ผู้เขียน หัวข้อ: เห้ออ ... รถเต็นท์  (อ่าน 17629 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Re: เห้ออ ... รถเต็นท์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 20:54:10 »
ขอมองแบบเจ้าของเต้นท์ละกัน

เรื่องโกหกไม่น่าทำ
แต่ในเมื่อคุณขายให้เขาไปแล้ว ก็ไม่น่ามาประจานแบบนี้นะครับ

เอาใจเขามาใส่ใจเราหน่อยนะครับ

ไม่ได้เอามาประจานครับ เอามาฝากเตือนคนที่กำลังจะซื้อรถมือ 2 ลองอ่านดูดีๆ นะครับ

ประจาน หมายถึง
http://guru.sanook.com/dictionary/dict_royals/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/

อ่านดูแล้วหลายรอบครับ ที่บอกอยากเตือน  อืมภาษาไทยมันดิ้นได้

ผมถามหน่อยว่า การค้าขายต้องมีกำไร เมื่องั้นนอนอยู่บ้านเถอะครับ
การที่คุณพอใจราคาที่คุณขายไปแล้ว ทำไมถึงยังต้องโทรไปถามอีก

การที่จะเตื่อนน่าจะบอกไปว่ารถผมมีปัญหาอะไรมาบ้าง ต้องซ่อมอะไรเปลี่ยนอะไรมาบ้าง
แต่ไปพูดถึงเลขไมล์ ผมบอกอย่างนะครับ คนที่เล่นรถมือสอง เขาไม่ดูหลอกครับว่าวิ่งไปเท่าไร

รถผม w211 e200 วิ่ง 33,000 กิโล ปี 06 กับรถรุ่นเดียวกัน วิ่งไป 130000 เวลาไปเต้นท์ เขาไม่ดูหลอกครับ
เขาดูแค่ปี  เอาง่ายๆพรุ่งนี้โทรไปเต้นท์ไหนก็ได้ แล้วไปถามว่าจะขายรถให้เขา
เขาคงไม่มานั่งถามว่ารถน้องวิ่งไปเท่าไรหลอกครับ

ผมสาบานได้ว่าไม่ได้รู้จักหรือ เป็นเต้นท์รถ แต่การกระทำของคุณมันเหมือน ผู้หญิงขี้นินทานะครับ

กลับไปอ่านดูอีกรอบนะ ครับ ผมแค่บอกว่า ผมรับมาเท่าไหร่ แล้วเค้าตั้งขายเท่าไหร่ ผมคอมเม้นท์หรือยังว่า ทำไม ราคาแรงจัง ราคาโหด จัง ผมขายรถเก่าผมน่ะ ผมไม่สนใจราคาจะตกไม่ตกอยู่แล้ว กท. ล่างๆ ผมยังบอกเลยว่า ที่อื่นให้ผมต่ำกว่านี้อีก ผมแค่เอามาเตือน พวกพี่ๆดีๆ ว่า ดูหน่อยนะ ระวังรถกรอไมล์ แล้วอีกอีกอย่าง ถ้า ไม่ดูไมล์ แล้ว จะสนทำไม ว่าวิ่ง 33 000, คนเวลาจะซื้อจะถามทำไม รถใช้มาแล้วกี่โล, แล้วจะ กรอไมล์ ทำไมถ้าคนไม่ดู เหอๆ โทรไปถามทุกเต็นท์ เค้าก็จะถามครับ ว่ารถวิ่งไปเท่าไหร่ครับ อันนี้ชัวร์ๆ รถผม ถ้าไมล์ ไม่แตะ 2 แสน ถ้าวิ่งสัก แสนต้นๆ พี่แกบอก จะได้ + อีกประมาณ 3หมื่น

ผมจะบอกให้นะครับ การที่ต้องดูไมล์ ก็เผื่อ จะได้รู้ว่ารถใช้งานมาได้กี่กิโล แล้ว อะไรควรจะพังไปแล้วบ้าง บางคนบอก ปีนึงวิ่ง 4 หมื่นเยอะ ไป บางคนบอกธรรมดา ไม่งั้น ถ้าคนไม่ดูไมล์ รถรุ่นเดียวกัน คันนึงวิ่ งสองแสน คันนึง วิ่ง2 หมื่น ก็ คงราคาเท่ากันสิครับ ง่ายขนาดนี้น่าจะคิดได้นะ

