ผู้เขียน หัวข้อ: บรรทุกคนสี่คน น้ำหนัก 320 โล ทุกวัน ชิ้นส่วนไหนจะพังก่อนครับ (Fiesta)  (อ่าน 4593 ครั้ง)

ออฟไลน์ T.Buzz

• Newbie
  • *
  • ผ่าน Fiesta มาได้ คันอื่นก็สบาย
 ตอนนี้ผมมีเพื่อนสามคนนั่งรถกลับด้วยกันทุกวันจากมหาลัย คนแรก 130 โล คนที่สองและสามปกติ คือ 70-60 โล

ผมเองก็เริ่มจะห่วงๆรถนิดหน่อยน่ะครับ หลังจากที่กลับด้วยกันมาปีกว่าๆ ซึ่งผมไม่เคยขอหารค่ารถหรืออะไรเลย และผมเองก็เริ่มจะมีปัญหาด้านการเงินด้วย เพราะต้องหาเงินใช้เอง

ผมเคยพูดๆเรื่องนี้เหมือนกัน กลายเป็นต้องทะเลาะกันเพราะมีคนชงซะงั้น กว่าจะปรับความเข้าใจได้ กลายเป็นผมพูดอะไรได้ยากไปเลย

ผมอยากทราบอะครับว่า ถ้ารถมันจะเสื่อมจากการนั่งหลายคนทุกวัน อะไรจะพังก่อนครับผม ???  :(

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:05:47 »
ช่วงล่าง ปีกนก และ โช๊ค ลูกปืนโช๊ค ขั้บให้เบาที่สุด ห้ามรูดหลุมเด็ดขาด ใครอยากไปไวก็หารถไปเอง

Fiestaไม่ใช่รถที่ช่วงล่างทนทานอะไร(ของผมตอน60,000เปลี่ยนไปหมดแล้วที่พิมมา เพราะมันเจ๊ง)

เพื่อนแบบนี้ถ้าไม่มีประโยชน์ก็อย่าเอาไว้เหอะ ไม่รู้จักเกรงใจ ไปบริการมันแต่มันไม่รู้คุณค่าอะไรเลย เพื่อนที่ดีควรหัดมีใจเขาใจเราบ้างช่วยค่าน้ำมันบ้างให้คนขับรู้สึกดีๆ

ไม่ใช่มารุมกินโต๊ะเจ้าของรถ เจ้าของรถก็ยอมมาได้ไงเป็นปีๆ เป็นผมถ้ารู้ว่าคิดแต่จะนั่งฟรี พอขอให้ออกตังบ้างมาชวนทะเลาะ แบบนี้ ให้มันเดินซะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2015, 13:05:27 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ CNX

ขึ้นอยู่กับ สภาพเส้นทาง , พฤติกรรมการขับ
เฟียสต้าผม 3ปี 136,xxx km. (ท่องเที่ยวทั่วไทย) ตอนนี้ มีอาการ เสียงดัง ตึงตัง อ๊อดแอ๊ด พวงมาลัยสั่นตอนเลี้ยว
ทะยอยซ่อมตามอาการ และงบ ไม่แพงนัก หลักพันบาท ต่อเดือน
สรุปสั้นว่า รถเดิมๆ ช่วงล่างทนทานครับ
ที่เป็นห่วง คือ ค่าน้ำมันครับ แบกน้ำหนักเยอะ อัตราบริโภคน้ำมันมากขึ้น ::)  ;D

น้ำใจให้เพื่อน คือ ความดี แต่ถ้าลำบากเงิน ต้องคุยกันครับ
เพื่อนกัน กินกันฟรีมากมาย ใช่ถือสา แต่ต้องไม่ลำบากตัวเองจนเกินพอดี   8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Volta

คิดว่าโช้คน่าจะรั่วก่อนครับ ของผมไปรั่วตอน 9 หมื่นโล หน้าขวา กับหลังซ้าย เลยเปลี่ยนใหม่ไป 4 ต้น 6 พันกว่าบาท(โช้คเดิม)

อ้อ..แล้วก็เบาะนั่ง ไปไวแน่นอน เช่น เบาะเปื้อน, โดนขอบเข็มขัดเกี่ยวขาด  ธรณีประตูที่โดนเพื่อนเหยียบจนเลอะและเป็นรอย  ผ้ายางที่เปื้อนและโดนดันจนเสียรูป  บานประตูที่ปิดกันแรงๆ

