ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 ปรับราคาแล้ว !! มาดู ราคากับ option ที่ได้เพิ่มกัน !!!!!!  (อ่าน 10745 ครั้ง)

ออฟไลน์ Starkunz

• Newbie
  • *
ซลโทรมาแจ้งผมว่า มาสด้า3ออกราคาใหม่แล้วสำหรับโครงสร้างภาษีปีหน้า รายละเอียดดังนี้ครับ

รุ่น E ราคาเพิ่ม 5000 บาท ได้ i-stop
รุ่น C เพิ่ม 14000 ได้ smart entry กับ i-stop
รุ่น High เพิ่ม 14000 ได้กล้องมองหลังแบบ Cx3 , smart entry และ i-stop

รุ่น High plus เพิ่ม 5000 ของที่ได้มาคือ i-stop,กล้องหลัง และที่สำคัญ เบาะเป็นสีดำแล้ว !!!!!!!

ส่วนลดคร่าวๆอยุ่ที่ 20000

สำหรับผม ผมจองรุ่น high plus ตัวเก่าไป ได้ส่วนลด 50000 รับรถสิ้นเดือนนี้ แอบเสียดายเบาะดำ เพราะกล้องหลังก็ได้แถม ส่วน i-stop เคยลองละไม่ค่อยชอบ

ปล*** เซลเพิ่งรู้เรื่องพวกนี้เมื่อวานตอนเช้า เพราะมาสด้าประชุมเซลที่อิมแพคเรื่องนี้เมื่อวาน

ปล.2 เซลบอกมาสด้าใส่ i-stop มาทำให้เจ้ามาสด้า3ปล่อยมลพิษน้อยลง ภาษีเลยขึ้นน้อย

ปล.3 ตัวใหม่นี้เปิดจองแล้ว รับรถ มค-กพ ครับ

เพื่อนๆมีความเห็นยังไงกันครับ หรือผมจะเปลี่ยนไปเอาตัวใหม่ที่เป็นเบาะสีดำดี ผมนี่คิดหนักเลย :'( :'( :'(

ถ้าเลือกเบาะขาวจริงๆ มันทำความสะอาดได้ยากไหมครับ ?? ใครใช้เบาะขาวมาแชร์กันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 10:18:51 โดย Starkunz »

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
ขึ้นแค่นิดหน่อย แต่ได้ออปชั่นเพิ่ม ก้อคุ้มค่านะครับ

ส่วนตัวชอบเบาะดำมากกว่า สีขาว สีครีม

ระยะยาว ดูแลง่ายกว่าครับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ kbank

ตัวใหม่ ราคาเดิม+14,000-20,000
ตัวเก่า ราคาเดิม-50,000

ราคาต่างกัน 44,000

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
ไม่เพิ่มราคา ไม่เอา i-stop ได้มั๊ยครับ เอามาก็ปิดมันอยู่ดี เป็นระบบที่โคตรรำคาญ
ของผมมาสด้า 2 มีปัญหาเวลาขับลงทางชัน แล้ว i-stop ทำงาน เบรคจะค้าง ต้องเปลี่ยนเกียร์เป็น N หรือ P ดับเครื่อง แล้วสตาร์ทอีกรอบ เบรคถึงจะคืน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ iamitman

ผมจอง 4 ประตู High ไป รับรถอาทิตย์หน้า สิ่งเดียวที่เสียดายคือ Smart Entry ครับ แต่ก็แลกมาด้วยส่วนลดและของแถม+ข้อเสนอไฟแนนซ์ที่เป็นที่น่าพอใจครับ

ในส่วนของออปชั่น กล้องติดเองได้ และ i-Stop เจอใน M2 ของพี่ที่ทำงานมา ผมไม่ชอบครับ ไม่มีก็ได้ ไม่ต้องมีของให้เสียเพิ่มด้วย

แต่นอกนั้นยังไม่ทราบจนกว่าตัวจริงจะออก ถ้าแอร์ดิจิตอลมา ก็มีเสียดายกันบ้างครับ  :-X

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าขึ้นที่ 4-5 หมื่ืน อย่างที่เซลบอกคงขายลำบากอ่ะครับ  8)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ไม่เพิ่มราคา ไม่เอา i-stop ได้มั๊ยครับ เอามาก็ปิดมันอยู่ดี เป็นระบบที่โคตรรำคาญ
ของผมมาสด้า 2 มีปัญหาเวลาขับลงทางชัน แล้ว i-stop ทำงาน เบรคจะค้าง ต้องเปลี่ยนเกียร์เป็น N หรือ P ดับเครื่อง แล้วสตาร์ทอีกรอบ เบรคถึงจะคืน

เอาจริงดิ โคตรน่ากลัวเลย

ออฟไลน์ sukhontha

.....อันนี้ถามแบบคนไม่รู้...

