ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม+ปรึกษา ถ้าหากผมจะซื้อรถ Scirocco มือสองมาใช้...  (อ่าน 4247 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ninetilicious.

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมอยากสอบถามและปรึกษาพี่ๆน้าๆทุกท่านที่ใช้หรือไม่ได้ใช้ Scirocco หน่อยครับ.. ปัจจุบันผมใช้ Ford Ranger อยู่ครับ แต่งไปก็เยอะมากๆ แนว Offroad ดุๆโหดๆเลยแหละ

รถสามารถใช้ได้ทุกสถานการณ์จริงๆ แต่ใจมันก็อยากได้รถสปอร์ตๆเนาะ = =' ขับหล่อๆ รับสาวๆ ไรงี้ 5555+ แต่ก็กังวลเพราะว่างบผมสามารถซื้อได้แค่รถมือสอง

ราคาที่พอรับได้ประมาณ ไม่เกิน 1.2M ครับ จากที่ดูๆในเว็บตอนนี้ งบที่ตั้งไว้คงหาได้แค่รถปี 2011 ครับ เลยอยากทราบว่า " ปัญหามันจุกจิกไหม และ เกียร์พังง่ายและแพงมากจริงหรือเปล่าครับ "

และผมตัดสินใจถูกหรือผิดที่จะขายคันเก่าทิ้งเพื่อไปซื้อรถสปอร์ตมือสองตามใจอยาก...

ขอบพระคุณครับสำหรับคำแนะนำ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: สอบถาม+ปรึกษา ถ้าหากผมจะซื้อรถ Scirocco มือสองมาใช้...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 18:45:23 »
ศูนย์มองข้ามไปได้เลยครับ ส่วนมากคนเล่นตัวนี้ เค้าทำอู่ประจำกัน ต้องหาอู่ที่วางใจให้ได้ไม่งั้นลำบากครับ

อีกอย่าง อะไหล่บางตัวต้องมีรอสั่งเเละราคาเเรงนะครับ   ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน จังหวะเข้าซ่อมไม่มีรถใช้หลายๆวันรับได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: สอบถาม+ปรึกษา ถ้าหากผมจะซื้อรถ Scirocco มือสองมาใช้...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 18:50:37 »
เชียร์ MX-5 มากกว่าครับ http://taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1683009
ผมว่าน่าจะดูแลง่ายกว่ามาก

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 18:53:53 »
ทุกวันนี้ ผมก็เข้าศุนย์นะ ค่าใช้จ่ายมากกว่ารถทั่วไป 3เท่าครับ คล้ายเบนซ์ บีเอ็ม
แต่ความมันในการขับขี่ แบบว่าบีเอ็ม328i 330i ก็สู้เจ้าตัวนี้ไม่ได้

กรณีของคุณที่บอกว่าต้องขายคันเก่าเพื่อซื้อคันนี้ ผมว่าไม่พร้อมครับ รถแบบนี้ต้องมีรถมากกว่า 1คัน จึงควรจะมีครับ
เหตุผลหลักๆคือค่าใช้จ่ายครับ กับอะไหล่บางตัวต้องนำเข้า ใช้เวลา

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 20:18:25 »
อยากได้รถหล่อสาวกรี๊ด โจทย์นี้ไป e92 สบายใจกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 23:29:38 »
ขายคันเก่าไปเพื่อออกคันเก่ากว่า ไม่แนะนำครับ แต่ถ้าซื้อเพิ่มแนะนำเลยครับ ถ้ารถสภาพดีขับแล้วฟินจริงๆ พยายามหาที่แต่งอย่างมากก็แค่กล่อง ถ้าจะให้หาเดิมๆเลย คงหาไม่เจอ พวกไป สเตจ 2 ขึ้นไปห่างไว้ดีกว่าครับ รุ่นนี้เจ้าของซนแน่ๆ (ถ้าเป็นผมก็ซน) และพยายามหาตัวที่เป็นแอร์ดิจิตอล จะให้ไปดู golf ซึ่งขับดีกว่า ออปชั่นดีกว่า ก็หล่อสู้ไม่ได้อีก

อีกทางเลือกนึงซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม        อยากได้สาวกรี๊ดจริงๆ บีทเทิล เลยครับหาเครื่อง 2.0 tsi ก็จะเหมือน golf และ scirocco แล้ว ซึ่งคนที่กรี๊ด scirocco ส่วนใหญ่จะมีแต่ผู้ชายรึป่าว