ผมพูดด้วยความเคารพ นะครับ ผมเอามาเตือน ทุกคนที่ต้องการจะซื้อรถมือ 2 ด้วยความหวังดี..... เพราะตัวผมเอง จริงๆ ไม่ต้องแคร์ อยู่แล้ว เพราะไม่เคยใช้ และไม่เคยคิดจะใช้รถมือ 2 และผมก็คงไม่เสียเวลาอันมีค่าของผม มาโพส ถ้า ไม่มีจุดประสงค์ หวังดี ต้องการเตือน ทุกๆคน

ส่วนภาษาไทย ไม่ต้องมาสอนหรอกครับ ผมรู้ดีครับ ไม่ต้องลงทุนขนาดนั้น ส่วน ภาษาอังกฤษ ของคำว่าประจาน คือ REVILE นะครับ

ผมว่าสังคมที่นี้ มีแต่คนที่พูดจากันด้วยความเคารพนะครับ สุภาพ ถ้าหาก จะมาทำ กริยา เกรียนๆ ก็ เก็บไว้คนเดียวดีกว่าครับ

สุดท้ายนี้ จะสาบาน ทำไมครับ จะรีบร้อนตัวไปไหน ยังไม่มีใครว่าคุณเลย

ปล อีกนิด หนึ่งเหตุผลที่เต็นท์ถามเลขไมล์นะ ก็เผื่อจะกดราคาให้ได้ต่ำที่สุด เพราะยังไงก็ไปกรอ อยู่แล้ว

ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2010, 21:03:38 โดย earth_e60 »

ออฟไลน์ tommyr28

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 21:28:19 »
เอาน่าๆ เจ้าของกระทู้แค่ฝากให้เพื่อนสมาชิกได้ดูเอาไว้น่ะครับ เผื่อจะได้ไม่โดนหลอก คนเราไม่ได้รู้อะไรแตกฉานไปได้ทั้งหมด ดอกนะครับ
**Neo Club 1.8 Sedan**

ออนไลน์ Buffy

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 06, 2010, 22:17:34 »
ขอบคุณเจ้ากระทู้ที่ทำให้ผมเปิดโลกทัศน์ในการซื้อรถมือสองมากขึ้นครับ.....

น่ากลัวจริงๆ พวกหลอกกันแบบนี้

ออฟไลน์ k.กุ๊ก

• **
  • ขอบคุณเพื่อน ๆ ทุกคนครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 00:47:15 »
ใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง

ขอบคุณ จขกท.   ที่ออกมาเตือนกัน

ลองคิดดูนะครับ. ถ้าไม่มีคนอย่าง จขกท   รู้อะไรก็เก็บเงียบคนเดียว
แล้วจะมีเวปไว้ทำไม.   ผิดก็ว่าผิดถูกก็ชื่นชมและส่งเสริมกัน. 

ผมเพิ่งเจอเหตุการณ์ เต้นท์หลอก. เหมือนกัน. เจตนาของ จขกท. น่าจะคล้ายกัน
คือไม่อยากให้คนอื่นถูกหลอกมากกว่า.

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 00:54:43 »
แอบเสียดายแหะ

ขอบคุณที่เอามาเล่ากันครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Juniorx7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 01:05:07 »
ขอบคุณครับที่มาเล่าสู่กันฟัง ไม่ต้องสนใจเสียงนกเสียงกาหรอกครับ ปล่อยๆมันไป  ;D

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 01:25:42 »
ขอบคุณ จขกท ครับ

ว่าแต่เขี่ยเลขไมค์กันเกือนแสนเลยหรอครับนี่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 02:26:09 »
ถ้าผู้หญิงขี้นินทาสามารถช่วยให้คนไม่โดนหลอกได้ ผมว่าก็นินทาต่อไปเถอะครับ

คนเล่นรถมือสองไม่ดูไมล์ คนที่ไม่ดูไมล์ผมว่าเป็นเต็นท์มากกว่าครับ แต่สำหรับผู้ซื้อ
ผมว่าเขาดู และถ้ามันไม่มีปัญหาอะไร ผมว่าขายแบบไม่ต้องกรอไมล์บริสุทธิ์ใจกว่าไหม?

