ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสพการณ์ ถ้าเจอรถเหตุการ์ณแบบผมจะรับมือยังไงครับ  (อ่าน 24104 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
4ปีผ่านมาแล้ว ที่ผมควบรถFiesta1.5 5Drของภรรยา(รถผมก็มีแต่ผมหวงครับ Focus2.0GDi เลยใช้น้อยกว่า)
เดินทาง(กรุงเทพ-อ.ชาติตระการ)เป็นประจำทุกเดือน ไปหาลูกชายอายุ4ขวบ

ถนนช่วงนครสวรรค์-พิษณุโลก นั้นเรียกได้ว่านรกย่อมๆ
แม้จะมีเกาะกลาง แต่ก็มีฝั่งละแค่2เลน ไหล่ทางแคบ ไม่มีไฟถนน ที่สำคัญ มีแต่หลุมบ่อและรอยปะ กินระยะทางเกิน60กิโลเมตร

ผมเคยมองไม่เห็นหลุม ตกลงไปยางบวม  และหนักกว่านั้น
เคยมองไม่เห็น ต้นไม้เกาะกลาง ล้มพาดลงมากินพื้นที่1เลนกว่าๆ ทำให้ต้องหักหลบเหมือนฉากซิ่งๆในหนัง กระจกมองข้างโดนเกี่ยวหลุดไปทั้งชุด
มันทำให้ผมระวังมากขึ้น และดิฟไฟสูงดูทุกๆ200เมตร(ถ้าไม่มีรถนำทาง)

แต่วันหยุดครั้งล่าสุดที่ผ่านมา ถนนเส้นดังกล่าวปรับปรุงใหม่เรียบร้อยอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน จากหน้ามือเป็นหลังเท้า

เมื่อไปถึงบ้านลูก ยางที่เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่รันอินครบ1,000 กิโล พอดีๆ F1 Direction5 ; 205/50R16

ขากลับ โค้งจำนวนร้อยกว่าโค้ง จากบนเขาอ.ชาติตระการมาถึงพิษณุโลก มันคือสวรรค์ของคนชอบขับรถแบบผม
เพราะยางเดิมมันเก่าจน ขับแค่130ก็สั่นเป็นเจ้าเข้าแล้ว และยังแฉบโค้งอีกต่างหาก

แต่เมื่อมาถึงเส้นเจ้าปัญหา เส้นเดิม พิษณุโลก-นครสวรรค์ ผมก็ได้ประสพการณ์ที่ไม่เจอบ่อยอีกครั้งนึง

แม้จะทำใหม่จนผิวเรียบแล้ว ถนนเส้นนี้ก็ยังแคบอยู่ดี  ทุกๆ 3-5นาทีจะมีรถบรรทุกขนาดใหญ่วิ่งเลนซ้ายให้ต้องแซงอยู่ตลอด
ด้วยยางชุดนี้แม้จะหนืบและดูดถนนขนาดไหน ผมก็ขับไม่เกิน130ไว้ ลมจะได้ไม่เข้ามาก เพื่อให้ภรรยานอนหลับได้นั้นเอง เพราะผมไม่สามารถสู้กับเสียงบ่นภรรยาได้

และแล้วเกิดเหตุ รถกระบะคันหนึ่ง ที่กำลังจ่อตูดรถสิบล้อ แซงออกมาแบบไม่มองกระจกหลัง ขวางช่องผม

ด้วยความเซ็ง ผมเป็นคนที่ใช้เบรคน้อยมาก การันตีเลยด้วยแชมป์ทดสอบประหยัดน้ำมันที่สนามแข่ง Fiesta Ecoboots รุ่นบุคคนทั่วไป

"ทุกครั้งที่เหยียบเบรค หมายถึง คันเร่งที่ต้องเติมลงไปเพื่อให้เร็วเท่าเดิม"

