ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อหาไม่มียางอะไหล่ ก็มีหราาาา  (อ่าน 10151 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ข้อหาไม่มียางอะไหล่ ก็มีหราาาา
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:20:31 »
พี่ชายพาเด็กๆไปเที่ยวเมื่อวาน (วันหยุดก็ยังอุตส่าตั้งด่าน) เอารถเราไป
โทรมาหาซักช่วง 10 โมง ถามหายางอะไหล่
เรากะงง ถามทำไม เขาบอกว่าโดนจับข้อหาไม่มียางอะไหล่

ปล.โดนขโมยไปตั้งแต่ป้ายแดง ย้ำๆๆ ตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนั้นรู้สึกว่าที่ล็อคยางนาวาร่า มันต้องเจาะตัวถัง เลยไม่ใส่ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2015, 14:55:27 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ raygun

Re: ข้อหาไม่มียางอะไหล่ ก็มีหราาาา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:26:55 »
.
.
.
จริงๆมันคือข้อหาอุปกรณ์ส่วนควบไม่ครบครับ ซึ่งมีจริง

แต่ไม่มีข้อหาไม่มียางอะไหล่หรอกครับ ไม่งั้นพวก Benz , Bm โดนเรียบ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ข้อหาไม่มียางอะไหล่ ก็มีหราาาา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 14:59:48 »
กฎหมายเขียนมากว้าง คลุมเคลือต้องให้ตีความ พี่หรวจก็เลยตีความเป็นคุณแก่พี่หรวจซะเลยจะเถียงก็เถียงไม่ได้พี่แกก็แถไปจนเรารำคาญจนต้องยอม ไอ้พวกรถส่งน้ำ ส่งน้ำแข็ง ส่งคนงานก่อสร้าง ไฟเลี้ยวไฟท้ายก็ไม่มี ตัวถังบิดเบียวยักกะไม่โดนจับทั้งที่มันมีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุมาก

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:03:19 »
เฉพาะรถสาธารณะ กับรถบรรทุกไหมครับ

เหมือนกับใส่รองเท้าแตะขับรถอะครับ จะบังคับใช้เฉพาะรถสาธารณะ เช่นรถโดยสาร
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:11:16 »
เฉพาะรถสาธารณะ กับรถบรรทุกไหมครับ

เหมือนกับใส่รองเท้าแตะขับรถอะครับ จะบังคับใช้เฉพาะรถสาธารณะ เช่นรถโดยสาร
หือออออ หมายถึง จริงๆแล้วกฎหมายมีห้ามใส่รองเท้าแตะขับรถด้วย??????

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:13:03 »
ถ้าเป็นPPV คงไม่โดนครับ อิๆ

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:25:03 »

หือออออ หมายถึง จริงๆแล้วกฎหมายมีห้ามใส่รองเท้าแตะขับรถด้วย??????

ใช่ครับ แต่เฉพาะรถสาธารณะนะครับ เพราะเขามองว่าอาจจะเกิดอันตรายได้ครับ

แต่ส่วนตัวผมมองว่าสมเหตุสมผลครับ เพราะหากรองเท้าหลุดแล้วเกิดอุบัติเหตุ จะทำให้ผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บไปด้วยครับ

(เคยถามคนขับแท็กซี่ ก็โดยจับข้อหานี้กันบ่อยๆ ครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 15:33:50 »

ใช่ครับ แต่เฉพาะรถสาธารณะนะครับ เพราะเขามองว่าอาจจะเกิดอันตรายได้ครับ

แต่ส่วนตัวผมมองว่าสมเหตุสมผลครับ เพราะหากรองเท้าหลุดแล้วเกิดอุบัติเหตุ จะทำให้ผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บไปด้วยครับ

(เคยถามคนขับแท็กซี่ ก็โดยจับข้อหานี้กันบ่อยๆ ครับ)

รถสาธารณะมีกฎหมายเรื่องเครื่องแต่งกาย จะเขียนไว้หมดเลยว่าเสื้อ-กางเกง,รองเท้าต้องเป็นแบบไหนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 16:00:47 »
 :-X :-X :-X :-X :-\ :-\ :-\

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 16:16:48 »
จากที่อ่านๆมาพอจะสรุปได้ว่า ถ้าจะจับซะอย่าง คงหาที่เอาจนได้เนาะ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2015, 16:25:15 »

รถสาธารณะมีกฎหมายเรื่องเครื่องแต่งกาย จะเขียนไว้หมดเลยว่าเสื้อ-กางเกง,รองเท้าต้องเป็นแบบไหนครับ

ข้อนี้ผมเห็นด้วยนะ เกิดคนขับถอดรองเท้าแล้วมันไหลเข้าไปใต้เบรค ตกเขาขึ้นมาใครจะรับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 00:06:53 »
ข้อหาไม่มียางอะไหล่,,, ใน HLM นี่เคยคุยกัน 2-3 รอบแล้วคับ

ผมยกตัวอย่าง,,, ยางแตก บนทางยก ทางด่วน, ชั่วโมงเร่งด่วน รถติดยาวหลายกิโล
....ยางแตกบนเขา,,, ถนนแคบ พื้นที่ตับขัน, จอดนาน อันตรายต่อเพื่อนร่วมถนน
....มียางอะไหล่,,, เปลี่ยน 15-20 นาทีก็เสร็จ, เคลื่อนย้ายได้

ยาง run flat ,,, ถ้าตำรวจไม่หิวเงินเกินไป, น่าจะคุยกันรู้เรื่อง
....ส่วนชุดปะยาง,,, ส่วนตัวคิดว่าข้อจำกัดเยอะเกินไป, ใช้ได้แค่รั่วซึมเล็กน้อยหรือป่าว ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 10:46:26 »
ผมเห็นด้วยว่าควรต้องจับนะ
ถ้ารั่วแล้วกีดขวางการจราจรคนอื่น ขวางรถพยาบาล คนจะไม่ตาย ช้าไป ดันตาย

มันเสียหายไปอีกเยอะนะ

พกยางไว้ไม่เสียหาย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 18:31:43 »
เคยคุยกับร้านยางครับ

ยางอะไหล่ โจรจะเล็งยางที่่ยังไม่เคยลงพื้นเป็นหลักครับ

หากเคยลงพื้นมาแล้ว หนวดหายไปแล้ว เขาจะไม่เอาครับ

เพราะขายไม่ได้ราคา ไม่คุ้มค่าเสี่ยง แต่ก็ยังแนะนำให้ล็อคกันไว้ดีกว่าครับ

8) 8)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 12:20:12 »
เคยได้ยินแต่ก็ไม่เข้าใจ

.
.
.
จริงๆมันคือข้อหาอุปกรณ์ส่วนควบไม่ครบครับ ซึ่งมีจริง

แต่ไม่มีข้อหาไม่มียางอะไหล่หรอกครับ ไม่งั้นพวก Benz , Bm โดนเรียบ
One Day.

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 09:21:05 »
ที่ห้ามใส่รองเท้าแตะ สำหรับคนขับรถโดยสารสาธารณะ กับรถบรรทุก ก็รับได้นะ

เพราะถ้า เขาใส่รองเท้า หูหนีบ พื้นสีขาว หูสีฟ้า (ตราช้างมั้ง)
ซึ่งถ้าใช้มานาน ๆ มันจะลิ่นมาก โอกาสเหยียบเบครพลาดมีสูง

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 20:20:23 »
ห้ามใส่รองเท้าแตะรู้สึกส่วนใหญ่มอไซจะโดนนะครับ