เราใช้รถ เราถนอมอยู่แล้ว แต่คนอื่นมักจะไม่ถนอมกับรถเรานี่สิครับ

เรื่องรถก็ขอให้พวกเขาช่วยแชร์ค่าน้ำมันไปเลยครับ
ไม่งั้นรถพัง เราก็ซ่อมเอง รถกินน้ำมันมากกว่าเดิมเพราะบรรทุกคน เราก็ต้องจ่ายค่าน้ำมันเอง

เพื่อนแท้จะเข้าใจเรา ถ้าไม่เข้าใจนั่นหมายถึงเพื่อนกินครับ

ไม่งั้นก็มีอีกวิธี แกล้งพาไปทำธุระส่วนตัวนานๆ 2-3 ชั่วโมงกว่าจะกลับบ้าน ให้พวกเขารอไป สักอาทิตย์สองอาทิตย์เดี๋ยวพวกเพื่อนก็หาทางกลับกันเองได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 14:41:42 โดย Volta »
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
เรื่องนี้ใช้ใจล้วนๆ กับความเกรงใจต่อกัน เป็นผมๆอาจจะช่วยค่าน้ำมันบ้างบางโอกาส หรืออาจเลี้ยงข้าวบ้างไรบ้างตามกำลัง วัยเรียนทั้งนั้นเงินหายาก

เพื่อนเป็นคำที่ลึกซึ้งกว่าการที่โช็คจะพังน่ะครับ ถ้าจะพังอย่าโทษเพื่อนเลยครับ ของจะพังไปคนเดียวยังพังเลย

ค่อยๆคุยกันครับ ไม่เอาเปรียบกันสำหรับเพื่อนแท้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 14:41:30 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ต้องพูดตรงๆครับให้แชร์ด้วยเพราะเป็นขาประจำ ขาจรว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ Gopz

ลองยอดๆขอให้ช่วยค่าน้ำมันดู ถ้ายึกยัก ผมว่าไม่ไหวอะ คงต้องบอกไปตรงๆ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
คล้ายๆผมเลยครับ แต่ของผมน้ำหนักผู้ชายปกติ 3คน แต่ต้องวิ่งในทางที่ก่อสร้างขุดโน่นขุดนี่มาครึ่งปีแล้ว(ชลบุรี-อ่าวอุดม)
ไปกลับรวมรับส่งถึงบ้านเพื่อน 80กม. นานๆเพื่อนช่วยเติมน้ำมันเต็มถัง ช่วงที่ผมไม่มีตังผมพูดตรงๆเลยว่าเติมน้ำมันให้หน่อย555+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพื่อนแบบนี้ไม่ไหวมั้ง นั่งฟรีไม่พอขอแชร์ยังมีอาการ แล้วมีมาชวนทะเลาะ
ผมว่าเพื่อนคุณโคตรเห็นแก่ตัวเลย เจอมาเยอะครับเพื่อนแบบนี้ สุดท้ายก็ขอลาขาด ยิ่งสมัยมหาลัยนะตัวดี
ถ้ารักกันจริงๆก็ต้องช่วยกันบ้าง เลี้ยงข้าว เติมให้บ้าง ช่วยแชร์บ้าง ออกค่าทางด่วนไรงี้ ทางออกมีเยอะครับ อยู่ที่เพื่อนคุณนั่นแหละ
เหตุการณ์แบบนี้มันก็มีข้อดี ทำให้เห็นอะไรหลายๆอย่าง...

ออฟไลน์ yourturle

โช้ค ช่วงล่าง
ขับระวังหลุม กระแทกทีก็จะทำให้ไปเร็วขึ้น
One Day.

ออฟไลน์ Newhang

เพื่อนที่ดี ของแค่นี้ควรมีจิตสำนึก
แต่คนที่ไม่สำนึก ผมว่าไม่ใช่เพื่อนที่ดี

เพื่อนที่ไม่ดี ผมไม่เสียดายครับ วันหน้าคุณอาจจะเสียหายหนักจากคนเหล่านี้เกินไป

ส่วนเรื่องรถ ผมว่าไม่อะไรเสียจนผิดปกติจนน่ากังวล

ออฟไลน์ E.P.W

• Jr. Member
  • **
ก่อนอื่นขอตอบคำถามก่อนนะครับ......ก็ชิ้นส่วนที่มีแนวโน้มว่าจะเสียง่ายก็พวก โช็คอัพ สปริง ปีกนก อะไรที่แล้วแต่ที่สัมพันกับช่วงล่างหน่ะครับ
แล้วภายในก็น่าจะมีความเสื่อมตามสภาพหน่ะครับ