ผมปล่อยให้รถไหลเข้าไปใกล้ๆรถคันนั้น แล้วค่อยเบรค(เพราะบางทีถ้าเรามาเร็วไม่มากจริงๆอาจจะพอดีและไม่ต้องเบรคด้วยซ้ำ)
ใกล้จนห่างกันประมาณ2เมตร แต่ความเร็วมันต่างกันเกินไป เลยต้องเบรค

Fail นิดๆแต่ไม่ใส่ใจ พอแซงสิบล้อได้ ผมเปิดไปเลี้ยวออกเลนซ้ายเอง .... แต่ผมก็ต้อง งง 100 120 130 km/h แล้ว แซงไม่ได้

ผมมองไปที่รถคันนั้น NAVARA สีดำ แล้วนึกในใจ "อะไรเนี่ย อ๋อจะขับเร็ว ดีเลยมีคนนำทางให้ ไม่ต้องระวังกิ่งไม้ที่อาจล้มขวางทาง แบบนี้ผมชอบ"

ไปโลด ผมชะลอจะเข้าหลัง แต่ 130  110   100    90  เฮ้ย!!!! ขนานกันเหมือนเดิม
แว๊บในหัวว่า วันนี้ ไม่น่าจะชิวแล้ว

80   80   80   80  ไม่ยอมไปไหน ขนานผมอยู่ วันนี้ไม่ธรรมดาแน่ เอานะ ยางเรามาเต็มพอดี ขออนุญาติภรรยา

คิ๊กดาวน์ กดมิดด้ามเพื่อแซง 100 120 140 150 ภรรยาก็ลังชิวๆตกใจถามว่า " ขับอะไร!! "

ผมบอกเธอให้ดูข้างหลัง NAVARA ดูดตูดห่างไม่ถึง2เมตร 160 165 170 ผมหงุดหงิดจริงๆแล้ว

ผมหันไปบอกภรรยาว่า อย่ากลัวนะ ผมเอาอยู่ (ในใจก็นึก ผมขับคันนี้มาทุกย่านความเร็วแล้ว 190 ก็ไปถึง แต่นั้นมันถนน3เลนโล่งตรงยาว และตอนนี้ถ้าแตะเบรคไม่มีทางที่จะหนีNAVARAออก)

แซงซ้าย แซงขวา 170 ความเร็วไม่ขึ้นเพราะถอนคันเร่งบ้างเปลี่ยนเลนบ้าง ถ้ารถไม่เข้าเกียร์5 Topspeedเกียร์6จะช้ากว่า

ผ่านไปแค่นาทีเดียว แฟนกลัวแล้ว แต่ผมรู้ดีว่า ยางผมรับได้มากกว่าNAVARAคันนั้นแน่ และถ้าปล่อยยืดเยื้อยิ่งอันตราย

ผมกดมิดด้ามไม่มียก 175 180 เข็มไมล์แทบจะนิ่งแล้ว แต่เริ่มมีระยะห่างบ้าง กระบะนี่แรงจริงๆ กดตั้งนานทำระยะห่างได้แค่50-60เมตร ค่อยๆห่าง แต่ช้ามาก

มองไปเห็น 200เมตรข้างหน้า ทางตัน!!!

เลนซ้ายสิบล้อคลาน  เลนขวาขบวนรถ5คันติดกันเป็นพรวนต่อคิว มนุษย์ลุงที่กำลังแซงสิบล้ออย่างนุ่มนวล

Holy Shit ! ! ! ระยะห่าง 60 เมตรที่ผมอุตส่าห์ทำมา

เหมือนสวรรค์ช่วย บังเกิดเลนที่สามขึ้นมาให้รถยูเทรินสั้นๆ ยาวน่าจะประมาณ300เมตร ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่
ความเร็ว180 ผมไม่ลังเลออกขวา รูดขบวนรถรวดเดียว เข้าหน้ารถคุณลุงแบบ แฉลบใหล่ทางพอดี

แฟนร้อง " พี่อ่ะๆๆๆๆๆๆๆ "

NAVARA เบรคหัวทิ่ม ผมลดความเร็วเหลือ130 แล้วบอกแฟนว่า มันคงไม่เอาแล้วละ
และก็ขับเข้ากรุงเทพโดยไม่เจอรถคันนั้นอีก

