ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่อง Nissan Np300 Navara เวลาเร่งแล้วกระพือครับ  (อ่าน 10135 ครั้ง)

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
ผมใช้ Nissan navara ตัว top 4x4 เกียร์โอโต้ รถมีอาการสั่นที่ช่วงรอบเครื่อง 1750-1900 รอบ แต่ถ้าต่ำกว่านั้นหรือสูงเกินกว่านั้น อาการสั่นจะหายไป จะเป็นมากช่วงเร่งความเร็วจาก 80-100 ครับ

อาการสั่นที่ว่าทำให้คอนโซลของรถกระพือ เป็นที่น่ารำคาญ ปัญหาดังกล่าวเกิดขึ้นกับผู้ใช้ระบบเกียร์โอโต้ เป็นจำนวนมากครับ เพื่อนๆหลายท่านนำรถเข้าไปศุนย์ Nissan เพื่อแก้ปัญหาดังกล่าวแต่ยังไม่สามารถแก้ไขได้ รวมถึงรถของผมเอง ดูเหมือนนิสสันจะแก้ไม่ได้

เลยอยากปรึกษา พี่ๆ รวมถึงพี่แพน และพี่จิมมี่ ว่าพอจะมีหนทางในการแก้ปัญหาอย่างไรได้บ้างครับ ขอบคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
Re: ปรึกษาเรื่อง Nissan Np300 Navara เวลาเร่งแล้วกระพือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 15:13:51 »
ลองดูครับ
http://www.navaraclubthailand.com/index.php/topic,1927.30.html

จับใจความได้ว่าสายไฟหลังเก๊ะระเกะระกะ จับมัดให้หายสั่น ถูกต้องไหมครับ

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาเรื่อง Nissan Np300 Navara เวลาเร่งแล้วกระพือครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 15:17:59 »
คือผมคิดว่าการมัดสายไฟ หรือทำกรองแอร์ อะไรต่างๆให้แน่นมันแก้ปลายเหตุอะครับ
แล้วมันก็ไม่หายสั่น แต่มันไม่มีเสียงเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 15:45:17 »
เห็นใจเลยครับ บกพร่องเชิงโครงสร้างรถเลยกระมังน่ะ

ผมตัดใจจากนิสสันแล้วตั้งแต่รถคันแรกของผม เจ้าอีโค่คาร์

เฮ้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 16:26:38 »
ต้องไปสืบในคลับไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 16:58:23 »
ผมนี่ไล่อ่านทุกกระทู้เลยครับ ทุกหน้า ยังไม่เคยใจแก้หายเลยครับ เลยมาปรึกษาต่อในนี้ 555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 17:19:23 »
อาการสั่นมาจากเกียร์สูง รอบต่ำ ใช่ไหมครับ คล้ายว่าไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ พยายามใช้เกียร์เดิม ดันรอบขึั้นไป

มันเลยสั่นพ้อง (Resonance) ไปส่วนอื่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 17:47:19 »
อาการสั่นมาจากเกียร์สูง รอบต่ำ ใช่ไหมครับ คล้ายว่าไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ พยายามใช้เกียร์เดิม ดันรอบขึั้นไป

มันเลยสั่นพ้อง (Resonance) ไปส่วนอื่น

ใช่เลยครับ อาการที่ว่า ผมว่าออกเฟริมแวร์ มาอัพเดท ก็น่าจะหาย แต่ยังไม่เห็นมีออกมาครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 19:51:39 »
ของผมก็เป็นครับ 7at เป็นกันเกือบทุกคัน (เกียร์ธรรมดาไม่ยักกะเป็น)

อาการคือช่วงที่ทดเกียร์สูงขึ้นแล้วรอบตัดต่ำลง มันจะเหมือนรถกำลังลากเกียร์แล้วจะเกิดอาการกระพือด้านซ้ายของคอลโซล

ของผมอาการจะมาจาก60ไป80จะฟังได้ค่อนข้างชัดเลย คือถ้าเติมคันเร่งแบบค่อนข้างเต็มที่เรื่อยๆประมาณขับทางไกลจะไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ

แต่ไอ้ตอนขับตามๆกันในช่วงความเร็วสัก60-90นี่แหละ ผมแก้ปัญหาโดยการพยายามเติมคันเร่งให้เป็นจังหวะและแรงให้รอบไม่ต่ำจนเกินไป(แต่ก็ทำได้ในบางกรณีเท่านั้น) ไม่ก็เป็นเครื่องเสียงกลบเอาโล้ดจบ

