ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษากันชนหน้าหูขาดไม่แนบ ตัวถังค่ะ  (อ่าน 19355 ครั้ง)

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
สวัสดีค่ะ กันชนหน้าโดนถอดเข้าๆออกเห็น5-6ครั้งได้หรือาาจะเกินค่ะ สาเหตุคือโคมไฟหน้ามีdefect เปลี่ยนมา4คู่ จนกันชนช้ำแล้วค่ะ รุ่นที่ใช้คือaccord2.4 G9 สีเทาดำค่ะ
ล่าสุดส่องดูเองด้วยความทนไม่ไหวปกติ รักรถทุกคนมองแล้ว ไม่เปะปวดใจบอกไม่ถูก ค่ะ เส้นสายกันชนด้านข้างกับตัวถังลาย ไม่ต่อกันค่ะ คือศูนย์คงใส่เยื้องมาข้างหลัง เพื่อนให้ตกน้อยแต่ก็ตกอยู่ดี ค่ะ
ถามช่างทำสีที่ศูนย์ แห่งหนึ่ง ช่างว่าเรียกง่ายกันชนช้ำ หูยืดหมดค่ะ ต่อให้เชื่อมหู ก็คงไม่เข้ารูปแล้ว หน้ำซ้ำช่องไฟ กับกันชนห่างออกมาให้เห็น สามารถเอาเหรียญ 10 หย่อนได้เลยค่ะ ครั้นจะไปเอาเรื่องศูนย์ที่ถอดจนช้ำ คงไม่ได้เรื่องง่ายๆอาจจะปวดหัวกลับด้วย
1. ทำยังไงให้กลับมาเหมือนเดิมดีค่ะ
ที่คิดไว้ เบิกกันชนใหม่ทำสีค่ะเข้าใจว่าคงสีไม่100% และเบิกหูยึดกันชนใหม่พร้อมกันทีเดียวเลยค่ะแต่รวมๆสีไม่ประหลาดมากพอรับได้ค่ะ
2. เช็คอะไรบ้างหลังจากทำสีค่ะ ช่างว่าจะมาถาบก่อนยังไม่ใส่ จะได้ไม่ต้องถอดเข้าๆออกค่ะ
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ป.ล อาจจะดูรักรถไปไหม แต่ปกติใช้2คัน เงาจนหลายคนทัก ปกติทั้งลงcleaner waxก็ลงทุกครั้งที่ล้างค่ะ ไม่เงาออกจากบ้านไม่ได้ค่ะ555 แต่เดินผ่านกันชนหน้าทีไรทำใจไม่ได้ทุกทีค่ะ
ขอบคุณค่ะ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
Re: ปรึกษากันชนหน้าหูขาดไม่แนบ ตัวถังค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 18:58:56 »
ผมเป็คนหนึ่งที่รักรถ เช็ดถูรถแทบทุกวัน น็อตตัวไหนหลุด ผมเช็ค มุดเข้าไปใส่ ปัจจุบัน ขับ civic fb มีปัญหาแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้เลย เคยแงะออกแล้วประกอบใหม่ สักพักก็เป็นเหมือนเดิม แนะนำว่า ให้ทำใจครับ มองข้ามๆ มันไปบ้าง ไม่งั้นเราจะทุกข์  :D

