูครับ
ปัจจุบัน มีแล้วครับ แต่ไมราจีไปอีกขั้นด้วย ASC

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 12:53:26 »
อยากขับ MT ต้องต่อยอดให้สนุกสนาน

เอา swift ครับ แต่งเพลิน ของเล่นเยอะ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 15:45:40 »
+1 Swift MT ตอนนี้เพิ่มออพชั่นความปลอดภัยให้เท่ากับตัวauto แล้ว ตอนผมออกยังไม่ได้แบบนี้เลย ไปลองขับทั้งสองคันรับรองว่าตัดสินใจได้แน่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 19:55:34 »
ผมว่า swift โฉมปัจจุบันก็ปรับมาให้ลงตัวใน segment เขามากแล้วนะครับ ชอบทั้งภายนอกและภายใน ผมเลือก swift. M/T แน่ๆ อีกอย่างคือ แอร์มิราจมันไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่เลยนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 22:01:46 »
Swift มันห่วยตรงที่วัสดุต่างๆที่ตามองไม่เห็นบางจุดเสื่อมสภาพเร็วเหลือเกิน แม้ว่าจะมีจดหมายเรียกไปเคลม แต่บางคนกว่าจะได้จดหมาย ปัญหามันรู้กันมาเป็นชาติกว่าจะได้

แต่ข้อดีของ Swift เกียร์ธรรมดา (ปัจจุบันตัวกลาง GL น่าจะมี ABS แล้วถ้าจำไม่ผิด แต่ไม่มี VSC/TRC) คือพวงมาลัยไวและหน่วงกลางๆ
ใส่ยางเดิมจะเบาไปนิด จับใส่ 195/55/15 ปุ๊บหน่วงกำลังดีลงตัว ช่วงระยะเข้าเกียร์ฟีลเกือบเหมือน Civic Type R Turbo (ไม่ได้โม้
เพราะไปลองสับของจริงมาแล้ว) ระยะคลัตช์เกือบดี ช่วงล่างเดิมๆถ้านั่งสองคนจะเอาอยู่ได้ระดับหนึ่ง ที่สำคัญคือเบรก ผ้าเบรกเดิม
กว่าจะเอาให้เฟดได้นี่ต้องขับโหดพอสมควร ถือว่าดีกว่ารถบ้านทั่วไป Swift เกียร์ธรรมดา เพื่อนและคนรู้จักผมเอามาจูนมาทำกันเยอะ
มีตั้งแต่ติดเทอร์โบ 150-160 ม้าท่อนล่างเดิม ไปจนฉีดไนตรัส 180 แรงม้า ถึงได้รู้ว่าแหวนลูกสูบ Swift ทนได้ประมาณ 200-220 แรงม้า
เกินนั้นมีสิทธิ์ผลัวะ

ส่วน Mirage ตัว Minorchange ข้อดีที่เห็นคือให้อุปกรณ์มาคุ้มราคา มี VSC/TRC นอกจากนี้ตัวรถยังมีน้ำหนักเบากว่า Swift อีก
ดังนั้นเมื่อทำช่วงล่างดีๆ มันก็ขับดีเอาเรื่องเหมือนกัน แต่พวงมาลัยจะเบาโหวงกว่า  Mirage นี่ไม่ค่อยได้ขับ แต่เพื่อนผมคนที่รับซ่อม
Tiida/Teana แถวๆลาดปลาเค้า (คุณโอ๊ต) นั่นแหละเคยให้ผมลองขับ Mirage Turbo ของเขา เลยได้รู้ว่าถึงแม้ช่วงล่างเดิมโหวง
แต่ถ้าใส่สตรัทซิ่ง มันก็วิ่งมั่นใจมาก มีแต่พวงมาลัยนั่นแหละที่ยังสู้ Swift ไม่ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ cellox

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 22:59:48 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ในใจตอนนี้ swift ไป 9ต่อ1แล้วครับ
รอดูแค่ว่าปีหน้าราคาจะลดได้อีกนิดรึเปล่า
ออกตอนนี้เซลบอกลดได้นิดนึงเองน่ะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 23:12:07 »
ไปตามอ่านปัญหาในคลับ สวิฟต์ แล้วพบว่าปัญหามันเยอะพอตัวเหมือนกันเลยนะ

เอาซะหมดความอยากได้ไปเลย

ดีกว่าฟิลลิ่งเกียร์ ช่วงล่าง การตกแต่งภายในมันค่อนข้างดีมาก 

แต่อย่างว่าซื้อ MT มาทำซิ่ง ช่วงล่างเดิมก็ไม่ต้องสน  ฉะนั้นผมไปมิราจครับ

แม้จังหวะ ชิพเกียร์จะไม่สู้ แต่ผมว่าตัดรำคาญกับการเคลมชิ้นส่วนต่างๆดีกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 22:51:30 »
Suzuki ไปเถอะครับ ถ้าขนาดว่าชอบกันทั้งคู่ มติเอกฉันท์แล้ว