เคยไปแจ้งศูนย์ ตอนแรกคิดว่าน่าจะมาจากสายไฟ แต่พอถอดเก๊ะดูก็ไม่เห็นจะมีอะไร สายไฟก็เก็บงานเรียบร้อยไม่น่าจะเป็นสาเหตุ กรองแอร์ก็ดูแน่นหนาปกติ

ศูนย์บอกว่าให้ทำเรื่องเครมไว้ได้เลย เขาขอเวลาศึกษาสักพัก(นี่ก็ไม่สักพักแล้วมั้งหลายเดือนแล้วยังไม่มีความเคลื่อนไหว) แล้วจะเรียกให้เข้ามาแก้ไขอีกที

นี่เป็นจุดเดียวเลยที่ผมค่อนข้างรู้สึกแย่เลยน่ะทั้งที่ค่อนข้างจะชอบกับnp300มาก อยากให้นิสสันจริงจังแก้ไขให้มันจบๆซะทีเถอะครับ เรื่องมันเหมือนจะไม่ใหญ่ แต่นานๆไปก็เล่นเอาหัวเสียพาลจะรำคาญเอาเหมือนกัน จะให้ผมเปิดเพลงกลบเอาตลอดมันก็คงไม่ใช่เรื่อง ขอเลยน่ะนิสสัน คิดว่าซื้อใจลูกค้าก็แล้วกัน ถ้ายังนิ่งไม่แน่ปิคอัพคันต่อไปผมอาจจะไม่ใช่นิสสันอีกต่อไปก็ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2015, 20:25:05 »
ยังดีใจครับมีเพื่อนร่วมอุดมการณ์ 555
ว่าแต่พี่ไปเข้าศูนย์ไหนมาครับ เค้าถึงเห็นปัญหา ผมไปเข้าศูนย์มาช่างบอกแก้แล้ว ออกมาดังเหมือนเดิม ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2015, 20:27:08 โดย kawmao »

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 09:53:17 »
อาการนี้ไม่เคยเปนครับของผมเกียร์ธรรมดาตัวเตี้ยครับขอเอาใจช่วยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 10:14:01 »
ฟังแล้วแบบว่าจี๊ดดดแทน
เราเชื่อว่าคนของนิสสันคงเห็นกระทู้เหล่านี้แน่นอน ถ้าคุณแก้ไขไม่ได้และไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น ขอให้รถคุณขายไม่ดี (กว่าเดิมอีก)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 12:08:53 »
ต้องไป tuning ใหม่หรือเปล่าครับ

การเก็บสายไฟ ไม่น่าจะทำให้การสั่นหาย แค่ไม่ตีจนมีเสียงดังเท่านั้นเอง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 15:06:58 »
นั่นสิครับ ผมว่าทางแก้คือ tuning ใหม่ แต่นิสสันน่าจะออกมาทำให้นะครับ ถ้าไปทำเองประกันไม่เหลือแน่ครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 20:02:24 »
 8) ถ้าใกล้แสนกิโลฯ ก็ตรวจกันโคลงหน้าดู หลวมก็เปลี่ยนซะ ตัวสะท้านไปถึง 50-60 ไปแล้วถึงจะนิ่ง  :-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 22:02:49 »
ขอบคุณครับ รถผมเดือนเดียวเองครับเพิ่ง วิ่งหลักพัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 00:33:55 »
ตอนผมไป Test drive Navara รถ test เป็นตัวเดียวกับ จขกท D/C 4*4 7AT ผลัดขับกับเพื่อนคนละรอบ
ตอนนั่งรู้สึกมีการสั่นที่คอนโซลค่อนข้างมากตอนเร่งเครื่องเหมือนกัน(สั่นกับกระพืออันเดียวกันรึเปล่า? :-\)
ทั้งนี้ไม่มีเสียงดังแต่อย่างใด แต่ผมไม่รู้ว่ามันผิดปกติจนได้มาอ่านกระทู้นี้ นึกว่าปกติของเครื่องดีเซล :-[
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 17:29:06 »
ของผมก็เป็นครับ เท่าที่สังเกตดูจะเป็นลักษณะเหมือนใช้เกียร์สูงเกินไปไม่สัมพันธ์กับกำลังเครื่อง เกียร์พยายามลากให้อยู่ตำแหน่งสูงสุดเท่าที่จะทำได้ตลอดเวลา ตัดลงเกียร์ต่ำค่อนข้างช้า และบางครั้งมีเปลี่ยนเกียร์ขึ้นแบบกระโดดทีละ2เกียร์เช่นจาก 5 ไป 7 เลย ยอมรับว่ากวนประสาทอยู่บ้าง และทางนิสสันยังแจ้งว่าเรื่องนี้กำลังหาทางแก้ไขอยู่ (ผ่านมา1ปีแล้ว) ยังไม่สามารถแก้ให้หายขาด100%ได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 20:00:46 »
ของผมก็เป็นครับ เท่าที่สังเกตดูจะเป็นลักษณะเหมือนใช้เกียร์สูงเกินไปไม่สัมพันธ์กับกำลังเครื่อง เกียร์พยายามลากให้อยู่ตำแหน่งสูงสุดเท่าที่จะทำได้ตลอดเวลา ตัดลงเกียร์ต่ำค่อนข้างช้า และบางครั้งมีเปลี่ยนเกียร์ขึ้นแบบกระโดดทีละ2เกียร์เช่นจาก 5 ไป 7 เลย ยอมรับว่ากวนประสาทอยู่บ้าง และทางนิสสันยังแจ้งว่าเรื่องนี้กำลังหาทางแก้ไขอยู่ (ผ่านมา1ปีแล้ว) ยังไม่สามารถแก้ให้หายขาด100%ได้