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 03:14:36 »

แต่ในเมื่อคุณขายให้เขาไปแล้ว ก็ไม่น่ามาประจานแบบนี้นะครับ

ไม่ได้เอามาประจานครับ เอามาฝากเตือนคนที่กำลังจะซื้อรถมือ 2 ลองอ่านดูดีๆ นะครับ

ประจาน หมายถึง
http://guru.sanook.com/dictionary/dict_royals/%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/

อ่านดูแล้วหลายรอบครับ ที่บอกอยากเตือน  อืมภาษาไทยมันดิ้นได้

ผมถามหน่อยว่า การค้าขายต้องมีกำไร เมื่องั้นนอนอยู่บ้านเถอะครับ
การที่คุณพอใจราคาที่คุณขายไปแล้ว ทำไมถึงยังต้องโทรไปถามอีก

การที่จะเตื่อนน่าจะบอกไปว่ารถผมมีปัญหาอะไรมาบ้าง ต้องซ่อมอะไรเปลี่ยนอะไรมาบ้าง
แต่ไปพูดถึงเลขไมล์ ผมบอกอย่างนะครับ คนที่เล่นรถมือสอง เขาไม่ดูหลอกครับว่าวิ่งไปเท่าไร

รถผม w211 e200 วิ่ง 33,000 กิโล ปี 06 กับรถรุ่นเดียวกัน วิ่งไป 130000 เวลาไปเต้นท์ เขาไม่ดูหลอกครับ
เขาดูแค่ปี  เอาง่ายๆพรุ่งนี้โทรไปเต้นท์ไหนก็ได้ แล้วไปถามว่าจะขายรถให้เขา
เขาคงไม่มานั่งถามว่ารถน้องวิ่งไปเท่าไรหลอกครับ

ผมสาบานได้ว่าไม่ได้รู้จักหรือ เป็นเต้นท์รถ แต่การกระทำของคุณมันเหมือน ผู้หญิงขี้นินทานะครับ

ตกลงคุณ tong r56 เกี่ยวข้อง มีส่วนได้เสียหรือประโยชน์อื่นใดเกี่ยวกับกิจการเต็นท์รถหรือไม่กันแน่ครับ? 

ผมมองว่าการที่จขกท.ตั้งกระทู้นี้มาก็เหมือน สว.ที่คอยตรวจสอบการทำงานของฝ่ายบริหารนะครับ ถ้าเรารู้เรื่องแย่ๆที่เอาเปรียบคนที่ไม่ใช่วิสัยที่ควรกระทำอันขาดซึ่งศิลธรรมอันดี ผมคิดว่ามันก็ถูกต้องที่เราจะเอามาประจานครับ ในกรณีของเต็นท์ดังกล่าวที่บวกเข้าไปอีก 170,000 กอไมล์อีกเกือบแสนกิโลมันเป็นกรณีที่ขาดศีลธรรมที่ควรนำมาประจานหรือเปล่านั้นก็ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ

อ๋อ ส่วนเรื่องที่คุณกล่าวอ้างว่าเต้นท์เขาไม่สนใจว่าวิ่งมากี่กิโล ผมไม่ทราบนะครับว่าคุณใช้ข้อมูลจากแหล่งใดมาอ้างอิงแต่บ้านผมขายรถกับเต้นท์มาแล้วก็หลายคันทุกเต้นท์ที่ผมเจอ ไม่มีเต้นท์ไหนที่ไม่ถามครับว่าวิ่งมากี่กิโล เหตุผลก็คงเป็นเพราะเพื่อเป็นข้ออ้างที่จะกดราคาได้ครับ