ระหว่างนั้นก็คิดไปเรื่อยว่าถ้าไม่ได้เปลี่ยนยางมา หรือเป็นเส้นทางที่เราไม่คุ้นชินอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง กับการโดนขนาบหรือจี้ตูดตลอดทาง

เลยนำมาแชร์ เกี่ยวกับเหตุการณ์นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2016, 11:26:06 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Activehybrid

'
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2015, 15:48:39 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
เคยขับ jazz ที่ 180 ลงเนินช่วยเป็น 190 เข็มไมล์นิ่งแล้วไปต่อไม่ได้ สักพัก NAVARA แซงผมไปจากเลนซ้าย พอถึงบ้านผมนี่ถึงกับมาเปิดเน็ตดู top speed ของ NAVARA เลย

*ตอบกระทู้ เป็นผมก็จะหาวิธีแซงไปให้ได้ครับ

ออฟไลน์ yourturle

อันตรายจริงๆ ต่างถิ่น ต่างพื้นที่ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า :-X
One Day.

promt

• บุคคลทั่วไป
เส้น 117 กลางคืน ขับเร็วระวังจิ้มตูดสิบล้อไฟริบหรี่ นะครับ

ส่วนกลางวัน ระวังกล้องจับความเร็ว

หากเจอแบบนี้ ปล่อยให้เขาไปก่อนครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อ่านแล้วระทึกมาก

ผมก็ชอบทำครับ ปล่อยไหลไปจนเกือบถึงท้ายคันหน้า

เพราะรู้อยู่แล้วว่าเค้าจะต้องเร่งขึ้นไป

แต่บางกรณีผมก็ไม่จี้ ถ้าเป็น ผญ หรือมาในแนวช้าแช่ขวา

ผมไม่จี้ แต่จะหาทางแซงไปแบบปกติ มีไฟเลี้ยว ไม่เบียด ไม่ปาด สุภาพชน

กรณีนี้ผมว่าคุณเจอ Navara ขี้หงุดหงิด

การที่ไปจี้ท้าย ก็คือการกระตุกต่อมซิ่งของนางเข้าอย่างจัง

ผมเป็นคนขับรถไม่ช้าแต่ไม่เร็วเกิน ตั้งใจขับรถมาก เพราะมันสนุก เป็นคนชอบขับรถ

มักจะมองกระจกหลังตลอด ว่าคันหลังเป็นคนยังไง จะปาดหน้าเราไหม

ถ้ามีแนวโน้มว่าจะปาด ผมก็จะกระชั้นชิดระยะคันหน้าแบบไม่น่าเกลียดเท่าไหร่

กันไม่ให้ปาดได้

ถ้าจะปาดเข้ามาก็ต้องเป็นคนบ้า ซึ่งถ้าเจอ ผมก็ยอม

แต่จะขับตามไปแซงคืนแบบเนียน ๆ ดูไม่รู้ว่ากูเอาคืน แบบเนี้ยะครับ

เพราะรถผมอาจจะไม่แรง แต่ผมชำนาญเส้นทาง

ดีแล้วครับ ที่ไม่เกิดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
แต่ก่อนก็ห่ามมากๆก็ทำครับ

เด๋วนี้คาดเดาอะไรไม่ออกเลยซักอย่าง เกิดหักขวาไปในเลนกลับรถแล้วเจอหมาซักตัว ความเร็ว 180 คงดูไม่จืด 
สองปีให้หลังมาเนี่ย ผมขับแบบเรื่อยขึ้นมากๆเลย

ล่าสุดก็โดนไทรทันแวะมาลองด้วยแถวเส้น 33 ผมก็วิ่ง 130 ยาวไม่ได้กะแข่งกับใคร จะดัน จะชะลอ จะทำอะไรก็เถอะผมก็วิ่งแค่ 130 นั่นแหละ ไม่อยากยุ่งไม่อยากเสี่ยง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rotaryman