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษากันชนหน้าหูขาดไม่แนบ ตัวถังค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 19:17:36 »
ผมเป็คนหนึ่งที่รักรถ เช็ดถูรถแทบทุกวัน น็อตตัวไหนหลุด ผมเช็ค มุดเข้าไปใส่ ปัจจุบัน ขับ civic fb มีปัญหาแบบเดียวกับเจ้าของกระทู้เลย เคยแงะออกแล้วประกอบใหม่ สักพักก็เป็นเหมือนเดิม แนะนำว่า ให้ทำใจครับ มองข้ามๆ มันไปบ้าง ไม่งั้นเราจะทุกข์  :D
ทำใจอยู่นานค่ะครั้งไปเห็นของคนอื่นก็เครียดทุกทีไปตอนนี้ถึงกับสั่งกันชนไปแล้วค่ะยอมเข้าเนื้อเอง สักครั้งค่ะ มีจุดไหนต้องเช็คไหมค่ะขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 19:42:50 »
ทำใจอยู่นานค่ะครั้งไปเห็นของคนอื่นก็เครียดทุกทีไปตอนนี้ถึงกับสั่งกันชนไปแล้วค่ะยอมเข้าเนื้อเอง สักครั้งค่ะ มีจุดไหนต้องเช็คไหมค่ะขอบคุณค่ะ
เมื่อถอดกันชนหน้าออก ลองดูที่จุดยึดต่างๆอะครับ ว่ามันคืนตัวไปมากแค่ไหน จุดไหนที่มีน็อต ผมก็ขันให้แน่น ส่วนรอยต่อของชิ้นส่วนรถ ผมพยายามบีบ ให้มันเข้ารูปเหมือนเดิมครับ อย่างรถผม ติดสเกิร์ต ใช้ไปสักพักร่องรอยต่อมันก็ห่าง ทำวิธีข้างต้นก็ช่วยได้ครับ แต่สักพักก็ตกเหมือนเดิม ผมเคยไปถามที่ศูนย์ได้คำตอบว่า เป็นปกติครับ ของรถติดสเกิร์ต มันหนักเลยดึงทำให้เกิดช่อง

ออฟไลน์ eurotoy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 19:49:02 »
รบกวนถามครับ ที่ว่าไฟหน้ามีdefect อาการเป็นยังไงครับ ผมใช้ accord g9 เหมือนกัน เผื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิก  ว่าแต่เรื่องการถอดประกอบของช่างที่ศูนย์ที่ถอดจนช้ำ เป็นผมเองคงไม่อยากจะยอมนะครับ ถึงกับต้องซื้อกันชนทำสีใหม่ รถเราไม่ได้เกิดอุบัติเหตุนะ ประกันมีไหมครับ   ส่วนตัวเจอช่างทีเหมือนต้องวัดใจว่าจะเจออะไรบ้างทั้งที่เข้าศูนย์แท้ๆ (ขำเรื่องรถครับนึกว่าเป็นคนเดียว ชอบรถเงาๆสะอาดๆเหมือนกันเลย ;) ;))

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 20:07:17 »
Civic fd ผมเคยหูยึดกันชนขาดเหมือนกันครับ ทำให้มันเผยอออกมา เลยใช้กาวยางยูฮูทาๆแล้วก็ดันเข้าไปให้กาวมันยึด ก็แข็งแรงดีนะครับกันชนก็ไม่ดีดออกมาอีกเลย

แต่รถของ จขกท ไม่ใช่สีขาว ผมว่าก็เปลี่ยนกันชนไปเถอะครับ สีไม่เพี้ยนหรอกครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 22:55:17 »
ไฟหน้ามีปัญหาเช่นกันครับ ผมใช้ซิลิโคลน เกรดดีๆ ยาเข้าไปในร่องบัคเกต ปิดกันชนเข้าแปะพาสเตอร์ กาวทิ้งไว้ 1 คืน ถ้าใช้ ซิลิโคลนราคาถูกไม่อยู่ครับ..

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 23:12:37 »
หูยึดตัวที่ต้องขันกับสกรูเกลียวปล่อย ขันจากซุ้มล้อ ต้องหักเลี้ยวล้อช่วยตัวนั้นใช่ไหม

ห่วงรูมันบอบบาง ยืดหรือขาดง่ายมาก   ทำให้ขันไม่มีแรงบีบให้ชิด ห้อยๆออกมา

ผมแก้ โดยไม่ใช้สกรูเกลียวปล่อย ใช้เคเบิลไทร์สีดำแทน ร้อยแล้วดึงจะทำให้ชิดแนบสนิทดีครับ

