ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไร ให้คนขับรถ(มีไม่น้อย)เลิกเปิดไฟฉุกเฉินตอนจะวิ่งผ่าน 4แยก  (อ่าน 6620 ครั้ง)

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
เมื่อเช้าเจออุบัติเหตุรถชนกัน(ไม่รุนแรง) ใกล้ๆบ้าน  ตรง4แยกที่ไม่มีสัญญานจราจร   สาเหตุจากเข้าใจผิด เพราะรถที่เปิดไฟฉุกเฉินขณะวิ่งผ่าน4แยก   คันต้นเหตุก็ยืนยันว่าทำถูก เถียงกันไปมา ดูแล้วเพลียมาก 

คิดเล่นๆ ทำอย่างไรกันดี จะช่วยกันรณรงค์ไม่เปิดไฟฉุกเฉินตอนวิ่งผ่าน4แยก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
แถวบ้านผมมีป้าคนนึงอย่าว่าแต่ผ่านสี่แยกเลยครับ แค่ชลอรถแกก็เปิด แกจอดซื้อน้ำเต้าหู้ข้างทางที่จอดเทียบไม่ได้แกก็เปิด
เคยบอกแกหนนึงว่าป้าอย่าใช้ไฟแบบนี้มันอันตรายมันทำให้รถทางซ้ายกับทางขวาเค้าเข้าใจผิดได้มันจะชนกัน แกก็เถียงว่า
ที่โรงเรียนสอนขับรถบอกว่าถูกทำได้ไม่ผิดกฏหมาย ปรากฏว่าโรงเรียนสอนขับรถอันนั้นแมร่งเสรือกอยู่หน้าหมู่บ้านผมเหมือน
กันถ้าไม่สังเกตแทบไม่เห็นเป็นป้ายเล็กๆ "รับสอนขับรถโดยผู้ชำนาญการ เน้นการสอนจริงออกถนนใหญ่" เลยเข้าไปถามว่า
จะให้น้องการเรียนคิดเท่าไหร่แล้วใช้รถอะไรหัด ปรากฏว่าอาจารย์สอนแกงานหลักขับแท็กซี่ รับจ๊อบสอนขับรถเป็นอาชีพเสริม
ใบอนุย่งอณุญาติอะไรไม่มีทั้งนั้น บอกตรงๆว่าพูดไม่ออกก็ว่าป้าแกพฤติกรรมการขับรถคุ้นๆ แต่นึกยังไงก็นึกไม่ออกตอนนั้น

ส่วนป้าคนนั้นยังขับแบบเสี่ยงตายมาอีกหลายปีจนเมื่อ 2 ปีที่แล้วแกก็พลาดเปิดไฟฉุกเฉินข้ามแยกตอนไฟเหลืองรถที่จะมา
อีกทางนึกว่าแกจะเลี้ยวชนเข้าไปเต็มๆ ดีไม่ตายแต่แกก็เลิกขับรถไปเลย ส่วนไอ้สอนขับรถอันนั้นปัจจุบันก็ยังอยู่

ออฟไลน์ Sencha

จับปรับหรือออกเป็นกฎหมายครับ รับรองพูดกันปากต่อปากไวแน่นอน

ออฟไลน์ natty ib-cm

ต้องฝากขนส่งทางบกรณรงค์ และให้เน้นตอนไปสอบใบขับขี่หรือตอนต่อใบขับขี่ ว่าผิดกฎหมายและอันตราย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ต้องให้โดนชนซักทีครับ แล้วค่อยไปอธิบายให้ฟังว่าเป็นเพราะอะไร
ทำไมถึงมีคนมาชนรถเขา ทั้งๆ ที่เปิดไฟแล้ว

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ต้องให้โดนชนซักทีครับ แล้วค่อยไปอธิบายให้ฟังว่าเป็นเพราะอะไร
ทำไมถึงมีคนมาชนรถเขา ทั้งๆ ที่เปิดไฟแล้ว