ออฟไลน์ ?nibiru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 03:20:03 »
.....ขอบคุณครับ ที่ช่วยทำให้รู้เท่าทัน
เมื่อตอนต้นปีผมก็เกือบๆจะซื้อรถมือสองจากเต็นท์ไปแล้วนะ
แต่ไม่มีใครเห็นด้วยซักคนเลย
ประจวบเหมาะกับมีรถใหม่ราคาย่อมเยาว์ออกมารุ่นนึง
เลยคิดว่า เอารถใหม่ไปเลยดีกว่านะ ;)

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 04:08:37 »
ด้วยความเคารพเช่นกันนะครับ
ผมเข้าใจในมุมของคุณ earth e60 นั่น ถูกต้องครับ การเตือนเพื่อนๆน้องๆเป็นสิ่งที่ดีครับ

แต่ผมก็เป็นเพียงคนส่วนน้อยที่อยากให้มองในมุมของเจ้าของเต้นท์บ้างนะครับ

ที่ผมยืนยันว่าไม่รู้จักเต้นท์หรือเป็นเพื่อนกับเจ้าของเต้นท์ เพื่อที่จะตัดความอคติออกนะครับ
แล้วที่มีบางท่านบอกว่า ผมพูดไม่สุภาพและไม่ให้เกียรติคุณ earth e60 ถ้าเป็นแบบนั่นก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพ และไม่ได้มีเจตนาจะไม่สุภาพและไม่ให้เกียรตินะครับ
tong r56

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 10:20:38 »
น่าเกลียดอะ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 12:02:48 »
ด้วยความเคารพเช่นกันนะครับ
ผมเข้าใจในมุมของคุณ earth e60 นั่น ถูกต้องครับ การเตือนเพื่อนๆน้องๆเป็นสิ่งที่ดีครับ

แต่ผมก็เป็นเพียงคนส่วนน้อยที่อยากให้มองในมุมของเจ้าของเต้นท์บ้างนะครับ

ที่ผมยืนยันว่าไม่รู้จักเต้นท์หรือเป็นเพื่อนกับเจ้าของเต้นท์ เพื่อที่จะตัดความอคติออกนะครับ
แล้วที่มีบางท่านบอกว่า ผมพูดไม่สุภาพและไม่ให้เกียรติคุณ earth e60 ถ้าเป็นแบบนั่นก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพ และไม่ได้มีเจตนาจะไม่สุภาพและไม่ให้เกียรตินะครับ
tong r56

ผมนะไม่ได้อะไรหรอก ก็บอกไปแล้วว่า จริงๆก็ไม่จำเป็นต้องมาโพส เพราะไม่ได้จะใช้รถมือ2 ไม่ได้อวดรวย แต่ ผมหวังดี กับทุกๆคนเลยนำมาเผยแพร่
ถ้ามีเต็นท์ที่สุจริต จริงๆน่ะ รถคันนี้ เมื่อท่านรู้ว่า เอามาแล้วจะขายไม่ได้กำไร ก็ อย่าเอามาเลย
อย่างผมทำธุระกิจ อสังหา ถ้ารู้ว่า บ้านหลังนี้ขายแล้วไม่ได้กำไรผมก็ไม่ทำ หรอก แต่ก็ สุจริต ครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 15:30:33 »
ผมเคยคิดจะตั้งเว็บบอร์ดรถมือสอง และจะมีห้องนึงเอาไว้ประจานเต้นท์ชั่วๆ

แต่คิดไปคิดมาก็กลัวพวกดิสเครดิต หรือพวกหน้าม้ามาเชียร์แขก

ว่าแล้วก็จดลงหน้าแข้ง "Prestige Auto"  >:(

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 20:48:06 »
เหมือนผู้ ญ ครับ

เรากำลังคบกำลังจีบเธออยู่...เพราะเธอแอ๊บแบ๊วเธอไร้เดียงสา...แถมเธอยังบอกอีกว่าเธอผ่านมือชายไม่เกิน2...เราก็ไม่ได้อะไรมากเพราะสมัยนี้แล้วผ่าน2ก็ธรรมดา
บังเอิญเพื่อนเราคนนึงรู้จักเธอ...เพื่อนเราบอกว่าเธอคนนี้นะสุดๆน่าจะ10+ ได้เลย