ไม่รู้วิศวะกรออกแบบมายังไง เล็กพอๆกับห่วงห้อยพระเครื่อง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2015, 23:28:59 »
ดูเหมือนจะเป็นปัญหาเล็กน้อยนะ แต่ก็เกิดขึ้นกับรถหลายรุ่นเพราะทำจุดยึดบอบบางเกินไป
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 07:53:03 »
รบกวนถามครับ ที่ว่าไฟหน้ามีdefect อาการเป็นยังไงครับ ผมใช้ accord g9 เหมือนกัน เผื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิก  ว่าแต่เรื่องการถอดประกอบของช่างที่ศูนย์ที่ถอดจนช้ำ เป็นผมเองคงไม่อยากจะยอมนะครับ ถึงกับต้องซื้อกันชนทำสีใหม่ รถเราไม่ได้เกิดอุบัติเหตุนะ ประกันมีไหมครับ   ส่วนตัวเจอช่างทีเหมือนต้องวัดใจว่าจะเจออะไรบ้างทั้งที่เข้าศูนย์แท้ๆ (ขำเรื่องรถครับนึกว่าเป็นคนเดียว ชอบรถเงาๆสะอาดๆเหมือนกันเลย ;) ;))
จะมีคราบด้านในโคมค่ะต้องมองแบบ Close up เลยค่ะเห็นเพราะล้างรถเองบางครั้งค่ะ คราบจะมีน้อยบ้าง เยอะบ้างไม่เท่ากันด้วยกัน ลักษณะคราบไหลจากบนลงล่าง แล้วก็จะหยุดเหมือนแข็งลงมาไม่สุดค่ะ งงมาก ตรงที่เบิกโคมมาใหม่ส่องแล้วไม่มีแน่ๆพอใช้สักพักมาอีกแล้ว ส่วนใหญ่คราบจะอยู่ที่ด้านข้างโคมค่ะ จากทางด้านบน เรื่องนี้คงต้องยอมแล้วค่ะ เปลี่ยนยังไงก็ไม่หายค่ะ ไปดูแต่ละคันเป็นมากเป็นน้อยไม่เท่ากันด้วยค่ะ
ส่วนกันชนออกเอง พร้อมหูยึดค่ะ ให้ประกันออกค่าทำสีค่ะ เซ็งเหมือนกัน แต่ครั้นจะเอาเรื่องศูนย์ ไม่น่าจะยอมง่ายๆกว่าจะยอม เราคงปวดหัวเกินค่ากันชนที่เบิกแน่ๆค่ะ เลยทำใจไว้เลยค่ะ
รถไม่เงาไม่วิ้ง waxไม่ลง ไม่ยอมออกจากบ้านง่ายๆค่ะ55 ล้างแล้วไม่ลงมันเหมือนไม่จบยังไงไม่รู้ค่ะ wax อุปกรณ์ เต็มบ้านเลยค่ะ da ก็ถึงขั้นถอยซะเลย เจอแต่ ผช เขาเป็นกัน นี้ ผญ เป็นงี้ไม่เคยเจอเลย เรานี้ยังไงไม่รู้ ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ชอบคนรักรถค่ะ :D
ป.ล เรื่องสีกันชน มีอะไรแนะนำตอนเช็คสีไหมค่ะ เรื่องนี้ไม่ค่อยมีความรู้มากหนักเลยค่ะ

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 08:17:33 »
Civic fd ผมเคยหูยึดกันชนขาดเหมือนกันครับ ทำให้มันเผยอออกมา เลยใช้กาวยางยูฮูทาๆแล้วก็ดันเข้าไปให้กาวมันยึด ก็แข็งแรงดีนะครับกันชนก็ไม่ดีดออกมาอีกเลย