เพลีย เลยครับ 555

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 20:22:23 »

เพลีย เลยครับ 555

ปลอบใจตัวเองด้วยการแวบไปอ่านคลับอื่นๆบ้าง เออเนอะ เค้ามีปัญหากันทุกยี่ห้อหนีไปไหนก็โดน 555

ปล. หากไม่นับเรื่องนี้โดยรวมผมค่อนข้างแฮปปี้กับเจ้านี่นะครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 20:24:05 »

คงประมาณนี้แหละครับ

รอบเครื่องไม่สัมพันกับเกียร์ที่ใช้ ถ้าเทียบกับรถเกียร์แมนนวลคงจะคล้ายเราขับเกียร์สูงในรอบต่ำเกิน รถจะมีอาการกระพือหรือสั่น

แบบนี้น่าจะเป็นที่สมองเกียร์ที่ยังไม่ฉลาดพอ  คงไม่เกี่ยวกับสายไฟ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 20:45:57 »
ใช่ครับ โดยรวมผมก็ ok โดยเฉพาะเรื่องความสูงของรถที่คุณพ่อผมรับได้กับการขึ้นลงไม่ต้องปีนเหมือนเจ้าอื่นๆ เพราะตอนซื้อต้องการระบบความปลอดภัยครบซึ่งมีเฉพาะในตัวสูงทุกค่าย พอมาเจอเรื่องความสูงเลยมาจบนิสสัน ลงตัวครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2015, 21:27:58 »
ใช่ครับ โดยรวมผมก็ ok โดยเฉพาะเรื่องความสูงของรถที่คุณพ่อผมรับได้กับการขึ้นลงไม่ต้องปีนเหมือนเจ้าอื่นๆ เพราะตอนซื้อต้องการระบบความปลอดภัยครบซึ่งมีเฉพาะในตัวสูงทุกค่าย พอมาเจอเรื่องความสูงเลยมาจบนิสสัน ลงตัวครับ

อุต๊ะ เหตุผลเดียวกันเลย แม่ผมชอบเจ้านี้เพราะขึ้นง่ายไม่ต้องตะกายเยอะนี่แหละครับ เบาะหลังก็มีมือโหนขึ้นให้

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 20:05:58 »
ผมว่า น่าจะเกิดจากการออกแบบทางวิศวกรรมแล้วหละ
พวกยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์  หรือพวกตุ๊กตาเพลากลาง จากประสบการณ์ที่เคยเจออาการแบบนี้ตอน ชิ้นส่วนพวกนี้ชำรุด  จะทำให้ตัวรถสั่นไปทั้งคัน เวลาเร่งความเร็ว  และทำให้คอนโซลสั่นไปด้วย 
อีกสาเหตุก็คือหน้าคลัทช์ไม่เรียบ   แต่นี่เป็นรุ่นเกียร์ออโต้ คงไม่ใช่