ผมกลับมองว่ากลัวโดนปล้นมากกว่านะครับ น่ากลัวจริงๆประเภทขับประกบข้างเนี่ยผมเกลียดยิ่งกว่าขับจี้หลังอีก

ออฟไลน์ armkung1045

• Newbie
  • *
    เป็นผมตอบยากครับ เราไม่รู้ว่าอีกคันนึงเป็นคนยังไงกลัวจะเจอแบบคุณนั่นแหละครับ ( เดาไม่ออกว่ามันคิดอะไรกันแน่ จะแข่ง จะกวน หรือหาเรื่อง ) ทุกวันนี้เวลาขับออกไปต่างถิ่น ผมจะตั้งสติ  พยายามไม่ขับจี้ตูดหรือปาดหน้าใครครับ

แนะนำสไตล์ผมละกัน ทางสายกลางคับฮ่าๆๆๆๆ ตั้งสติก่อนสตาร์ท ( อย่างยิ่งในทางไกลและต่างถิ่น ) โดยคำนึงถึงผู้โดยสารเป็นหลักดีกว่าคับ ถ้ามีคนในครอบครัวหรือคนรักผมจะไม่เอาเค้าไปเสี่ยงด้วยดีที่สุดครับ 110-120  ตลอดเส้นทาง ::) ::) ::)

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
เส้นนี้ คอนหวัด-พิดโลก ผมวิ่งบ่อยครับ และผมจะจำกัดความเร็วที่ 110 ไม่เกินนี้เพราะทางเส้นนี้อันตรายพอสมควร

ถ้าวิ่งกลางคืนผมจะหาผู้นำครับ โดยส่วนมากถ้าจะให้ดีก็เลือกรถตู้ เน้นคันที่ขับความเร็วใกล้เคียงที่เราขับ และตามแบบห่างๆ (ไม่จี้ติด) รถตู้มักชอบให้ไฟเตือนครับ ซึ่งมันทำให้เราขับง่าย  พอหมดช่วงที่ต้องการตามและถ้าเราแซงขึ้นมาได้ ก็บีบแตรซักทีเพื่อขอบคุณ หรือกระพริบไฟเลี้ยว ซ้าย/ขวา ก็จะเข้าใจกันครับ

ส่วนถ้าผมเจอเหตุการณ์แบบที่ จขกท. เจอ พวกพยาพยามไม่ให้แซงหรือท้าแข่ง ถ้าเกินลิมิตความเร็วที่กำหนดและยังแซงไม่ได้ ผมยกคันเร่งให้ไปเลยครับ หรือถ้าไม่ยอมไป ผมก็แกล้งแวะซื้อไก่ย่าง ก็คงจบ  เผมว่าไม่ควรเสี่ยงกับเรื่องแบบนี้

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ปกติผมก็เกลียดพวกจี้ตูดนะ เคยเกือบโดนฟอร์ฯ ชนตูดก็ที่เส้นนี้แหละ แต่ของ จขกท.ปล่อยไหลมาก็ไม่น่าเกลียดอะไรไม่ใช่แบบเร่งจี้ คงเจอพวกต่อมโมโหอยู่ตื้นมั้ง

ตามที่เล่ามาผมว่ามันอันตรายและเสี่ยงมากเลยนะครับ จังหวะที่วิ่งเลนสำหรับกลับรถแล้วเบียดเข้า ความเป็นกับความตายเท่าๆกันเลย เป็นผมคงนึกถึงหน้าสูกชายวัย 4 ขวบ ก่อนเลย ขนาดผมยังไม่มีห่วงแบบคุณแค่อายุเพิ่มขึ้น ตอนนี้ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่อยากขับเกิน 120

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2016, 20:02:36 โดย tierak »

ออฟไลน์ alpha14

อยู่ที่ว่าไปกับใคร ถ้าไปกับครอบครัว หรือมีผู้โดยสารก็ปล่อยผ่าน แต่ถ้าไปคนเดียวก็วัดกันเลย รถพร้อมคนพร้อม มาเล้ยยยยย!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2016, 13:53:07 โดย alpha14 »