แต่รถของ จขกท ไม่ใช่สีขาว ผมว่าก็เปลี่ยนกันชนไปเถอะครับ สีไม่เพี้ยนหรอกครับ
ขอบคุณค่ะ แต่มันไม่ใช่ขาดอย่างเดียวอะค่ะ ตกด้วยนี้ซิค่ะทุกวันนี้ไม่ ดีดออกแต่ช่องไฟต่างๆมีให้เห็นเลยค่ะ แถมล่าสุดที่เป็น ดันใส่เลื่อนขยับเยื้องไปข้างหลังค่ะ ขาดว่าหูขาดแต่ คนใส่เลยทำแบบนี้แล้วไม่แจ้งให้เรารู้ ค่ะ :(

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 08:23:45 »
ไฟหน้ามีปัญหาเช่นกันครับ ผมใช้ซิลิโคลน เกรดดีๆ ยาเข้าไปในร่องบัคเกต ปิดกันชนเข้าแปะพาสเตอร์ กาวทิ้งไว้ 1 คืน ถ้าใช้ ซิลิโคลนราคาถูกไม่อยู่ครับ..
เปลี่ยนแล้วหายไหมค่ะ อันนี้คงต้องถอดใส่ใหม่ ดังที่บอกล่าสุดหลายเดือนก่อนใส่เยื้องไปข้างหลังอีกค่ะแถมหูมาขาดอีก ที่รู้เพราะเอะใจเอาไฟฉายส่องดูค่ะ

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 08:41:30 »
หูยึดตัวที่ต้องขันกับสกรูเกลียวปล่อย ขันจากซุ้มล้อ ต้องหักเลี้ยวล้อช่วยตัวนั้นใช่ไหม

ห่วงรูมันบอบบาง ยืดหรือขาดง่ายมาก   ทำให้ขันไม่มีแรงบีบให้ชิด ห้อยๆออกมา

ผมแก้ โดยไม่ใช้สกรูเกลียวปล่อย ใช้เคเบิลไทร์สีดำแทน ร้อยแล้วดึงจะทำให้ชิดแนบสนิทดีครับ

ไม่รู้วิศวะกรออกแบบมายังไง เล็กพอๆกับห่วงห้อยพระเครื่อง
ตอนแรกๆพอรับได้พอถอดบ่อยเข้าเริ่มตกแล้วค่ะ ไม่ได้ขาดข้างในซุ้มอะค่ะ ขาดตัวอยู่ด้านข้างรถค่ะตรงมุม ชี้ไปหน้ารถอะค่ะ เรื่องหูยึด ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะทำไมทำมาเล็กๆบางๆไม่เข้ากับขนาดกันชน เลย แถมน่าจะทำเพื่อถอดยึดกับได้บ้าง เพลียใจค่ะ
เบิกกันชนไปแล้วค่ะ ท่ายึดคงต้องถอดออกมายกใหญ่ เพราะที่ใส่อยู่ขอบเยื้องไปข้างหลังอีกด้วย ค่ะ

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 10:20:06 »
ผมเข้าใจ จขกท เลยยคับ วิธีแก้ก้อคือคงต้องเครมกันชนใหม่+กิ๊ฟล๊อค กันชนด้วยคับบ เพราะพลาสติกกน่าจะเสียรูปแล้ววคับ เป็นธรมดาคับพลาสติกถอดเข้าถอดออกเสียรูปได้ง่ายย+ช่างเวลาถอดชอบข่มขืนรถเราด้วยย เห็นแล้วแบบถ้ากรูถอดเองได้กรูถอดให้เองงดีกว่า มี 2 วิธีง่ายๆ 1.ควักตังเองกับ2.เสียประวัติเครมประกัน

เครมสี ถ้าเป็นกันชนหน้าพลาสติก เครมสีใหม่โลดเลยคับจากที่ผ่านมา เพี้ยนค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกันเนื้องานที่ตัวถังเป็นเหล็กพวกประตูฝากระโปรงที่เป็นเหล็กคิดว่าทำยากกว่า ซ่อมศูนย์มีรับประกันงานซ่อมอยู่ไม่พอใจเราต้องโว้ยวายยคับ