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 01:13:25 »
ผมสงสัยเรื่อง vw นิดนึงอะครับ ทำไมราคาที่ไทยมันถึงดุจัง position ของตลาดมันคือสูงกว่า toyota หน่อยเดียวเองไม่ใช่หรอ ทำไมราคาที่ไทยใกล้ๆ premium brand หลายๆอัน

ส่วนค่าซ่อมผมว่าแพงน่ะ ตามสภาพรถยุโรป แต่ผมเชียร์ e92 เหมือนกันครับ แพงกว่านิดหน่อย ณ เวลานี้
บางเต้นท์มีรถแบบไม่เชิงผิด กม. ป้ายแดงมาหลายปีถูกกว่าด้วยครับ เพื่อนเพิ่งไปสอยมา i-drive ไม่มีแต่ยังไม่ได้จดทะเบียนเลย
ที่สำคัญ bmw รู้จักมากกว่าด้วยแหละครับ อยากให้สาวกริ๊ดแค่แบรนด์รู้จัก 2 ประตูก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 03:24:02 »
ถ้าเน้นเรื่องความหล่อ ไว้รับสาว ให้สาวกรี๊ด Scirocco ไม่ตอบโจทย์ครับ รุ่นนี้เน้นขับเอามันส์มากกว่า สนองกิเลสคนขับเป็นส่วนใหญ่
ทรงรถมันยังไม่ดึงดูดใจสาวๆมากพอ มองจากท้ายรถคิดว่ารถบ้าน 5ประตูทั่วๆไป

ในงบ 1.2m ถ้าจะไว้หิ้วสาวจริงๆ ไปมอง SLK200 R171 แทนดีกว่าครับ (Z4 ยังเกินงบ) เปลี่ยนล้อAMG ท่อคู่เสียงนุ่มๆแน่นๆ
โหลดสักหน่อย อื้อหืออออ หล่อเกินบรรยาย

ถ้าไม่เชื่อก็ลองหาเพื่อนที่มีรถเปิดประทุน พาขับแบบเปิดหลังคา ผ่านหน้าสาวๆตามผับสิ แล้วจะรู้ว่ารถเปิดประทุนมีแรงดึงดูดสาวๆมากแค่ไหน
ปล.ผมมีรถเปิดประทุนใช้อยู่ ขับเปิดประทุนทีไร เป็นอันต้องมีสาวกรี๊ดวี๊ดว๊ายทุกที แรกๆตอนเอามาใหม่ๆตกใจคิดว่าขับเหยียบตรีนเค้า 555+
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 08:34:17 »
ผมสงสัยเรื่อง vw นิดนึงอะครับ ทำไมราคาที่ไทยมันถึงดุจัง position ของตลาดมันคือสูงกว่า toyota หน่อยเดียวเองไม่ใช่หรอ ทำไมราคาที่ไทยใกล้ๆ premium brand หลายๆอัน

ส่วนค่าซ่อมผมว่าแพงน่ะ ตามสภาพรถยุโรป แต่ผมเชียร์ e92 เหมือนกันครับ แพงกว่านิดหน่อย ณ เวลานี้
บางเต้นท์มีรถแบบไม่เชิงผิด กม. ป้ายแดงมาหลายปีถูกกว่าด้วยครับ เพื่อนเพิ่งไปสอยมา i-drive ไม่มีแต่ยังไม่ได้จดทะเบียนเลย
ที่สำคัญ bmw รู้จักมากกว่าด้วยแหละครับ อยากให้สาวกริ๊ดแค่แบรนด์รู้จัก 2 ประตูก็โอเคแล้ว
Volkบ้านเราเป็นตัวนำเข้าทั้งหมดและส่วนใหญ่เอาแต่ตัวท็อปแรงม้าเยอะมา แถมคู่แข่งน้อยเลยตั้งราคาได้ตามใจหน่อย

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:12:19 »
ถ้าขายคันเก่าเพื่อ​ซื้อ ไม่​แนะนำเป็น​อย่างยิ่ง รถ​แบบ​นี้ไม่​เหมาะสำหรับใช้​เป็น​รถ​ประจำ​ครับ ควรมีรถแสตนด์บายอยู่​แล้ว​อย่างน้อย 1 คัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:17:17 »
ไป Scirocco R เลยครับ 265 ม้า  ตัวธรรมดาแค่ 200 ม้า

ออฟไลน์ Ninetilicious.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 18:10:48 »
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำเลยครับ ช่วยตัดสินใจได้เยอะมากๆครับ

คงเก็บเงินอีกสัก 1 ปี แล้วค่อยซื้อเพิ่มเอาดีกว่าครับ

><'