ต่อที่ปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายกับเพื่อนๆนะครับ ประเด็นแบบนี้.....เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้รองนั่งเอากระดูกมาแขวนคอครับ

เป็นผม ผมจะดูก่อนว่าเพื่อนๆผมเหล่านั้นมีน้ำใจต่อผมบ้างไหม....ในเรื่องไหนบ้าง

ถ้ามีน้ำใจต่อกัน....ไม่ได้เอาแต่ได้ฝ่ายเดียวผมก็คงไม่ได้อะไรกับเรื่องนี้มาก

แต่ถ้าเป็นผมแล้วเจอขาประจำแบบนี้ผมคงพูดคุยกับเพื่อนแบบตรงไปตรงมาว่ามันมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างที่เกิดขึ้นตามมา...นอกเหนือจากค่าน้ำมัน

แต่ต้องพึงระลึกไว้อย่างว่าคนไม่มีรถใช้เอง อาจจะไม่เข้าใจเรื่องพวกนี้นะครับมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนพอสมควรที่จะเปิดประเด็น

ยิ่งวัยเรียนด้วย คนส่วนใหญ่ก็ชอบคิดกันง่ายๆว่าเห้ยเพื่อนกันแค่นี้คิดเงินด้วยเหรอวะ งกวะ (อ้าวกลายเป็นนี่เราต้องกลายเป็นคนบริการคนอื่นเหรอ)

การมีน้ำใจกันเป็นเรื่องดีครับกับเพื่อนๆกันถ้ามีอะไรที่ผมช่วยได้ผมก็ช่วยเต็มที่ครับ แต่ถ้าช่วยแล้วตัวเองลำบากถึงเป็นทุกข์ต้องหาที่ระบายแบบนี้

ผมว่าเราต้องหาทางออกอื่นก่อนที่เราจะอึดอัดใจไปมากกว่านี้ แล้วพลานให้ความสัมพันธ์ระหว่างเพื่อนกับเราหรือเรื่องอื่นๆแย่ไปอีกนะครับ

ผมคงไม่มีคำแนะนำอะไรให้นะครับได้แต่ให้กำลังใจ เพราะคนเรามีวิธีแก้ปัญหาที่แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ onbit40

ของผม 3 ปี 95000 แล้ว ช่วงล่างยังไม่ได้เปลียนอะไร แต่ใช้โหดมาก ปีแรกๆ ตกหลุมยางระเบิดแม็กเดิมแตก (เปลียนล้อ+ยาง) วิ่งปกติ

ลงหลุมทุกวัน มุดแทบทุกวันเข้าขั้นรุนแรง ถนนที่วิ่งไม่ได้แย่มาก แต่มีหลุมให้ลงได้ทุกวัน แรงบ้างค่อยบ้าง ขับเร็วรูดหลุมมีให้เห็นบ้าง วิ่งยาวบ่อย 140ขึ้นทุกที

confirm เดิมๆช่วงล่างแข็งมาก แต่อย่างว่าไม่เคยบรรทุกหนัก นั่งสองนั่งสี่บ้าง
 หลัง แสนโล ค่อยมานับค่าใช้จ่ายกัน :)

ออฟไลน์ Alcatraz

เกียร์พังก่อนครับ ต่อให้บรรทุกแค่ 50 กิโล เกียร์ก็พังก่อน

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ของนอกกาย กับ มิตรภาพ ก็พูดยากครับ
แต่อย่าลืมว่า รถทำมากี่ที่นั่ง ผู้ผลิตทำมารองรับอยู่แล้ว
เสื่อมไวก็ใจแลกใจเอา
    แต่ถ้าเพื่อนที่ไม่อยากให้ขึ้นอยู่แล้ว แม้สิ่งของไม่เสื่อมตาม แต่เราจะเอาขึ้นรถมาทำไม เหมือนมือจับของที่เหม็น แต่ดมอยู่นั่นแหละ ไม่ล้างมือ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เกียร์ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tomz