คแนะนำก้อ ผมจะตามไปดูชั่งที่ศุนย์ทั้งขั้นตอนการถอดและใส่ประกอบเลยยคับ เผื่อบางทีช่างเห็นเจ้าของมายืนดู เค้าอาจจะมีความเกรงใจเจ้าของรถนิดนึง

เรื่องช่องไฟตัวถังต่างๆๆ เอกลักษณ์ของ honda ไปแล้วคับ เป็น ตั้งแต่ FD ผมป้ายแดงเลยยยT_T คิดในทางที่ดี ถ้าชิดแนบสนิท honda ปลอมม 55+

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 12:11:15 »
ปุ๊กยึดกันชน แต่ไม่รู้ว่าตัวกันชนด้านในรูยืดแค่ไหน
จากกระทู้ เพื่อแก้ให้ได้ถูกใจ คงต้องเปลี่ยนกันชนหน้าใหม่และปุ๊กใหม่
พวกพลาสติกถอดเข้า ถอดออกบ่อย ยังงัยก็จะไม่สนิทเช่นเดิม
One Day.

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 17:15:40 »
จริง ๆ พอ เคลม 2ครั้งนี่ต้องตรวจดูสภาพว่ามันมีปัญหาอย่างไร  และแก้ไขอย่างไร?  ช่างน่าจะแนะนำ  ส่วนอุปกรณ์เหล่านี้ถอดหลายครั้งเป็นอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 21:38:00 »
Honda คันเก่าก็เป็น แปลกใจทำไมเป็นแต่ยี่ห้อนี้ ยี่ห้ออื่นที่บ้านไม่เป็นเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 23:00:36 »
เข้าใจอารมณ์คนรักรถ
รถผมแมลงเข้าไฟท้ายเยอะ เข้าทางฝากระโปรง เวลาเปิดฝากระโปรงท้ายนานๆ มันบินเข้าไป
แกะโคมออกมาแล้วไม่สามารถเอาศพแมลงนับสิบออกมาได้ ผมนี่ซื้อไฟท้ายชุดใหม่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2015, 23:02:24 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 09:33:18 »
ผมเข้าใจ จขกท เลยยคับ วิธีแก้ก้อคือคงต้องเครมกันชนใหม่+กิ๊ฟล๊อค กันชนด้วยคับบ เพราะพลาสติกกน่าจะเสียรูปแล้ววคับ เป็นธรมดาคับพลาสติกถอดเข้าถอดออกเสียรูปได้ง่ายย+ช่างเวลาถอดชอบข่มขืนรถเราด้วยย เห็นแล้วแบบถ้ากรูถอดเองได้กรูถอดให้เองงดีกว่า มี 2 วิธีง่ายๆ 1.ควักตังเองกับ2.เสียประวัติเครมประกัน

เครมสี ถ้าเป็นกันชนหน้าพลาสติก เครมสีใหม่โลดเลยคับจากที่ผ่านมา เพี้ยนค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกันเนื้องานที่ตัวถังเป็นเหล็กพวกประตูฝากระโปรงที่เป็นเหล็กคิดว่าทำยากกว่า ซ่อมศูนย์มีรับประกันงานซ่อมอยู่ไม่พอใจเราต้องโว้ยวายยคับ

คแนะนำก้อ ผมจะตามไปดูชั่งที่ศุนย์ทั้งขั้นตอนการถอดและใส่ประกอบเลยยคับ เผื่อบางทีช่างเห็นเจ้าของมายืนดู เค้าอาจจะมีความเกรงใจเจ้าของรถนิดนึง