ฟังดูโหดร้ายนะครับ แต่ว่ามันจริงที่สุด

ออฟไลน์ Highway Star

ขอเสริมอีกนิดตอนฝนตกด้วยครับ จะเปิดไรกันนักหนา แล้วก็วิ่งกันอย่างนั้นเวียนหัวจริงๆครับ จะเลี้ยวเปลี่ยนเลนทีก็ไม่รุ้กันละฮะไฟเลี้ยวไม่มีอะไรทั้งสิ้น  พูดเท่าไหร่ก็ไม่เคยฟังกันนะครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จับสอบใบขับขี่ใหม่ให้หมดทุกคัน แล้วเอาข้อนี้ไว้ข้อแรกของข้อสอบ ข้อดี
1. คนที่มีใบขับขี่ตลอดชีพได้รู้อะไรที่มีปรับปรุงใหม่(หากมี) แต่ถ้าสอบผ่านต้องให้ใบขับขี่ตลอดชีพต่อไป (แต่ผมเชียร์ให้ทำให้ทุก3ปีเลยนะ_ refresh ไปด้วยครับ)
2. คนที่จ้างต่อใบขับขี่ จ้างสอบ จ้างๆๆๆ (เพราะธุรกิจพันตัว อันนี้ผมมั่วๆนะ. 555) จะได้เข้ามาสอบเอง ขนส่งหาวิธีเอาไม่ฝห้ทุจริตกัน
ปล. การที่คนเราใช้อะไรจนชิน อาจรู้หรือไม่รู้ว่าถูกกฏหมายรึเปล่าแล้วยังใช้อยู่ บางทีก็ทำให้มันบอกคนอื่นๆที่ไม่รู้ใช้บ้าง อันนี้อันตราย เพราะจะพากันผิดหมดต่อไปแล้วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ สรุป จับสอบใหม่หมด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ toonze

ความเห็นส่วนตัว อย่าโกรธนะครับ

ผมว่าเปิดไปฉุกเฉิน ผ่านทางแยก ขณะที่ใช้ความเร็ว

ตามธรรมเนียม ของคนขับรถวิ่งทางไกล จะใช้ความเร็วสูง ในเวลากลางคืน

ผมว่าดีครับ ถึงแม้ไม่มีกฏอะไรระบุไว้ แต่เพื่อแสดงเจตนาให้รถอื่นรู้ว่าเราจะตรงไป

ดึกว่าให้ต้องมาเดาใจ ว่าจะเลี้ยว แล้วลืมเปิดไฟหรือเปล่า  บางท่านจะแย้งว่าถ้าไฟเลี้ยวเสียจะมองเป็นเลี้ยว(หากไฟเลี้ยวเสียจะรู้ตัวก่อนแล้วครับ ไฟเลี้ยวข้างเสียจะรัว)

ตามกฏของการอบรมคนขับสแกนเนีย มีข้อที่ระบุไว้เพื่อลดอุบัติเหตุว่า

ต้องทำให้รถอื่นเห็นเราและรู้เจตนาเราว่าจะเดินรถทางไหน ครับ

คือ ต้องทำให้เขาเห็น และ เห็นเขา จะไม่ชนกัน

แชร์ๆ กันหลายความเห็น ครับ
บางท่านจะแย้งว่าถ้าไฟเลี้ยวเสียจะมองเป็นเลี้ยว(หากไฟเลี้ยวเสียจะรู้ตัวก่อนแล้วครับ ไฟเลี้ยวข้างเสียจะรัว)
คือ ถ้าหลอดขาด ข้างใดข้างนึง  เวลาเปิดไฟฉุกเฉิน  มันจะกระพริบพร้อมกันไม่ว่าไฟข้างไหนจะขาด  ส่วนที่ท่านว่าขับเร็วทางไกล ควรใช้เพื่อแสดง  ผมว่ายิงไฟสูง สองสามที่ ก็น่าจะดีกว่านะครับ ไฟฉุกเฉินก็คือไฟฉุกเฉิน ใช้เวลาจอดหยุดนิ่งดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีคลิปที่ปักหมุดไว้ ยังทำอะไรไม่ได้