เธอคนนี้คล้ายๆกับรถที่กรอไมล์ปะครับ แล้วคุณจะรู้สึกยังไงคับเธอคนนี้ยังจะอยากเป็นเจ้าของอยู่รึเปล่า

ถ้าจะบอกว่าเค้าไม่ดูกันหรอกไมล์หนะ ผมว่าไม่จริงอย่างแรง ทั้งคนซื้อคนขาย เจ้าของเต็นท์ เค้าต้องดูทุกอย่างๆประกอบกันอยู่แล้ว

ทำไมนะหรือ...เพราะสิ่งที่ชี้วัดออกมาเป็นตัวเลข นั้นสามารถวิเคราะห์ได้ง่ายที่สุดแล้ว ง่ายกว่ามาดูเครื่อง ตัวถังซะอีก..ถ้าหากตัวเลขนั้นเป็นจริง...แล้วจึงดูอย่างอื่นประกอบกัน

ออฟไลน์ bankiggs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 21:29:51 »
ขอบคุณ จขกท มากๆ เลยครับ

ไม่เคยรู้เลยนะเนี่ย แต่ก่อนก็เล็งรถมือสองเหมือนกันครับ หาข้อมูลมากมายเลย และที่สำคัญผมดูไมล์ด้วยอ่ะครับ

พอดีพ่อมีเพื่อเป็นเจ้าของเต็นท์ เหมือนกัน ก็เลยห้ามผมว่าอย่าซื้อเด็ดขาด ประมาณว่า ข้างนอกสุกใส ข้างในเป็นโพลง ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 23:17:44 »
มีคุณป้าที่รู้จัก เพิ่งขาย Prius Gen2 ไปเหมือนกัน

รถ 3 ปี วิ่งไปแค่ 15000 โล

มีคนมารับไป 930000

ล่าสุดผมเห็นวางขายอยู่ 1 ล้านเกือบสองแสนบาท

โม้อีกสารพัด

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 23:51:23 »

ไม่เคยรู้เลยนะเนี่ย แต่ก่อนก็เล็งรถมือสองเหมือนกันครับ หาข้อมูลมากมายเลย และที่สำคัญผมดูไมล์ด้วยอ่ะครับ

พอดีพ่อมีเพื่อเป็นเจ้าของเต็นท์ เหมือนกัน ก็เลยห้ามผมว่าอย่าซื้อเด็ดขาด ประมาณว่า ข้างนอกสุกใส ข้างในเป็นโพลง ครับ

ข้างนอกสุกใส ข้างในเป็นโพรง ไม่พอหรอกครับ บางที่บางแห่งมันเป็นหนองด้วย
ผมเองก็มีประสบการณ์รถมือสอง มาสองคันแล้ว แม้จะไม่มาก แต่มันช่างเป็นความแตกต่างที่หาที่เปรียบไม่ได้เหลือเกิน

ขอแชร์นะครับ
รถเป็น impreza wagon ปี 92 ซื้อมาในราคา 430,000 บาทไทย ในปี 2550 ซื้อจากเต้นท์ชื่อดังแห่งหนึ่งใกล้สี่แยกท่าพระ

และขายต่อในปี 2551 ให้กับคนใช้รถด้วยกัน ที่ราคาแสนจะต่ำ 360,000 บาทไทย

สภาพแรกมา ลองขับก็เทอร์โบก็ควันไหล ขับรถเหมือนปิ้งไก่ย่างข้างทางจำนวนห้าสิบไม้พร้อมกันเห็นจะได้ และกลิ่นไอเสียก็วนเข้ารถ เหม็นกันสะดุ้งปอด
คนขายบอกว่า รถไม่ได้วิ่งนาน คงมีน้ำมันเครื่องค้าง ควันเลยไหล
คนขายบอกว่า ยางรอบประตูหลังมันเก่าแล้ว ฉีกขาด อากาศก็เลยไหลเข้ามา
... แต่ความรู้ในวันนั้นมันไม่มาก กอปรกับต้องขาย Chrysler Voyager ที่เกียร์มันออกอาการคลัชลื่น เนื่องจากขาดการดูแลระบบน้ำมันเกียร์ที่ดี และ ความคะนอง
... มันทำให้ผมซื้อมาอย่างแอบดีใจ (ไปเอง)
มาเช็คกันทีหลัง เจ็บใจครับ รถมันเป็นรถชนหนักมาแล้ว ทั้งหน้า และหลัง ที่สำคัญด้านหลังเนี่ย ไม่ซ่อมแซมให้ดี ทำให้อากาศด้านหลังสามารถไหลย้อนกลับ เหมือนโกเตกซ์ไม่มีคุณภาพ