ดูจากนิสัยเพื่อนคุณแล้ว ออกจะเห็นแก่ตัวสุดๆอะครับ ผมก็ขับรถไปเรียนทุกวัน ผมพูดเลย ใครจะกลับด้วย ก่อนขึ้นรถเอาตังมาคนล่ะ 50 ไม่ให้เชิญรถเมย์  ไอ้คนทางผ่านบ้านไม่เท่าใหร่หรอก บางคนแม่มต้องวิ่งย้อนไปอีกทางอีก
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Visual

คนพวกนี้ถ้าไปพูดอะไรนิดหน่อย มันจะหาว่าคุณไม่มีน้ำใจครับ (แต่ไม่เคยรู้สึกว่าตัวเองเห็นแก่ตัว)

ส่วนคนดีๆไม่ต้องพูดซักคำ เสนอน้ำใจให้ตลอด ที่บ้านเค้าสอนมาดี

ออฟไลน์ rut191

ตอนเรียนมหาลัย ผมติดรถเพื่อนประจำช่วยค่าน้ำมันวันล่ะร้อยให้มัังไม่ให้มั้ง555แต่ปกติค่ารถไปกลับบ้านก็ประมาณนี้ แต่โดยสวนใหญ่ถ้าเพื่อน วนเข้าปั้มก็ต้องควักล่ะครับ ตอนมีรถผมก็ใช่วิธีนะเข้าปั้มเลย ถ้ายังนิ่งก็ชิ่งล่ะครับอ้างธุระนู้นนี้นั้นไปหาแฟนหากิ๊ก555

ออฟไลน์ muza

ตอนเรียน ก็คิด ว่าเอ๋ ทำไมต้องเก็บกันด้วย
แต่ จริงๆ แล้ว พอโตขึ้นมา นิด มีคนทำกะเราบ่อยๆ
ก็คิด ว่าเอ๋ ทำไม เราต้องยอมเค้าด้วย

เลยเข้าใจหัวอกเพื่อน เราในวัยเรียน
ผมคิดว่า คงต้องบอกเพื่อนตรงๆนะ ไม่งั้นยิ่งนาน
ยิ่งไม่ดี กะตัว จขกท เองนะครับ

แต่ คุย แบบ1 ต่อ 3 จขกท จะเสียเปรียบ นะ
ไงก็โดนลุม ต้องหา ทางหนีทีไล่ดีๆ

ออฟไลน์ mark2015

แกล้งน้ำมันจะหมดแล้วลืมไม่เอาเงินไปสักครั้งนะครับ เป็นประสบการณ์ จะได้เห็นอะไรๆอีกเยอะ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ focus2012

ผมเคยอาศัยพี่ติดรถไปเกือบทุกวันเหมือนกันนะครับ พอดีรถพี่เค้าติดแก็ซ เป็นรถ Yaris ตัวเก่า

ผมก็มักจะหยิบเงินช่วยแกบ่อยๆเวลาเติมแก๊สบ้าง หรือเวลาซื้อของให้หรือเค้าฝากซื้อก่อนเค้าจะมารับผม(ฝากซื้อหมูปิ้ง) ผมก็จะไม่เก็บเงิน ช่วยๆกันครับ เราอาศัยเค้าก็ต้องรู้จักแบ่งปั่นให้กันครับ ถ้าเค้าไม่รับเป็นตัวเงินก็ตาม

ออฟไลน์ YenChar

ไม่พังง่ายๆหรอกครับ บางทีไม่ขนอะไรก็พังได้ อย่าคิดมาก

สมัยเรียนก็เคยเป็น เพื่อนติดรถกลับด้วยบ่อยๆ บ่อยจนน่ารำคาญ เหมือนเห็นเรามีค่าเพราะมีรถ
เคยลองใจครับ กะจังหวะ รอมันขึ้นแล้วเติมน้ำมันตอนนั้น
เหมือนช่วงเวลาวัดใจ บางคนหาเรื่องพูด บางคนแกล้งคุยโทรศัพท์

มีครั้งนึงรถเข้าศูนย์ ลูกปืนล้อแตก ไม่มีรถ 3-4 วัน พวกมันไม่โทรหาผมเลย
เจอกันในมหาลัยมันถามว่ารถซ่อมเสร็จยัง จนสุดท้ายผมได้เพื่อนใหม่
ติดรถผมกลับเหมือนกัน แต่ช่วยเลี้ยงข้าว ซื้อชีทเรียนให้ ช่วยออกค่าทางด่วน
เติมน้ำมันทุกครั้งแย่งกันจ่ายตลอด ร้อยสองร้อย ช่วยกันแชร์จนเราเกรงใจซะเอง
เป็นฝ่ายโทรหามันเอง รอรับพวกมันกลับ ออกทริป หาอะไรกิน ไปไหนไปกันเป็นแก๊ง
เลยเซย์กู๊ดบายเพื่อนเก่า บอกมันว่ารถเต็ม มีเพื่อนจองแล้ว นั่งไม่ได้ บลาๆๆ
ซักพักมันก็หายไปเอง ไปเป็นปลิงดูดเลือดคนอื่นต่อไป

