ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนเรื่องฟองน้ำนาโนครับ  (อ่าน 52746 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
คำเตือนเรื่องฟองน้ำนาโนครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 12:53:39 »
ด้วยในขณะนี้ มีผลิตภัณฑ์นวัตกรรมนาโนที่กำลังวางขายกันอยู่คือ ฟองน้ำนาโน
มันใช้ทำความสะอาดคราบสกปรกได้ดีมากครับ
ไม่ว่าเครื่องหนัง เครื่องครัว คราบสกปรกที่ติดเฟอร์นิเจอร์ต่าง ๆ รอยน่้ำหมึกที่เปื้อนพื้นผิวต่าง ๆ ก็ขจัดออกได้ดีครับ

แต่ผู้ขายบางรายไม่ได้บอกข้อระวังเอาไว้ บอกแต่เพียงว่ามันทำความสะอาดคราบสกปรกทุกชนิดได้ดี
จริง ๆ แล้วมันมีคำเตือนว่า ไม่ควรทำความสะอาดบนพื้นผิวที่มีความเงา หรือเคลือบสารชักเงาไว้
ผลิตภัณฑ์นี้ ตามร้านประดับยนต์บางแห่งก็มีวางขายด้วยนะครับ

ข้อควรระวังคือ อย่าเอาขัดหรือถูทำความสะอาดบนผิวรถยนต์เด็ดขาดนะครับ มีคนไม่รู้เอาไปขัดคราบบนผิวรถมาแล้ว
คราบออกจริงครับ แต่มันขัดเอาผิวแลคเกอร์ออกไปด้วย ทำให้บริเวณนั้นด่างไปเลยครับ
ที่มาโพสเตือนกันไว้ เพราะมีน้องเพื่อนผมคนนึง ไปซื้อเจ้านี่มาจากร้านประดับยนต์ครับ
คนขายก็ไม่ได้บอกว่าห้ามใช้กับพื้นผิวอะไรบ้าง บอกแต่เพียงว่าใช้ขจัดคราบสกปรกได้ดีมาก ๆ คนซื้อก็ไม่ได้อ่านเอามาขัดคราบบนผิวรถ
ทำให้บริเวณนั้นด่างครับ

จริง ๆ แล้วอย่าว่าแต่ฟองน้ำนาโนเลย ฟองน้ำธรรมดา ๆ ก็ไม่ควรเอามาใช้ทำความสะอาดรถ เพราะมันมีความคม
และรูพรุนของฟองน้ำก็เก็บทรายได้ดี สะบัดเอาทรายออกยาก ซึ่งอาจจะติดอยู่กับฟองน้ำแล้วก็เท่ากับว่าเราเอาทรายไปถูรถครับ

อยากจะเตือนอีกอย่างนึงก็คือ คนไทยมักไม่ค่อยอ่านฉลากกันเท่าไหร่นะครับ จะใช้ผลิตภัณฑ์อะไรก็ตาม ควรอ่านฉลากให้ละเอียด
ทุกครั้ง ซึ่งมันมักจะเขียนตัวเล็ก ๆ แอบ ๆ ไว้อีกต่างหาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2015, 13:25:23 โดย adis »

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: คำเตือนเรื่องฟองน้ำนาโนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 13:58:50 »
มันคือฟองน้ำเมลามีน เผื่อท่านสมาชิกไม่เห็นภาพ

Diaso ขายราคาถูก ขัดเบาะดีแต่อย่าขัดบ่อย

ออฟไลน์ Devil13

Re: คำเตือนเรื่องฟองน้ำนาโนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 13:59:55 »
ผมนี้เจอกับตัวเลยครับ ตอนได้รถใหม่ๆไม่รู้เรื่องเลยถามคนที่ศูนย์รถ ว่าใช้อะไรล้าง? น้องตอบว่าฟองน้ำรูปกระดูกหมา
ผมเลยซื้อมาให้บ้าง แรกๆด็ดี แต่พอหลังๆขับกลางคืนมีแมลงเยอะ เวลาล้างรถก็ใช้ฟองน้ำนี้แหละถูเน้นๆ พอล้างเสร็จรอยขนแมว รอยขัดเพียบ TT

ล้างรถเนี้ยผมว่าผ้านุ่มๆ ดีที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 14:29:36 »
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 14:47:02 »
ฟองน้ำเมลามีน มันทำความสะอาดโดยการขัดคราบสกปรกออกครับ
มาถูพื้นผิวที่เป็นมันเงา ยังไงก็เกิดรอย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 15:08:21 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2015, 23:00:42 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 01:30:33 »
ได้..อย่าง...ก็ต้องเสีย..อย่าง..