เรื่องช่องไฟตัวถังต่างๆๆ เอกลักษณ์ของ honda ไปแล้วคับ เป็น ตั้งแต่ FD ผมป้ายแดงเลยยยT_T คิดในทางที่ดี ถ้าชิดแนบสนิท honda ปลอมม 55+
เบิกกันชนใหม่แล้วค่ะ พร้อมหูยึดไปด้วย เอาให้ครบเซ็ท แต่ศูนย์นี่คนละที่ๆเก่าคือที่ๆออกรถค่ะ ทำรถเราช้ำ หลายจุดแล้ว ขนาดยืนดูพลุกแตกเหลือครึ่งตัวยังคว้ามาใส่เข้าไป คาดว่าไม่ใช่ของรถตัวเองแน่ๆเน่ามาก ใส่พลาสติกกลับมาบ้านเกยกัน ยืนดูด้วยความเหนื่อย กลับไปอีกวัน แก้ใส่ใหม่ ทำหน้าเหมือนเราผิด ทีีเราเข้ามาแก้งาน เลยลากันแล้วไม่ได้กลับไปเลย เพราะคงจำได้ขึ้นใจออกรถวันแรกก็ไฟโชว์แล้วค่ะ เห็นหน้ากันจนเอียนไปเลยค่ะ. ครั้งนี่ที่อื่น คงยืนดูด้วยและเอารถไปขนกันชนเก่ากลับบ้านด้วยค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะค่ะ มีคนเข้าใจเราแล้ว55

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 09:39:31 »
จริง ๆ พอ เคลม 2ครั้งนี่ต้องตรวจดูสภาพว่ามันมีปัญหาอย่างไร  และแก้ไขอย่างไร?  ช่างน่าจะแนะนำ  ส่วนอุปกรณ์เหล่านี้ถอดหลายครั้งเป็นอยู่แล้วครับ
ยังไม่เคยเคลมเลยค่ะ ช่างทำสีบอกเหมือนกันว่า กันชนช้ำ ท่าให้เหมือนเดิมยังไงคงยาก ทางแก้จึงมีแค่นี้ค่ะ

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 12:05:10 »
เออ อาการเดียวกับรถน้องสาวผมเลย มุมหน้าขวากันชนมันไม่ได้องศาดูแล้วขัดใจ พ่อผมเคยคิดว่าจะเบิกกันชนใหม่ซะเลย เค้าว่าเดินผ่านทีไร มันแปล็บที่ใจเค้ามากๆ ได้เจ้าของกระทู้เป็นต้นแบบแล้ว555

ออฟไลน์ eurotoy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 14:40:11 »
จะมีคราบด้านในโคมค่ะต้องมองแบบ Close up เลยค่ะเห็นเพราะล้างรถเองบางครั้งค่ะ คราบจะมีน้อยบ้าง เยอะบ้างไม่เท่ากันด้วยกัน ลักษณะคราบไหลจากบนลงล่าง แล้วก็จะหยุดเหมือนแข็งลงมาไม่สุดค่ะ งงมาก ตรงที่เบิกโคมมาใหม่ส่องแล้วไม่มีแน่ๆพอใช้สักพักมาอีกแล้ว ส่วนใหญ่คราบจะอยู่ที่ด้านข้างโคมค่ะ จากทางด้านบน เรื่องนี้คงต้องยอมแล้วค่ะ เปลี่ยนยังไงก็ไม่หายค่ะ ไปดูแต่ละคันเป็นมากเป็นน้อยไม่เท่ากันด้วยค่ะ
ส่วนกันชนออกเอง พร้อมหูยึดค่ะ ให้ประกันออกค่าทำสีค่ะ เซ็งเหมือนกัน แต่ครั้นจะเอาเรื่องศูนย์ ไม่น่าจะยอมง่ายๆกว่าจะยอม เราคงปวดหัวเกินค่ากันชนที่เบิกแน่ๆค่ะ เลยทำใจไว้เลยค่ะ
รถไม่เงาไม่วิ้ง waxไม่ลง ไม่ยอมออกจากบ้านง่ายๆค่ะ55 ล้างแล้วไม่ลงมันเหมือนไม่จบยังไงไม่รู้ค่ะ wax อุปกรณ์ เต็มบ้านเลยค่ะ da ก็ถึงขั้นถอยซะเลย เจอแต่ ผช เขาเป็นกัน นี้ ผญ เป็นงี้ไม่เคยเจอเลย เรานี้ยังไงไม่รู้ ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ ชอบคนรักรถค่ะ :D
ป.ล เรื่องสีกันชน มีอะไรแนะนำตอนเช็คสีไหมค่ะ เรื่องนี้ไม่ค่อยมีความรู้มากหนักเลยค่ะ
ใช่เลยครับ คราบที่ว่ามีเหมือนกัน คิดว่าตอนล้างน้ำคงเข้าเพราะล้างรถเองเหมือนกัน บางทีก็ยังคดว่าจะใช่คราบกาวไหม คงต้องทำใจครับ ส่วนเรื่องสีถ้าอู่ดีๆโอกาสเพี้ยนน้อยมากครับ ผมเองก็พึ่งเปลี่ยนกันชนหน้า ทำสีใหม่โดยรวมโอเคครับ