แล้วระหว่างนั้นหล่ะ? ผมทั้งเปลี่ยนสายพาน ของเหลว ทุกอย่าง สั่งเทอร์โบใหม่ จูนเครื่องใหม่ เบรคปั๊มใหม่ ยางรถยนต์ใหม่ ตีท่อไอเสียใหม่ทั้งเส้น พยายามงมกันแทบตายว่ากลิ่นมาจากไหน
ค่าซ่อม ค่าเสียเวลา รวมกันไปได้เป็นแสน

สิ่งเดียวที่ทำให้ผมยิ้มไปกับมันคืออัตราเร่งที่กินใจ และควอเตอร์ไมล์เบาๆที่ 14.1 วินาที
นอกนั้น... ผมน้ำตาตกในกับมันครับ ขายไปได้ก็ได้เจ้าของใหม่ที่ดี เอาไปทำซะงามเชียวครับ (เห็นครั้งสุดท้ายเป็นสีส้มไปแล้ว)
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 07, 2010, 23:53:32 »

ข้างนอกสุกใส ข้างในเป็นโพรง ไม่พอหรอกครับ บางที่บางแห่งมันเป็นหนองด้วย
ผมเองก็มีประสบการณ์รถมือสอง มาสองคันแล้ว แม้จะไม่มาก แต่มันช่างเป็นความแตกต่างที่หาที่เปรียบไม่ได้เหลือเกิน

ขอแชร์นะครับ
รถเป็น impreza wagon ปี 92 ซื้อมาในราคา 430,000 บาทไทย ในปี 2550 ซื้อจากเต้นท์ชื่อดังแห่งหนึ่งใกล้สี่แยกท่าพระ

และขายต่อในปี 2551 ให้กับคนใช้รถด้วยกัน ที่ราคาแสนจะต่ำ 360,000 บาทไทย

สภาพแรกมา ลองขับก็เทอร์โบก็ควันไหล ขับรถเหมือนปิ้งไก่ย่างข้างทางจำนวนห้าสิบไม้พร้อมกันเห็นจะได้ และกลิ่นไอเสียก็วนเข้ารถ เหม็นกันสะดุ้งปอด
คนขายบอกว่า รถไม่ได้วิ่งนาน คงมีน้ำมันเครื่องค้าง ควันเลยไหล
คนขายบอกว่า ยางรอบประตูหลังมันเก่าแล้ว ฉีกขาด อากาศก็เลยไหลเข้ามา
... แต่ความรู้ในวันนั้นมันไม่มาก กอปรกับต้องขาย Chrysler Voyager ที่เกียร์มันออกอาการคลัชลื่น เนื่องจากขาดการดูแลระบบน้ำมันเกียร์ที่ดี และ ความคะนอง
... มันทำให้ผมซื้อมาอย่างแอบดีใจ (ไปเอง)
มาเช็คกันทีหลัง เจ็บใจครับ รถมันเป็นรถชนหนักมาแล้ว ทั้งหน้า และหลัง ที่สำคัญด้านหลังเนี่ย ไม่ซ่อมแซมให้ดี ทำให้อากาศด้านหลังสามารถไหลย้อนกลับ เหมือนโกเตกซ์ไม่มีคุณภาพ

