ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนใช้มาสด้า 2ตัวที่แล้ว อยู่ๆไฟช้อตสายไฟละลาย ควันท่วม โชคดีที่ไม่ใหม้  (อ่าน 3188 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
อยากทราบว่ารถพึ่งหมดประกันกับศูนย์ไป สามารถเรียกร้องอะไรได้ไหม รถแค่ 3 ปีเเอง ไม่หน้าจะเกิดขึ้นได้ เห็นว่าต้องเปลี่ยนสายไฟ หลายจุดเพราะกรอบแตก เลยทำให้เกิดการลัดวงจรแล้วช้อตกัน รถเดิมๆ ไม่ได้แต่งอะไรเลย แล้วมีใครเคยเป็นบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ต้องดูจากสาเหตุจริง ว่าทำไมสายไฟในส่วนนั้นถึงร้อนแล้วละลายได้

เกิดจากขั้วแบตหลวมรึเปล่า ถ้าขั้วแบตหลวมเป็นเพราะเปลี่ยนแบตรึเปล่า หรือ ขันไม่แน่นเอง

ฟอร์ดได้กล่าวไว้  ;D ;D
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ ps000000

สายไฟเดิมๆน่าจะทนกว่านี้

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้ามีประกันชั้นชั้น หนึ่ง ก็เรียกคืนทุนเลยครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ได้ทำอะไรเพิ่มเกี่ยวกับสายไฟหรือเปล่าครับ
ผมก็เคยใช้ตัวเก่าอยู่เกือบๆ 5 ปี แสนกว่าโล จอดตากแดดตากฝนประจำ ก็ไม่เจอปัญหาครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
พี่ผมใช้อยู่ 5 ปี แล้วไม่เห็นมีอะไรนะครับตากแดดตากฝนประจำ อาจจะมีสาเหตุมาจากอย่างอื่นเหรือป่าวครับ ตรวจดูให้แน่นอนก่อน อาจจะเป็นสายไฟหนูเทะ หรือประกอบอะไรผิดพลาดทำให้มันกดทับสายไฟอยู่เลยเกิดการลัดวงจรก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ Teera

ปรกติจะมี Fuse ป้องกันอยู่ ทุกวงจรครับ
เมื่อสายไฟฉนวนเสื่อม ขั้วหลวม Fuse จะขาดก่อนครับ
น่าจะมีข้อมูลมากกว่านี้ครับเอารถไปทำอะไรเพิ่มมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ tvm

ให้รายละเอียดให้ครบถึงจะชัดเจนและเป็นธรรมกับทั้งรถทั้งคนทั้งผู้ผลิตครับ

งานนี้เคลมประกันไป ให้ประกันไปจัดการต่อเถอะครับ บางทีสาเหตุซ่อนเร้นอาจจะมี เช่น ไปทำโน่นนี่นั่นมา ฯลฯ