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2015, 19:31:59 »
เออ อาการเดียวกับรถน้องสาวผมเลย มุมหน้าขวากันชนมันไม่ได้องศาดูแล้วขัดใจ พ่อผมเคยคิดว่าจะเบิกกันชนใหม่ซะเลย เค้าว่าเดินผ่านทีไร มันแปล็บที่ใจเค้ามากๆ ได้เจ้าของกระทู้เป็นต้นแบบแล้ว555
555 จริงๆต้องมีคนประเภทอย่างนี้ จำนวนหนึ่งค่ะ ชอบหนะคนรักรถแบบ ฉันจะยอมทุ่มทุนสร้าง แต่จะไม่ยอมเห็นให้ปวดใจ อีกใจมันก็สบายใจดี แต่ อีกใจนี้มันความผิดเราหรอนี้
ป.ล ต้นแบบ ยินดีให้เลียนแบบค่ะ เพื่อลดอาการ แปลบๆที่ใจค่ะ555 ::)

ออฟไลน์ mz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 22:30:13 »
ใช่เลยครับ คราบที่ว่ามีเหมือนกัน คิดว่าตอนล้างน้ำคงเข้าเพราะล้างรถเองเหมือนกัน บางทีก็ยังคดว่าจะใช่คราบกาวไหม คงต้องทำใจครับ ส่วนเรื่องสีถ้าอู่ดีๆโอกาสเพี้ยนน้อยมากครับ ผมเองก็พึ่งเปลี่ยนกันชนหน้า ทำสีใหม่โดยรวมโอเคครับ
จริงๆไม่อยากจะยอมเหมือนกันเรื่อง โคมไฟแต่คนอื่นเขาก็เป็นกัน แถมเปลี่ยนกี่คู่ๆก็ไม่หาย จริงๆ แก้มาหลายอย่างเลย ที่บ้านหาคิดมากกับรถไปเปล่า ส่วนตัวไม่แน่ใจค่ะ แต่พอบางทีมีอาการแปลกๆมันไม่ได้แก้จบ ครั้งเดียวนี้แหละค่ะ หรือตั้งแต่ก่อนเรียน ขับทุกคันไม่มีความรู้เรื่องรถ ใช้ๆเข้าศูนย์เช็คไม่มีเวลามานั่งจับอาการหรือใส่ใจอะไร หรือไม่สังเกตุเหมือนตอนนี้ไม่รู้ค่ะ ส่วนตัวชอบ design ติดหลายอย่าง งานประกอบ มีหลายจุดให้ตำหนิ รวมถึง อะไหล่ ไม่ได้คุณภาพค่ะ  ตอนนี้ยอมแพ้แล้วกับโคมหน้าจริงๆค่ะ กันชนที่ทำสีรุ่นไหนค่ะ สีอะไร แต่นี้ตัวเองไปทำสีที่ศูนย์เอาค่ะ ราชพฤกษ์ นนท์ ไม่ได้โทรเช็คเลยว่าของมาหรือยัง ได้แต่แจ้งเขาไปว่าเราไม่รีบร้อนไม่อยากเร่งงาน ค่ะ ขอดีๆแล้วกันค่ะ