ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาแอร์หยดเยอะมากครับ ช่วยหน่อยครับๆๆ  (อ่าน 13252 ครั้ง)

ออฟไลน์ tottae

• Newbie
  • *
พอดีวันนี้ขับรถเข้าบ้าน ปกติก็จะปิด ac ก่อนถึงบ้าน พอใกล้ๆจะเข้าบ้านก็จะปิดแอร์อีกที
ปรากฏว่าวันนี้ลืมครับ มาปิด ac ก่อนเข้าบ้าน และ ปิดแอร์ตอนถอยเข้าบ้าน
ปรากฎว่าสังเกตุว่าน้ำแอร์หยดเยอะมาก ตอนเปิด ac ก็หยดคงปกติ แต่พอปิด ac
เปิดแค่พัดลมแอร์เฉยๆนี่หยดถี่สุดๆครับ ช่วยหน่อยครับ รถ civic fb ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: น้ำยาแอร์หยดเยอะมากครับ ช่วยหน่อยครับๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 13:39:15 »
มันไม่ใช่น้ำยาแอร์ครับ มันคือน้ำแอร์ที่ไหลจากตู้แอร์...

คุณปิดเอซีก่อนเข้าบ้านมันก็จะหยุดหยดเร็วขึ้น
แต่ถ้าปิดแอร์ตอนถึงบ้าน ก็เหมือนรถหลายๆคันครับ จะมีน้ำหยดเป็นเรื่องปกตินะ

น้ำยาแอร์ ถ้าหยดได้ขนาดที่คุณกังวล ผมว่า มันคงไม่มีความเย็นหลงเหลือในการสตาร์ทครั้งต่อไป
ที่สำคัญ น้ำยาแอร์มันไม่หยดนะครับ มันคล้ายๆก๊าซครับ มันต้องใช้แรงดันอัด ถ้ารั่ว มันจะพุ่งเลยล่ะ

ออฟไลน์ adis

Re: น้ำยาแอร์หยดเยอะมากครับ ช่วยหน่อยครับๆๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 13:42:49 »
ถ้าน้ำไม่หยดนี่ผิดปกติครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:41:00 »
ตกลงให้ช่วยไรครับ ผมงง

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:36:49 »
น้ำที่หยดลงมาคือน้ำในอากาศที่ควบแน่นเมื่อเจอความเย็นจากคอยล์เย็นแอร์ครับ เหมือนน้ำที่เกาะข้างแก้วน้ำเย็นอะครับแอร์บ้านก็มีครับแต่แอร์บ้านจะมีท่อน้ำทิ้งรองรับไม่เหมือนรถยนต์ที่ทิ้งลงพื้นถนนไปเลย วันไหนความชื้นสัมพัทธ์ในอากาศเยอะน้ำยิ่งหยดเยอะ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 22:05:32 »
5555 เป็นกำลังใจครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 13:37:00 »
"น้ำยาแอร์หยด" ผมอ่านผิดรึเปล่าครับ
น้ำยาแอร์มันจะระเหยครับ ไม่หยดครับ

น้ำของเหลวในระบบแอร์ที่เกิดจากการควบแน่นจากไอของน้ำ จะหยดอยู่แล้วครับ

555 ขำอีกคน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 14:32:19 »
น้ำทิ้งแอร์หยดดีแล้วครับ ถ้าไม่หยดรับรองงานเข้าแน่ๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 16:45:48 »
 8) นั่นเป็นอาการปกติครับ ไม่ต้องกังวล และเมื่อไหร่ไม่หยด condensate ลงที่พื้นโรงรถ มันก็จะล้นถาดรองแล้วรั่วลงพรมใต้ตู้แอร์ และเมื่อนั้นค่อยถวิลหาต้นเหตุครับ :-X

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 11:34:11 »
อ่าว รถยังใหม่นิ นึกว่ารถเป็นสิบปีแล้ว ผมไม่เคยทำเลย acมไรเนี้ย เปิดทิ้งไว้ ช่างมัน ถ้าหนาวก็เบาความเย็น ดับก็ดับไปเลย