ผมกลัวรถพวกพุชสตาร์ท ติดเครื่องดับเครื่องเองมาก  รถพวกนี้ ไม่ต้องเสียบกุญแจ  เดินเข้าใกล้รถ  ระบบมันพร้อมทำงาน(ความเข้าใจของผม)

ถามว่า  ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ  ท่อนำเชื่อเพลิงฉีกขาด ได้กลิ่นน้ำมัน  ผมจะปิดระบบมันอย่างไร?.....เพื่อที่จะไม่ให้ปั๊มติ๊กมันจ่ายน้ำมัน.....(บาดเจ็บออกจากรถไม่ได้)

ใครมีความรู้เรื่องนี้ก็กรุณาหน่อยครับ  .......

ออฟไลน์ Starkunz

• Newbie
  • *
ถ้าเปรียบเทียบ SP ใหม่ กับ เก่า

เพื่อนๆจะจัดตัวไหนครับ

ออฟไลน์ SM.

แก้ เบาะดันหัว ด้วยจะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ AIMU

ตัวใหม่ ราคาเดิม+14,000-20,000
ตัวเก่า ราคาเดิม-50,000

ราคาต่างกัน 44,000
ต่างกัน 64,000-70,000 ครับ

เอาจริงดิ โคตรน่ากลัวเลย
ผมไม่แน่ใจว่าเป็นทุกคันหรือเปล่าน่ะ หรือเป็นเฉพาะของผม โดนบีบแตรไล่ไปหลายรอบแล้ว พอหลังๆ สตาร์ทรถแล้วต้องกดปิดมันทันทีเลย
เป็นเฉพาะตอนลงทางชัน ถ้าขึ้นทางชันไม่เป็น งงกับมัน
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ผมกลัวรถพวกพุชสตาร์ท ติดเครื่องดับเครื่องเองมาก  รถพวกนี้ ไม่ต้องเสียบกุญแจ  เดินเข้าใกล้รถ  ระบบมันพร้อมทำงาน(ความเข้าใจของผม)

ถามว่า  ถ้ารถเกิดอุบัติเหตุ  ท่อนำเชื่อเพลิงฉีกขาด ได้กลิ่นน้ำมัน  ผมจะปิดระบบมันอย่างไร?.....เพื่อที่จะไม่ให้ปั๊มติ๊กมันจ่ายน้ำมัน.....(บาดเจ็บออกจากรถไม่ได้)

ใครมีความรู้เรื่องนี้ก็กรุณาหน่อยครับ  .......
ในคู่มือรถมีบอกอยู่ครับ กรณีที่อยากดับเครื่องฉุกเฉิน แต่ผมจำไม่ได้อ่ะ น่าจะกดปุ่มค้างหรือเปล่าไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ Volta

ในคู่มือรถมีบอกอยู่ครับ กรณีที่อยากดับเครื่องฉุกเฉิน แต่ผมจำไม่ได้อ่ะ น่าจะกดปุ่มค้างหรือเปล่าไม่แน่ใจ

ของ pajero ก็ให้กดค้างไว้ครับ  เช่นๆขับๆอยู่ มีเหตุจำเป็นต้องดับเครื่อง ก็ให้กดปุ่มค้างไว้ 10 วิ(มั้ง)

แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ รถคว่ำแล้วเครื่องติดอยู่ ก็แค่กดปุ่มดับเครื่องเลยครับ ระบบก็จะตัดการทำงานทุกอย่าง

แต่เดี๋ยวนี้รถทุกคันจะมีระบบตัดการจ่ายน้ำมันเวลากิดอุบัติเหตุโดยทันทีเลยนะครับ เช่นรถชน หรือพลิกคว่ำ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีใจด้วยตัวSP ผมหล่ะโคตรหยี๋กับไอพวกเบาะทูโทนเลย

ออฟไลน์ TG333

ตอบในส่วนมาสด้า 3 นะครับ รุ่นนี้มีระบบตัดการจ่ายน้ำมันทันทีเมื่อเกิดอุบัติเหตุครับ ส่วนถ้าจะดับเครื่องฉุกเฉินใช้วิธีกดย้ำๆ หลายๆ ครั้งหรือไม่ก็กดค้างไว้ครับ

