ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆครับผมรบกวนถามเรื่อง NISSAN TEANA 230JS กับ MAZDA3 2.0 R SPORT มือสองครับ  (อ่าน 3740 ครั้ง)

ออฟไลน์ kendo2001

• Newbie
  • *
รบกวนถามเพื่อนๆหน่อยนะครับ  ระหว่าง NISSAN TEANA 230JS กับ MAZDA3 2.0 R SPORT มือสอง
1. คันไหนมีอัตราสิ้นเปลืองมากกว่ากันครับ
2. ข้อดี ข้อเสีย แต่ละคันเป็นอย่างไรบ้างครับ
3. การบำรุงรักษา ค่าอะไหล่ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ
 :D :D :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

อยากได้รถ size ไหน

mazda ประหยัดกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าเจอรถสภาพไม่ดีถึงไมล์น้อย ก็จุกจิกนะครับ
โดยรวม teana เปลืองกว่า
แต่
เป็นผมเลือก teana ครับ  8)

ออฟไลน์ mozart

TEANA ครับ เจ้า 3 โฉมแรกมันดูเก่าไปยังไงไม่รู้(ความรู้สึกส่วนตัวครับ)

ออฟไลน์ SM.

อยากได้รถ size ไหน

mazda ประหยัดกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ 2k

ต้องถามก่อนว่าชอบช่วงล่างแบบไหน เทียน่านุ่มซับแรงกระแทกนั่งสบายแต่ถ้าเข้าโค้งแรงๆจะย้วยไม่ถูกใจ มาสด้า3ตรงข้ามกับเทียน่าช่วงล่างเข้าโค้งมั่นใจแต่แข็งกระด้างคนแก่ไม่ชอบ  :-X อัตราเร่งมาสด้า3เครื่อง4สูบไม่ได้ดีแต่ก็ไม่ได้แย่ ตามบุคลิกของรถเครื่อง4สูบที่แรงมาต่อเนื่องในความเร็วต้นแต่ช่วงปลายจะแผ่วแล้ว ส่วนเทียน่าเครื่อง6สูบบุคลิกคือความเร็วต้นธรรมดาๆไม่ทันใจขาซิ่ง แต่ในความเร็วกลางขึ้นไปอัตราเร่งจะดีกว่าเครื่อง4สูบเหยียบแล้วมาทันใจต่อเนื่องกว่า ช่วงความเร็วกลางถึงปลายเป็นถิ่นของเครื่องV6เค้า :) ถ้าซื้อมาแล้วกะอยากจะแต่งต่อผมลงคะแนนให้มาสด้า3เพราะยังให้อู่หาเครื่องMPSมาลงได้อยู่  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
Teana ครับ ผมใช่รุ่นนี้อยู่ ไม่ซื้อนี่ผมบอกเลยว่าพลาดมาก แค่เจอเสียงเครื่องเข้าไปเงินในมือก็สั่นแล้วครับ V6 เพราะมาก
ปล.เตรียมเงินซ่อมไว้ประมาณแสนนึงนะครับ ถ้าใกล้ๆ 2แสนโลเกียร์พังทุกคน

ออฟไลน์ kendo2001

• Newbie
  • *
ส่วนตัวชอบteanaครับ แต่กลัวต้องซ่อมเยอะครับ :P

ออฟไลน์ pong_pjj

• Newbie
  • *
ส่วนตัวชอบteanaครับ แต่กลัวต้องซ่อมเยอะครับ :P
อะไหล่ mazda3 ก็ไม่ถูกน่ะครับ ลองหาข้อมูลในคลับได้ 2 คันนี้ใช้พลังงานทางเลือกได้ทั้งคู่ครับ
ต้องถามก่อนว่าชอบช่วงล่างแบบไหน เทียน่านุ่มซับแรงกระแทกนั่งสบายแต่ถ้าเข้าโค้งแรงๆจะย้วยไม่ถูกใจ มาสด้า3ตรงข้ามกับเทียน่าช่วงล่างเข้าโค้งมั่นใจแต่แข็งกระด้างคนแก่ไม่ชอบ  :-X อัตราเร่งมาสด้า3เครื่อง4สูบไม่ได้ดีแต่ก็ไม่ได้แย่ ตามบุคลิกของรถเครื่อง4สูบที่แรงมาต่อเนื่องในความเร็วต้นแต่ช่วงปลายจะแผ่วแล้ว ส่วนเทียน่าเครื่อง6สูบบุคลิกคือความเร็วต้นธรรมดาๆไม่ทันใจขาซิ่ง แต่ในความเร็วกลางขึ้นไปอัตราเร่งจะดีกว่าเครื่อง4สูบเหยียบแล้วมาทันใจต่อเนื่องกว่า ช่วงความเร็วกลางถึงปลายเป็นถิ่นของเครื่องV6เค้า :) ถ้าซื้อมาแล้วกะอยากจะแต่งต่อผมลงคะแนนให้มาสด้า3เพราะยังให้อู่หาเครื่องMPSมาลงได้อยู่  :P
นอกจากเครื่อง MPS ยังมี 2.3 na ครับ MPS ในคลับหลายคันไม่จบ

ออนไลน์ redsun

เคสนี้

สบาย -> TEANA JS
สนุก --> MAZDA 3

ออฟไลน์ Sammy_

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Teana J31 แบบไม่ลังเล เพราะผมชอบรถขับสบาย
สิ่งพิเศษอีกอย่างของ Teana J31 MC ตัวนี้ ระบบ Welcome Seat กับ Memory Seat ผมชอบมาก

ลองตัดสินใจดูครับ ถ้าเป็นผม ยังไงก็ J31 MC (230JS)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.เทียน่ากินกว่าชัดเจนครับ V6+รถใหญ่กว่า แต่มาสด้าตัวนี้ก็กินใช่ย่อยนะ
2.ไม่ทราบเลยครับ แต่ตัวรถมันคนละแนวโดยสิ้นเชิง

ชอบแนวไหนมากกว่าไปแนวนั้นเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าให้เลือกผมขอ 230 แต่เป็น JM สีฟ้าครับ  ;)

R Sport ก็รอดตัวไป ถ้าตัวก่อนหน้าๆ อย่าลืมเปลี่ยนโคมไฟท้ายล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2015, 09:26:28 โดย 5thAvenue »