ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Toyota ถึงชอบ งก (กั๊ก) ตัวที่วางแขนด้านหลัง ใน Yaris Vios และ Altis ครับ  (อ่าน 5515 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมสงสัยมาสักพักแล้วครับ

เห็นเจ้าอื่น เช่น Nissan Suzuki หรือ Mitsubishi รถ Eco car sedan จะมีที่วางแขนด้านหลังแถมมาให้ในเกือบทุกรุ่น

แต่พี่โต ทำไมในยุคนี้ยังงง option ตัวนี้ครับ

ทั้งที่มันช่วยทำให้รถนั่งสบาย และผมรู้สึกนะครับ รถครอบครัว เก๋ง 4 ประตู

ถ้ามันมีเจ้านี้ ดูเป็นรถครอบครัวจริงๆ

ผมเรียนตามตรง โดยเฉพาะ Altis 1.6G 1.6E CNG 1.8E ตัวปัจจุบัน ที่ไม่มีที่วางแขน มันทำให้รถดูเหมือนรถบริษัท รถเช่า รถ Taxi มากๆ
ทั้งที่บางคนก็เป็นรถคันแรก ซื้อมานั่งกันทั้งครอบครัว คนแก่นั่งนี่คือ ลำบากมากครับ ต้องเอาหมอนมาวาง มันตลกมากๆ ที่ไม่มี

เพื่อนๆ คิดว่าเพราะอะไรครับ ทำให้ Toyota แกไม่ใส่ option ตัวนี้มาให้ครับ
และพี่โต เมื่อไหร่แกจะปรับตัวเรื่องนี้สักทีครับ :'(

ออฟไลน์ Arm

ซื้อโตโยต้ามา 4 คัน วีออสทุกเจน อัลติสอีก 1 ทุกคันไม่เคยได้ออพชั่นนี้เลยไม่เข้าใจมันแพงนักหรือไงกะอีแค่หมอนวางแขนโง่ๆ1อัน นั่งหลังทีไรแขนข้างนึงก็จะเมื่อยตลอดๆ
แต่ก็อย่างว่าแหละครับพี่โตแกไปเน้นกับวัสดุให้มันทนอยู่นานมากกว่าแต่ก็แลกมากับบุนุ่มที่หายไป
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
วิออส ยาริส ไม่มีผมว่าพอทำเนา แต่อัลติสไม่มีผมว่าน่าเกลียดครับ
ปล.ถ้าอยากได้จริงๆลองแว๊ปเข้าร้านทำเบาะสิครับ ผมก็ว่าจะเอาวิออสตัวแรกที่บ้านไปทำ หาเอาอะไหล่ตามเซียงกง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพื่อให้ผู้ที่อยากได้ไปซื้อรุ่นที่แพงขึ้นไงครับ  8) โตต้าถือว่ารถตัวเองยังไงก็ขายได้
ไม่จำเป็นต้องให้ออพชั่นมาครบๆ ในรุ่นกลาง-รุ่นล่าง หรอกครับ
ที่เข้าใจยากสุดคือ Vios รุ่นที่แล้วตัวท็อปมีทั้งเบาะหนัง ที่วางแขนหลังและเบาะพับได้
รุ่นใหม่แพงขึ้น 14,000 และตัดออพชั่นทั้งหมดนั่นออก ที่ได้คืนมาคือไฟโปรเจ็คเตอร์ ล้อแม็ก 16
กับพวงมาลัยหุ้มหนังเทียมเกรดลดต้นทุนและมาตรวัดที่ใช้ปริ้นเตอร์สียุคปี 90 ปริ้นมาแปะให้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

ที่วางแขน ผมบ่นประจำ 55555 ควรจะมีทั้งคู่หน้า และ หลัง ด้วย

ออฟไลน์ Volta

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
นี่ก็มองๆหาเบาะของรุ่น 1.8v ไว้ ไม่แน่ใจว่าจะแปลงใส่ได้หรือเปล่า

กะอีแค่ที่เท้าแขน ต้นทุนมันจะเพิ่มมาเท่าไรกันเชียว
เห็นส่วนลดกันโครมๆ 6-7 หมื่น แบ่งมาสัก 5,000 เป็นต้นทุนที่เท้าแขนดีไหม
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน
นี่ก็มองๆหาเบาะของรุ่น 1.8v ไว้ ไม่แน่ใจว่าจะแปลงใส่ได้หรือเปล่า

กะอีแค่ที่เท้าแขน ต้นทุนมันจะเพิ่มมาเท่าไรกันเชียว
เห็นส่วนลดกันโครมๆ 6-7 หมื่น แบ่งมาสัก 5,000 เป็นต้นทุนที่เท้าแขนดีไหม
ที่วางแขนจะมาพร้อมกับเบาะแบบแยกพับได้ 60/40
ทั้งนี้ผมใช้ติสรุ่นเก่าอยู่ โครงรถหลังเบาะของรุ่นเบาะพับไม่ได้กับพับได้ไม่เหมือนกันครับ
รุ่นเบาะพับไม่ได้ จะมีคานกันการบิดตัวของตัวถังขวางอยู่ 2 ชิ้น วางเป็นรูปตัว V
ผมเลยไม่แน่ใจว่าติดตั้งสลับกันได้หรือเปล่า ถึงติดตั้งสลับได้ ได้ที่วางแขนมาแต่จะใช้ฟังก์ชั่นการพับเบาะไม่ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ balliblue