ระบบพุชสตาร์ท แค่เดินเข้าใกล้รถยังไม่พอที่จะสาร์ทรถได้นะครับ ต้องอยู่ในรัศมีตัวรถเลยถึงจะสตาร์ทได้ แยกกับระบบ Smart Entry

ปล. หลายคนยังไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้หรือรุ่นใหม่ๆ หลายๆ รุ่น ถ้าเกิดคันเร่งค้าง ให้เหยียบเบรกเต็มแรงค้างไว้ซักแปปนึง ระบบจะตัดการทำงานของคันเร่งให้ทันทีครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ PREM

ถ้าเปรียบเทียบ SP ใหม่ กับ เก่า

ผมชอบ SP เก่าครับ
ผมชอบเบาะขาว หนังมันเนียนกว่าเบาะดำมาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sukhontha

ตอบในส่วนมาสด้า 3 นะครับ รุ่นนี้มีระบบตัดการจ่ายน้ำมันทันทีเมื่อเกิดอุบัติเหตุครับ ส่วนถ้าจะดับเครื่องฉุกเฉินใช้วิธีกดย้ำๆ หลายๆ ครั้งหรือไม่ก็กดค้างไว้ครับ

ระบบพุชสตาร์ท แค่เดินเข้าใกล้รถยังไม่พอที่จะสาร์ทรถได้นะครับ ต้องอยู่ในรัศมีตัวรถเลยถึงจะสตาร์ทได้ แยกกับระบบ Smart Entry

ปล. หลายคนยังไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้หรือรุ่นใหม่ๆ หลายๆ รุ่น ถ้าเกิดคันเร่งค้าง ให้เหยียบเบรกเต็มแรงค้างไว้ซักแปปนึง ระบบจะตัดการทำงานของคันเร่งให้ทันทีครับ

ขอบคุณครับ  ผมไม่ได้ศึกษา  เพิ่งรู้จริง ๆ ว่าระบบปลอดภัยยิ่งขึ้น..

ออฟไลน์ atc40

ลองทดสอบดูนะครับ ถ้าผมจำไม่ผิด บนทางลาด ไม่ว่าจะขึ้นหรือลง หากi-stopทำงาน หลังจากเครื่องติด รอ"3วินาที" ระบบจะปล่อยเบรคครับ
ถ้า "3วินาที" ระบบปล่อยเบรคให้ ผมว่าปกติครับ

ถ้า3วินาทีนานไป ให้เหยียบคันเร่ง ระบบจะปล่อยเบรคครับ
หรือพอเห็นรถคันหน้าๆเริ่มเคลื่อน ก็เตรียมตัวขยับพวงมาลัยเล็กน้อยเพื่อยกเลิกi-stop
ให้เครื่องยนต์ติดขึ้นมาล่วงหน้าให้เกิน3วินาทีก่อนครับ เราจะได้พร้อมขับเคลื่อนรถตามคันหน้าไปได้ทันที

ลองศึกษาเงื่อนไขการใช้ระบบi-stop กับHLA ในคู่มือรถดูครับ เพื่อความปลอดภัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2015, 00:53:35 โดย atc40 »

ออฟไลน์ Ruksadindan

สุดท้ายก็ไม่มี (radar )cruise control เหมือนเดิม
แต่ไอ้ส่วน iStop เนี่ย มาสด้าก็บอกมาว่าช่วยลดมลพิษได้และภาษียังไม่ขึ้นมาก ขอให้ใช้และมีความรับผิดชอบกันด้วยครับ

ผมชอบเบาะขาว หนังมันเนียนกว่าเบาะดำมาก
เนียนกว่าจริง แต่เสื่อมไวกว่าจริงครับ ต้องดูแลดีๆ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member

ใช่ครับเนียนกว่าจริงๆ
แต่ตอนนี้เบาะผมมันจะไม่ขาวเท่าไหร่ล้ะสิไม่ค่อยได้ล้าง ::)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Anvers30

ใช่ครับเนียนกว่าจริงๆ
แต่ตอนนี้เบาะผมมันจะไม่ขาวเท่าไหร่ล้ะสิไม่ค่อยได้ล้าง ::)

มันเนียนนุ่มกว่าจริงๆ แต่คนส่วนใหญ่ไม่สังเกตกัน เพราะตั้งแง่ไม่ชอบสีทูโทนแต่ต้น เลยพาลว่ามันก็เหมือนกับเบาะดำนั่นแหละ

ของผมก็คือกันครับ ขนาดลงน้ำยาเคลือบเบาะ ยังหมองๆ เลย ฮ่าๆ