ถ้าโช๊คแตก ลูกปืนล้อแตก ปีกนกพัง มันเป็นราคาของมิตรภาพครับ
ทุกวันนี้จบมา 6 ปีแล้วยังติดต่อกัน คุยกัน ไม่มีฐานะ ไม่มีเงินมาเกี่ยวข้อง

เรื่องรถนี่พูดกันยากครับ แต่เป็นเครื่องพิสูจน์อะไรหลายๆอย่าง
(พิมซะยาวเชียว อินครับ)

ออฟไลน์ THEKHAM

ข้อ 1 เฟียสต้า ช่วงล่างทน ผมตอบในฐานะ ขาโหดทุ่งสง เวียงสระ นาสาร
และที่อื่นๆ ในภาคใต้ 2-3 วันนี้ผมสปีดขับจากสงขลา ไปนอนกระบี่ เช้าภูเก็ต นอนที่สุราษฎร์

วันนี้ผมกลับจากสุราษ
จะลงสงขลาแต่พอดีทำงานที่สุดท้ายเส้นถนนเอเชีย ก็เลยต้องกระแทก กระทั้นวิ่งเส้นทุ่งสง
ปกติเลี้ยงเส้นทางไปทางกาญจนดิษฐ์ ดอนสักไปโผล่นครศรี เข้าระโนดได้
ถนนดีมาก

ผมขับขึ้ันลงกทม - ภาคใต้ปี สองปีนี้ก็ มากกว่า 5 ครั้ง

อดีตผมใช้เฟียสต้าบรรทุกน้ำลังส่งของในสุราษฎร์

โช้คหน้าผมเปลี่ยนใหม่เพราะขึ้นฮ้อย แล้วโช๊คตายหลังจากออกมาจากศูนย์

นอกนั้นเดิมๆหมด ลมยางเติม 34

มันไม่พังหรอก แต่ควรระวังเวลาคนตัวหนักนั่งข้างตนขับแล้วเข้าซอยที่เป็นหลุมรางท่อระบายน้ำอันนั้นน่ะไปไว จากรถคันอื่นที่พัง

2.วิธีแก้ปัญหาคือคุณต้องหาแฟนครับ ใกล้บ้าน ทางผ่านยิ่งดี เพื่อนคุณมันจะกระเด็นไปเอง
ทั้งนี้อยู่ที่คุณวางเกมส์ครับ

ถ้าหาแฟนไม่ได้หาเพื่อนผู้หญิง ที่บ้านใกล้ ทางผ่าน และติ๊ต่างว่าแฟน รู้กัน
win win ครับ น้องไม่ต้องลำบาก5555

ออฟไลน์ mazeraty

เกียร์พังก่อนครับ ต่อให้บรรทุกแค่ 50 กิโล เกียร์ก็พังก่อน

:) :). จริงครับรถเพื่อนผมวิ่ง2 หมื่นโลเกียร์ไปก่อนเพื่อนเลย รถ 2 ปีจอดเป็นส่วยใหญ่ดีที่ขยายระยะเวลารับประกัน

ออฟไลน์ shipcake

การเห็นแก่ตัว ชอบอยู่คนเดียว ดีกับผมมากๆครับ ทำให้ไปไหนมาไหน ไม่ต้องมารอเพื่อน กลับจาก มอ ก็ไม่ต้องรอ เลิกไว ไปก่อนเลย โอกาสไหนมีเพื่อนมาด้วย จะขับช้าลง เพราะรถจะอืดขึ้นมาก

ออฟไลน์ Lancer

จริงๆไม่น่ามีอะไรพังไวนะครับ รถมันก็ออกแบบมาเผื่อน้ำหนักบรรทุกอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Sencha

เป็นผมแกล้งไม่เอารถไปใช้สักเดือนนึง พอพวกนั้นปรับตัวได้ค่อยแอบเอารถมาใช้