ถามทำอย่างไร ตอบ ในทางปฏิบัติคงตอบตายแล้วเกิดใหม่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แก้ยากครับ ผมเห็นจะชนกันบ่อยหลายทีละ

ออฟไลน์ pitoy

• Jr. Member
  • **
เห็นบ่อยจนเข้าใจว่า เขาจะตรงไปแล้วครับ เห็นทีไรก้อคิดเหมือนเจ้่ของกระทู้ ให้จราจรเปิดเวปเพจแล้วใครเจอถ่ายรูปส่งไป แล้วมีใบสั่งส่งไปที่บ้านดีไหม? ถ้าไม่มีใครบอกเขาก้อเข้าใจว่าเขาทำถูกตลอดไป

ออฟไลน์ akewizard

ก็คงตัองรอให้รายการทีวีสักช่อง เอาไปทำเป็นรายการกฎจราจรเผยแพร่ทาง TV ให้คนทั่วไปดูครับ  จะได้ผลดีสุด

การบอกกล่าวผ่าน Social มันได้ผลแค่ในระดับหนึ่งเท่านั้นเพราะมันไม่ได้เข้าถึงคนทั่วไปแบบสื่อสารมวลชน

ออฟไลน์ eaton fuller

พอดี ผมมีความเห็นไม่ค่อยตรงกับ จขกท เลยขอลบความเห็นตัวเองไปแล้วครับ

เดี๋ยวโดนเคือง วันหลังเกิดขอไปมีตติ้งด้วย ไม่มีใครคุยด้วย เป็นลมเลย

ออฟไลน์ john

ต้องจับสอบใหม่ แล้วข้อนีใครตอบผิดตกไปเลยครับ มันควรจะมีข้อสำคัญที่ผิดไม่ได้เลยรวมอยู่ในข้อสอบด้วย

จับสอบใบขับขี่ใหม่ให้หมดทุกคัน แล้วเอาข้อนี้ไว้ข้อแรกของข้อสอบ ข้อดี
1. คนที่มีใบขับขี่ตลอดชีพได้รู้อะไรที่มีปรับปรุงใหม่(หากมี) แต่ถ้าสอบผ่านต้องให้ใบขับขี่ตลอดชีพต่อไป (แต่ผมเชียร์ให้ทำให้ทุก3ปีเลยนะ_ refresh ไปด้วยครับ)
2. คนที่จ้างต่อใบขับขี่ จ้างสอบ จ้างๆๆๆ (เพราะธุรกิจพันตัว อันนี้ผมมั่วๆนะ. 555) จะได้เข้ามาสอบเอง ขนส่งหาวิธีเอาไม่ฝห้ทุจริตกัน
ปล. การที่คนเราใช้อะไรจนชิน อาจรู้หรือไม่รู้ว่าถูกกฏหมายรึเปล่าแล้วยังใช้อยู่ บางทีก็ทำให้มันบอกคนอื่นๆที่ไม่รู้ใช้บ้าง อันนี้อันตราย เพราะจะพากันผิดหมดต่อไปแล้วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ สรุป จับสอบใหม่หมด

ออฟไลน์ starlight

พอดี ผมมีความเห็นไม่ค่อยตรงกับ จขกท เลยขอลบความเห็นตัวเองไปแล้วครับ

เดี๋ยวโดนเคือง วันหลังเกิดขอไปมีตติ้งด้วย ไม่มีใครคุยด้วย เป็นลมเลย

ไม่อยากให้ลบนะครับ  มันเป็นความเห็นที่แตกต่าง ทางเวปก็เปิดกว้าง  ส่วนตัวแล้ว ยอมรับความเห็นที่ต่างออกไปและให้ความเคารพ  เชื่อว่าทุกคนในบอร์ดแห่งนี้ก็คิดเช่นนี้เหมือนกัน   :)