อะไรที่ มันทำความสะอาดได้ดี แต่มันก็ซื่อซะเหลือเกิน ทำความสะอาดซะทุกอย่าง ไม่เว้นแม้แต่สีเคลือบ 555

ถ้าเป็นรอยขนแมว .. ก็เคลือบเองก็ได้ครับ..ไม่ยาก.. น้ำยาเคลือบสีสมัยนี้ ทำได้ง่ายมาก
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 14:09:09 »
ประเทศไทย เวลาโฆษณาก็โฆษณาซะเว่อร์
จนทำให้ผู้บริโภคเสียหาย

ฟองน้ำนาโน ทำจากเส้นไยขนาดนาโน
โดยทำจากโพลีเมอร์เมลามีนและเส้นใยยูริเทน
ขนาดเท่าไหร่นั้นผมไม่ทราบ หากอยากจะทราบจริงๆ ผมจะเอาไปส่องด้วยกล้อง SEM หรือค้นจากเปเปอร์วิชาการ sciencedirect.com
โพลีเมอร์พวกนี้มันจะสลายได้ด้วยกรดไฮโดรคลอริก ดังนั้นมันไม่ควรใช้กับน้ำยาขัดห้องน้ำมีกรดไฮโดรคลอริก

ฟองน้ำนาโน คือมันคือก้อนขัดชนิดอ่อน
จะให้ซื้อมาใช้ ผมคงไม่ครับ มันแพงสำหรับผม ถึงแม้ว่าจะก้อนละ 10 บาทก็ตาม
ฟองน้ำนาโน ไม่ใช่ฟองน้ำสำหรับเช็ดครับ มันคือฟองน้ำสำหรับขัด
ขัดพื้นห้องน้ำ ขัดถ้วยกาแฟที่เป็นคราบ หรือขัดโถสุขภัณฑ์ ไปซื้อกระดาษทราย เบอร์ 2000 แผ่นละ 20 บาท ตัดมาใช้ ขัดเสร็จก็ทิ้งไป ผมซื้อมา 8 ปีแล้วยังขัดไม่หมด
ถ้าจะขัดสีรถเพื่อซ่อมแซมสีรถ เอากระดาษทราบ เบอร์ 2000 นี่แหละขัด

ก่อนจะทำอะไรต้องถามก่อน
เราล้างรถหรือขัดรถ
หากล้างก็ใช้เสื้อยืดธรรมดา ตัวละ 59 บาท ไม่ใช้แล้ว เก่าๆ มีอยู่เต็มตู้เสื้อผ้า ล้างกับน้ำยาล้างรถ
หากขัดสี ก็ผงขัดครับเบอร์ต่ำๆ 0.05 um อาจจะเป็น Al2O3 หรือ Si2O3 กับเครื่องขัด
หากเคลือบ ก็เสื้อยืดกับน้ำยาเคลือบ

ข้อแนะนำการใช้ฟองน้ำนาโน
- อุปกรณ์เครื่องใช้หรือภาชนะต่างๆที่ใช้ในครัว เมื่อใช้แล้วให้ล้างด้วยน้ำเปล่าซ้ำอีกครั้งหนึ่ง
- ไม่ควรใช้กับพื้นผิวที่มีความมันเงา จะทำให้ความมันเงาเสียไป
- ไม่ควรใช้ทำความสะอาดร่างกาย เพราะมันจะทำให้เกิดการระคายเคือง
- ควรเก็บให้พ้นมือเด็ก และควรเก็บให้ห่างจากความร้อน
- ไม่ควรใช้ร่วมกับคลอรีน หรือน้ำยาที่มีคลอรีน คลอรอกซ์ ไฮโดรคลอริก
- การใช้บริเวณพื้นผิวที่ขรุขระ จะทำให้ฟองน้ำเสียสภาพได้เร็วขึ้น
Cr. google.com บางส่วน+ความรู้ทางวิทย์นิดหน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 23:14:23 »
ขอบคุณครับ