แล้วระหว่างนั้นหล่ะ? ผมทั้งเปลี่ยนสายพาน ของเหลว ทุกอย่าง สั่งเทอร์โบใหม่ จูนเครื่องใหม่ เบรคปั๊มใหม่ ยางรถยนต์ใหม่ ตีท่อไอเสียใหม่ทั้งเส้น พยายามงมกันแทบตายว่ากลิ่นมาจากไหน
ค่าซ่อม ค่าเสียเวลา รวมกันไปได้เป็นแสน

สิ่งเดียวที่ทำให้ผมยิ้มไปกับมันคืออัตราเร่งที่กินใจ และควอเตอร์ไมล์เบาๆที่ 14.1 วินาที
นอกนั้น... ผมน้ำตาตกในกับมันครับ ขายไปได้ก็ได้เจ้าของใหม่ที่ดี เอาไปทำซะงามเชียวครับ (เห็นครั้งสุดท้ายเป็นสีส้มไปแล้ว)

และเราก็กลายเป็นกระทาชายนายขี้นินทา ไปอีกหนึ่งคน แฮะๆ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 00:56:39 »
มาฟังคนนินทาให้ฟังด้วยคนครับ แต่ก็ได้ความรู้ ข้อเตือนใจดีครับ
ทำงานอะไรก็แล้วแต่ ถ้าตั้งอยู่บนพื้นฐานความจริงใจและมีจรรยาบรรณ เชื่อว่าจะเจริญรุ่งเรืองได้นานครับ

ขอขอบคุณจขกท ที่ได้มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์ให้ฟังครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 09:39:58 »
ขอถามความรู้หน่อยครับ
ไอ้ปั่นไมล์นี่พอเข้าใจ
แต่การแต่งบุคเซอร์วิส ให้เท่ากับเลขไมล์ที่ปั่นมา มันทำได้ด้วยเหรอครับ
เค้าฮั๊วกับศูนย์บริการรึปล่าว
พอจะมีทางเช็คได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:32:54 »
เท่าที่เคยเจอมาเกือบทุกเต็นท์จะกรอไมล์ทั้งนั้นครับ ที่ทราบเพราะผมเช็คเลชไมล์จากบริษัทแม่ได้เลยเจอแต่กรอไมล์มาแล้วทั้งนั้น บางคันวิ่งไปแสนโลยังกรอเหลือ7หมื่นก็ยังมีครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ #PETH#

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 21:10:41 »
เต้นท์รถ ก็มีทั้งดีและไม่ดีแหละครับ แต่ส่วนใหญ่จะออกมาในแนวแบบกระทู้นี้ครับ

เรื่องกรอไมล์ ถ้าได้เจ้าของเต้นท์ที่มี จริยธรรม ก็ดีไปครับ
แต่ถ้าไม่มีข้อมูลพอเรื่องกรอไมล์ พวก book service หรือ ประวัติรถ ช่วยคุณได้ครับ

เวลาซื้อรถนะครับ ผมยืนยันได้เลยว่า ไม่ว่าใคร เต้นท์รถ ผู้ซื้อ ผู้ขาย ก็ต้องดูเลขไมล์เป็นองค์ประกอบด้วยกันทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2010, 21:12:34 โดย Peth »

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:38:30 »
ดูแล้วต้องร่างจรรณยาบรรณรถเต้นท์รึเปล่านะ
ออกใบประกอบวิชาชีพว่าด้วยการขายรถมือสอง
ต้องเข้ากระบวนการสอบคัดเลือก เพื่อที่จะได้ใบประกอบวิชาชีพ
ต้องมีการต่ออายุทุกๆ 2 ปี
ใครไม่มีใบ ไม่มีสิทธิขายรถมือสอง
หากประกอบวิชาชีพผิดจรรณยาบรรณ มีโอกาสยึดใบอนุญาต
"น่าจะดี"

ออฟไลน์ thuang

• **
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 18:21:53 »
ทั้ง one2car และ ตาลาดโร้ด นี่ ช่วงนี้เยอะมากเลยนะคตรับ รถเตนท์

หลัง ๆ ต้องแอบไปเล็งแถวเวบแฟนคลับเพียงอย่างเดียว ถึงจะเสี่ยง แต่ก็น้อยกว่ากันเยอะล่ะน่า