ออฟไลน์ mozart

สมัยนี้ผมว่าน้อยแล้วนะครับ สมัยก่อนตอนผมเป็นเด็กนี้ เจอแทบทุกวันเลย

ออฟไลน์ ichamz

เจอครับ บ่อยเลย  บางคันไม่รู้จะเลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวาดี ก็ เปิด ไฟฉุกเฉิน เฉยเลย 
ผมว่ามันอันตรายจริงๆ ไฟฉุกเฉิน เวลาข้ามแยก

ควรมีการรณรงค์ จริงจังครับ เพราะนี่ก็ต้นเหตุในหารเกิดอุบัติเหตุ บ่อยๆ เหมือนกัน

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ขออีกข้อครับ...พวกเปิดกระจกไฟฟ้าแล้วค่อยๆ หย่อนขยะลงบนถนน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Tee+...Lek

เห็นน้องสาวบอกว่า ในวีดีโออบรมตอนต่อใบขับขี่ เค้าก็เน้นย้ำเรื่องนี้นะครับว่าไม่ถูกต้อง

เอาจริงๆ นะครับ อุบัติเหตุทั้งหลาย เกิดจากความประมาท และเห็นแก่ตัวของผู้ขับขี่เป็นส่วนใหญ่ครับ

ตอนฝนตกหนักผมว่า ไฟตัดหมอกนี่แหละควรจะเปิดมากที่สุด เพราะนอกจากจะช่วยผู้ขับขี่แล้ว ยังช่วยให้เพื่อนร่วมทางเห็นเราได้ชัดเจนขึ้นด้วย (แต่ฝนซาก็กรุณาปิดนะคร้บ)

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเกือบชนครั้งนึง เข้าใจผิด คิดว่าเค้าจะเลี้ยว เพราะโดนรถอีกคันบังมุมอีกข้างไว้ น่ากลัวๆๆๆ

ออฟไลน์ NPS2

• **
เอาปุ่มไปไว้ท้ายรถ 555
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ Pat.C

คนขับไม่เคยฟังอบรมตอนสอบ/ต่อใบขับขี่รึป่าวครับ ล่าสุดผมต่อ 5 ปี ก็บรรยายชัดเจนนะครับ ว่าไฟฉุกเฉินใช้ในกรณีไหนบ้าง

ออฟไลน์ 2k

นิสัยคนไทยที่ทำอะไรยึดตามความเคยชินและเสียงส่วนมากมากกว่าความถูกต้อง บอกเลยว่าเปลี่ยนไม่ได้ครับ......เพราะเข้าใจผิดทำแบบนี้กันมาหลายชั่วอายุคนตั้งแต่เริ่มมีรถยุคแรกๆแล้ว ขนาดรถสวนในซอยแคบๆพวกจอดรถข้างทางมันยังเถียงเลยว่า"ใครๆเค้าก็ทำกัน"......อย่างที่หลายคนบอกว่าจะแก้คือต้องให้ตายแล้วไปเกิดใหม่ในประเทศที่เข้มงวดครับ.... :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ digitalss

• **
ข้ามแยกตอนนี้ผมไม่กล้าแล้วพวกเปิดไฟแล้วมา ผมรอให้เขาจะเลี้ยวแล้วผมค่อยออก บางทีต้องระวังเอาเองครับ

ออฟไลน์ O_o"

ไม่รู้เอาความเข้าใจผิดๆแบบนี้มาจากไหน เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งผ่านแยกต่างๆ

มันต้องมีที่มานะครับ มีเหตุผลถึงทำแบบนี้กัน

ยังมีอีกหลายกรณีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2015, 11:42:44 โดย O_o" »

