ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อดาวน์รถมือสอง ต้องจ่ายค่าคอมให้เซลล์อีกทีมั้ยคับ?  (อ่าน 1982 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **
คือบ้านแฟนจะซื้อDmaxมือสอง(ยังเป็นป้ายแดง)ต่อจากเพื่อนอีกที แต่พอไปคุยกับเซลล์เซลล์กลับบอกให้จ่ายค่าคอมในการเปลี่ยนสัญญากับ Isuzu leasing อีกครั้ง ประมาณ20,000
ผมว่ามันดูแปลกๆบอกญาติก็เลยยังไม่ได้ซื้อคับ แบบนี้ปกติรึป่าวคับ

ออนไลน์ Turin

• Hero Member
"ค่าธรรมเนียมเปลี่ยนสัญญา"หรือเปล่าครับ สอบถามทาง leasing โดยตรงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Devil13

รถยังส่งไม่หมด ติดไฟแน้นท์แต่จะเปลี่ยนมือ ต้องเสียค่าธรรมเนีมในการเปลี่ยนชื่อในสัญญาครับ อย่าว่าแต่รถเลย บ้านก็เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ค่าเปลี่ยนสัญญา มีครับ แต่ไม่ได้จ่ายให้เซลล์นะครับ อย่าลืมขอใบเสร็จ

ออฟไลน์ tvm

ผมว่าใจเย็นๆ และคุยกับเซลให้ชัดเจนว่าค่าอะไร

บางทีผู้ใหญ่หรือคนฟังมาเล่าต่ออาจจะเล่าไม่ชัดเจน เช่น ที่พูดว่า "ค่าคอมในการเปลี่ยนสัญญากับ Isuzu leasing"
มันดูแปลกๆ อยู่แล้ว เอาให้แน่ไหมว่าค่าคอมมิชชั่น (ค่านายหน้า ฯลฯ) จ่ายให้เซล
หรือค่าธรรมเนียมเปลี่ยนสัญญาจ่ายให้ลีสซิ่ง กันแน่
แต่ดูๆ คงเป็นอย่างหลัง แต่ใช้คำพูดผิดมากกว่าอ่ะครับ

อย่างว่า ใจเย็นๆ ค่อยๆ คิด สงสัยอะไรถามเซลให้ชัดไปเลยครับ ถ้าเซลตอบไม่เคลียค่อยมาว่ากันดีไหมเอ่ย...

ปล. ค่าคอมจ่ายให้เซล กรณีซื้อขายรถมือสองก็เป็นไปได้ หากเซลเป็นนายหน้าหารถมาให้เรานะคับ