เมื่อก่อนที่บ้านเคยใช้ altis หน้าหมูก็ไม่มีเหมือนกัน แถมตอนนั้นนั่งหลังบ่อย ก็รู้สึกนะ ว่ามันรู้สึกว่า นั่งแล้วเมื่อยๆกว่า civic ไดเมนชั่น ที่ซื้อมาหลังจากนั้น ทั้งตัวเบาะ แถมที่วางแขนก็ไม่มี คิดว่าสาเหตุที่ไม่ให้เพราะหวังกำไรต่อคันมากที่สุด ก็เลยตัดออก เพราะยี่ห้อ อื่นขนาดรถเล็กๆ ก็มีมาให้หมดนะ เท่าที่สัมผัสมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2015, 05:52:17 โดย balliblue »

ออฟไลน์ ps000000

อัลติส 08 ที่บ้าน

1.6G คือท้อปของ 1.6 ออปชั่นโล้น ไปอยุ่ตัว 1.8 หมด

ออฟไลน์ nuntapon.s

ก็เขาอยากให้ซื้อรุ่นแพงอะ

ออฟไลน์ tvm

เข้าใจว่าอยากให้ซื้อรุ่นแพงเช่นกัน

อัลติสที่ผมเคยใช้มาก็มี เลยไม่ได้ซีเรียสมาก แต่เวลาไปนั่งรถคันอื่นที่ไม่ใช่ตัวท๊อปก็แอบหงุดหงินนิดๆ ครับว่าจะงกไรกันนัก มองกลับกัน ใส่มาให้อาจจะทำให้คนซื้อรถโตเยอะขึ้นก็ได้น้อ

ที่พวกเราทำได้คือซื้อเขาน้อยๆ เดี๋ยวก็ต้องปรับออฟชั่นเพิ่มความคุ้มค่าตามหลักการตลาดมาล่ะครับ 555

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
คิดว่าถ้าผลิต50,00คัน จะประกยัดไปได้มหาผศาลครับ
นี่ก็คือวิธีเอาเปรียบลูกค้าที่คนทั่วไปไม่ได้ใส่ใจ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อัลติส 08 ที่บ้าน

1.6G คือท้อปของ 1.6 ออปชั่นโล้น ไปอยุ่ตัว 1.8 หมด

เพื่อนเพิ่งขาย 1.8 E ไป ตอนนั้นสงสัย อ้าว ไม่มีสวิตช์เครื่องเสียงหรอ...

ไปอยู่ 1.8 G หมด

ออฟไลน์ JeansZ

ออปชั่นที่มีในรุ่นท็อป แต่​ไม่มี​ใน​รุ่น​ล่าง ถือว่า​ยัง​ไม่น่า​เกลียด เพราะเป็นไปตามตำแหน่งทางการ​ตลาด แต่​ถ้า รุ่น​รอง​ท็อป ก็​ยัง​โล้น ได้​เพิ่ม​มาจาก​รุ่น​ล่างไม่​กี่​อย่าง ออพชั่นที่เหลือเกิน​กว่า​ครึ่งไป​อยู่​ในตัว​ท็อปหมด อันนี้​เริ่ม​น่าเกลียดขึ้น​มา​แล้ว​ครับ

แต่ที่​หนัก​กว่า​นี้ คือ ออพชั่นที่ควรจะ​มี ไป​อยู่​เฉพาะในตัวส่ง​นอก เพราะยังไงๆ ผู้ซื้อธรรมดาอย่างเราๆ ก็​เอื้อม​ไม่​ถึง เพราะมันไม่มีในสเป็กไทย เช่น Yaris ตัวส่ง​นอก มี sunroof ด้วย มีดิสก์เบรก 4 ล้อ มี​เซน​เซอร์ถอยหลัง ไฟ​ตัด​หมอก เครื่อง​เล่น D​V​D มา​ให้​จาก​โรงงาน แล้ว​ลอง​มา​ดู Yaris เวอร์ชันไทยสิ​ครับ รุ่น G กับ TRD sportivo ออพชั่น​ดู​ขาดๆ เกินๆ สลับกันมีและไม่มี
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ abba

• Newbie
  • *
หลายยี่ห้อ ก็ชอบกั๊กนะครับ
ฮอนด้า 3D กะอีแค่ที่วางแก้ว จะสักกี่บาทเชียว เป็นคอนโซลตรงหน้าเกียร์ จากโรงงานก็ไม่ติดมาให้ หาซื้อaccessorie ก็ไม่ขาย
สปอยเล่อร์หลังพร้อมไฟเบรค  มารู้ทีหลังว่าเดินสายภายในมาให้ครบ แต่ไม่ติดให้จากโรงงาน ต้องซื้อสปอย์ กับ สวิทย์มาติดเอง หาซื้อaccessorie ก็ไม่ขาย
เคยร้องเรียนไปยังประชาสัมพันธ์ ก็เงียบไม่มีคำตอบ
ต้องไปหา เซียงกงมาใส่
ใช้ 3 ปีกว่า ขายแม่มทิ้ง
 8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีนะรุ่นพี่ยังให้มา 555+

ออฟไลน์ golf8023

Altis นี่ ตั้งแต่หน้าหมู ยันรุ่นปัจจุบันเลยครับ

ออฟไลน์ Auto

จะไปว่าหายยี่ห้อกั๊กไม่ได้นะครับ       ผมเคยคิดแบบนี้มาแล้วแต่เอาเข้าจริงลูกค้าคนไทยเองนั่นแหละที่บอกไม่อยากได้  อันโน้นไม่จำเป็น อันนี้ไม่เอา ไม่รู้เอามาทำไม สุดท้ายการวางำแหน่งรถมันจึงโล้นอย่างที่เห็น 
จะมีซักกี่คนกันที่หวังอ๊อพชั่นเต็ม ๆ  จากรถ