ผู้เขียน หัวข้อ: อีกซัก 3-5 ปี อู่นอกจะเริ่มซ่อม MG เป็นรึยังครับ  (อ่าน 6417 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
สงสัยครับ วันก่อนอ่านบทความนึงเจ้าของรถญี่ปุ่นยี่ห้อไปซ่อมเพราะเครื่องสั่น โดนศูนย์ประเมินราคาค่าซ่อมไปแสนกว่า แต่ปรากฏว่าแค่เปลี่ยน oxygen censor แล้วจบเลย จากจะเสียเงินแสนเลยเสียเงินพัน

เลยคิดว่าถ้ามีอู่นอกซ่อมรถเราเป็นบ้างก็น่าจะดี เผื่อว่าช่างศูนย์มั่วจะได้เอาไปเช็คก่อนเสียเงินได้

ถ้าต่อไปขายได้ซักเดือนละพันคันนี่ จะมีโอกาสมั้ยครับที่อู่นอกจะซ่อมเป็น

ออฟไลน์ Devil13

Re: อีกซัก 3-5 ปี อู่นอกจะเริ่มซ่อม MG เป็นรึยังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 19:58:13 »
แล้วคุณคิดว่าตอนนี้อู่นอก ซ่อม TATA  กับ Protron ได้หรือยังครับ
ถ้าซ่อมยี่ห้อสองตัวนี้ได้ MG ก็ทำได้

ออฟไลน์ sukhontha

Re: อีกซัก 3-5 ปี อู่นอกจะเริ่มซ่อม MG เป็นรึยังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 19:59:36 »
คิดว่าไม่ยากครับ  น่าจะ ระบบเทอร์โบไม่พิศดาร ครับ    จะยากตรงหาอะไหล่ กับหาซอร์ฟแวร์เพื่อเข้าระบบ นี่แหละ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 20:01:19 »
 ;D

อ่านเคสนารามาเหมือนผม

โดยส่วนตัว MG ระบบน่าจะไม่ซับซ้อนเท่าสกายแอคทีฟของมาสด้าครับ จากใจเลย

แต่ปัญหาอยู่ที่อะไหล่มากกว่า ผมห่วงจุดนี้
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 20:04:11 »
ทั่วๆไป ซ่อมได้อยู่แล้วครับ ผมว่าประเด็นที่คาดว่าจะไม่สะดวกเท่ารถเจ้าตลาด คือ การเบิกอะไหล่มากกว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 20:28:05 »
ห่วงเรื่อง อะไหล่มากกว่าครับ คนที่พร้อมจะซ่อมนะมี แต่ชิ้นส่วนอะไหล่ต่างๆนี้สิ ปัญหาเลย ระบบไฟฟ้าต่างๆ เสียทีคงคิดหนัก

ใช่ว่าจะออกไปตามร้านอะไหล่ยนต์ทั่วๆไปแล้วจะซื้อได้เลย ต้องสั่ง ต้องรอนานรึเปล่า ถ้าแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง อู่ทั่วไปก็ทำได้ครับ

แต่ถ้ายอดขาย MG ขายได้เดือนละ 7-8 พันคันนี้ น่าลุ้น ร้านต่างๆคงสั่งอะไหล่ชิ้นส่วนเฉพาะรุ่น มาเก็บไว้พอสมควร

ขนาดเจ้าอื่นๆ มาก่อน MG เป็น 30-40 ปี เรื่องงานซ่อมอู่นอก แบบทีเดียวจบยังหายากเลยครับ

โชคดีของ MG คือ CP เป็นคนจัดจำหน่าย เงินทุนมีมากมาย คงล้มหายไปไหนง่ายๆ อย่างน้อยๆก็สบายใจไปอีก 5-10 ปี

นอกจาก CP จะถอดใจ ไปเองกับยอดขาย ถอยออกไปเอง

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2015, 23:06:32 »
ผมเชื่อนะว่าให้ช่างซ่อมวันนี้ช่างก็ซ่อมได้ ปัญหาจะมีก็แค่อะไหล่ว่าถ้าซ่อมแล้วมันจะมีอะไหล่ให้หยิบจับได้ง่ายรึเปล่ามากกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 00:38:54 »
เรื่องอะไหล่ เรื่องความสามารถของช่างอู่นอก ขึ้นกับยอดขายรถใหม่ครับ
ถ้า MG เค้าขายรถได้ดีสม่ำเสมอไปเรื่อยๆ เรื่องนี้ก็ไม่น่าห่วง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 09:03:54 »
อู่ไทยเก่งน่ะครับ ถ้าอะไหล่พร้อม
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 18:24:49 »
ผมว่าซ่อมได้หมดแหละช่างเก่งๆเยอะแยะ ส่วนอะไหล่ก็ไม่น่าจะต้องกังวลเพราะ รง ประกอบก็อยู่ในไทย อยู่มี่ว่า เบิกยากไหม มีสต็อคไว้มากแค่ไหน