ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไร ให้คนขับรถ(มีไม่น้อย)เลิกเปิดไฟฉุกเฉินตอนจะวิ่งผ่าน 4แยก  (อ่าน 6625 ครั้ง)

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
ไฟ 4 ways hazard เปิดกันพร่ำเพรื่อ ก็ต้องขอให้กรมขนส่งทางบก โฆษณา รนณรงค์ทุกช่องทางสื่อสัก 60 วันผู้ใช้รถจะได้เข้าใจถ่องแท้มากขึ้น ช่วยทำหน่อยครับ กรม ขบ. ไม่่งั้น รถสี่ทิศ เห็นกันคนละกระพริบ สองกระพริบมันก็ จะชนกันอยู่อย่างที่เป็นอยู่นี่ละ

ออฟไลน์ yourturle

ยากครับ คนไทยเคยอะไรมานาน มันฝั่งหัว
เหมือนมอไซคขับย้อนศร รณรงค์ตอนมีอุบัติเหตุ พอเงียบ ก็ลืม มันขึ้นอยู่ที่จิตสำนึก
One Day.

ออฟไลน์ TorTy

พอดี ผมมีความเห็นไม่ค่อยตรงกับ จขกท เลยขอลบความเห็นตัวเองไปแล้วครับ

เดี๋ยวโดนเคือง วันหลังเกิดขอไปมีตติ้งด้วย ไม่มีใครคุยด้วย เป็นลมเลย

ไม่อยากให้ลบนะครับ  มันเป็นความเห็นที่แตกต่าง ทางเวปก็เปิดกว้าง  ส่วนตัวแล้ว ยอมรับความเห็นที่ต่างออกไปและให้ความเคารพ  เชื่อว่าทุกคนในบอร์ดแห่งนี้ก็คิดเช่นนี้เหมือนกัน   :)

ขอบคุณครับ

ที่ผมเห็นต่างคือ มันไม่ถูกกฏ แต่ทำให้ เราเอ่านใจ
เขาได้ว่าขณะ เข้าทางแยก ว่าเขาจะตรงไปแน่ๆ(อุปกรณ์ไฟต้องครบนะ)

ดีกว่า ต้องมาเดาว่า เขาจะเลี้ยวไหมแล้วลืมเปิดไฟ

พวกรถทัวร์ รถพ่วง ให้สัญญาณ ตลอด ก็ดีนะครับ 

ส่วนตอนฝนหนัก ก็ไม่สมควรเปิด 

ที่เปิดน่าจะเพราะสีเหลืองทะลุทะลวงฝนได้ดีกว่าแดง มั้ง

ทำให้เห็นตำแหน่งรถได้ง่าย

บางครั้งเพื่อรักษาชีวิต คงต้องแหกกฏบ้าง เช่น

ตี 2 ผมไม่ขอจอติดไฟแดงคันเดียว(ตจว นะครับ)ชะลอดูเมื่อว่างก็ไป   ไม่เสี่ยงกับพวกหลับใน

อิ อิ ถูกด่า ชัวร์
คือแบบนี้ครับพี่ลองดูในคลิปแล้วจะเข้าใจผมเคยคิดแบบนี้เหมือนกันครับพอดีคุณพ่อเตือนและอธิบายถึงเข้าใจเราต้องมองจากเพื่อนร่วมถนนครับถ้าเรามองจากตัวเราเองเราจะคิดว่าเปิดนะถูกแล้ว

ที่นี่ปัญหามันเกิดจากว่าเปิดไฟฉุกเฉินแล้วบางทีรถคนอื่นอยู่ในมุมซ้ายมือหรือขวามือเค้าไม่สามารถเห็นไฟรถเราครบทั้งสองด้านครับรถคันที่เห็นเค้าจะเข้าใจว่าเราจะเลี้ยวครับมันเลยเกิดปัญหาตัดหน้ากันครับเพราะคิดว่าเราจะเลี้ยว

ส่วนถ้าพี่ผ่าน 4 แยกตอนกลางคืนหรือกลางวันถ้าเสี่ยงชะลอความเร็วต๊อบไฟหน้าแทนดีกว่าครับอันนี้หลักสากลเข้าใจกันปลอดภัยกว่า

ส่วนฝนตกแล้วเปิดไฟฉุกเฉินที่เค้ารณรงค์ไม่ให้ทำกันเพราะรบกวนสายตารถที่ขับตามครับทำให้เกิดความเมื่อยล้าของสายตาส่งผลต่อการกะระยะรถโดยตรงครับอันตรายมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2015, 02:17:22 โดย TorTy »

ออฟไลน์ Fly to dream

ข้ามแยกผมใช้ไฟสูงครับ เค้ารู้แน่ๆว่าเราตรง และจะไม่เบรก

ผมวิ่งทางไกลกลับ ตจว บ่อยๆ ข้ามแยกนี่แว็ปไฟสูงเป็นจังหวะเลย มีรถไม่มีรถก็ทำ ส่วนกลางวันแช่ไฟสูงพักนึง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมเจอเรื่องฮาๆกับไฟนี้เหมือนกัน ปกติผมผ่านสี่แยกหน้าปากซอยผมไม่เคยเปิดเลยนะ
มีอยู่วันนึงตำรวจมาโบกแยกนี้ ผมก็ไม่เปิดตามปกติ พอถึงคันผมจะข้ามแยกตำรวจตะโกนมาเลย
"เปิดไฟฉุกเฉินด้วยสิ" ผมเลยแง้มกระจกย้อนไปว่าข้ามแยกต้องเปิดไฟฉุกเฉินด้วยหรอ ตำรวจบอก"ต้องเปิด"
ผมเลยขับต่อแบบงงๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เริ่มแรกเคยทำครับ เพราะทำต่อๆกันมาจากที่บ้าน จากนั้นอีก 1 ปีไปต่อใบขับขี่ ได้ดูวีดีโอที่เค้าเปิดอบรมเลยกระจ่างครับ เลิกทำนับตั้งแต่วันนั้นมา