ออฟไลน์ Focuszaa

ต้องยอมรับว่าตอนผมหัดขับรถใหม่ๆ ผมก็เคยทำครับ จนพ่อนั่งไปด้วยแล้วดุผมว่าจะทำให้คนื่นสับสนแล้วเกิดอุบัติเหตุได้ ตั้งแต่นั้นเลยหยุด เปิดไฟฉุกเฉินข้ามแยกเลยครับ เมื่อไม่นานมานี้ผมไปต่อไปใบขับขี่ ทางกรมขนส่งเค้าก็มี Animation ให้เราดูเข้าใจง่ายครับ และชัดเจนดี ส่วนการจะทำอย่างไรให้คนส่วนมากไม่ทำเช่นนี้ ผมว่า คงต้อง กรมขนส่งเอง ทำโฆษณาสั้นๆ ลง Tv กันไปเลย เหมือนพวก สสส เลิกเหล้าของกระทรวง สาธารณสุข แบบนี้เลยดีกว่า เอาแบบสั้นๆได้ใจความผมว่า พวกที่เป็น ครีเอทโฆษณา เค้าทำได้อยู่แล้ว อยู่ที่ว่าจะลงมือทำกันหรือป่าว(ส่วนมากก็เอางบไปดูงานกันซะหมด เห้อ ประเทศไทย )

ออฟไลน์ gorilla

อบรมใบขับขี่มีเนื้อหาแน่นอนครับ

ลองจับปรับซัก 5000 เดี๋ยวก็จำใส่สมองเองครับ

ออฟไลน์ adis

ที่ผมเป็นห่วงมันมียิ่งกว่านั้นครับ
เจอโรงเรียนสอนขับรถยนต์ สอนให้เปิดไฟผ่าหมากเวลาเข้าแยก ผมเจออยู่หลายครั้งจนวันนึงทนไม่ไหว
ยอมจอดรถไปบอกคนสอนเค้าครับ ดีไม่โดนด่ากลับมา
แต่ที่หนักกว่านั้น เจอตำรวจครับ ที่ขับเปิดไฟผ่าหมาก เป็นรถสายตรวจ แรก ๆ คิดว่าเปิดเพราะขอทางฉุกเฉิน
แต่มาเจออีกสองสามครั้ง ก็คิดว่าไม่ใช่แระ ฉุกเฉินก็มีไซเรนนี่หว่า
คุณตำรวจคงไม่ทราบว่ามันผิด  555
แต่ไม่กล่าลงไปบอกครับ หุ หุ

ออฟไลน์ eaton fuller

ไม่อยากให้ลบนะครับ  มันเป็นความเห็นที่แตกต่าง ทางเวปก็เปิดกว้าง  ส่วนตัวแล้ว ยอมรับความเห็นที่ต่างออกไปและให้ความเคารพ  เชื่อว่าทุกคนในบอร์ดแห่งนี้ก็คิดเช่นนี้เหมือนกัน   :)

ขอบคุณครับ

ที่ผมเห็นต่างคือ มันไม่ถูกกฏ แต่ทำให้ เราเอ่านใจ
เขาได้ว่าขณะ เข้าทางแยก ว่าเขาจะตรงไปแน่ๆ(อุปกรณ์ไฟต้องครบนะ)

ดีกว่า ต้องมาเดาว่า เขาจะเลี้ยวไหมแล้วลืมเปิดไฟ

พวกรถทัวร์ รถพ่วง ให้สัญญาณ ตลอด ก็ดีนะครับ 

ส่วนตอนฝนหนัก ก็ไม่สมควรเปิด 

ที่เปิดน่าจะเพราะสีเหลืองทะลุทะลวงฝนได้ดีกว่าแดง มั้ง

ทำให้เห็นตำแหน่งรถได้ง่าย

บางครั้งเพื่อรักษาชีวิต คงต้องแหกกฏบ้าง เช่น

ตี 2 ผมไม่ขอจอติดไฟแดงคันเดียว(ตจว นะครับ)ชะลอดูเมื่อว่างก็ไป   ไม่เสี่ยงกับพวกหลับใน

อิ อิ ถูกด่า ชัวร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2015, 16:10:26 โดย eaton fuller »