ผู้เขียน หัวข้อ: ## จะได้รถสัปดาห์แล้ว รบกวนสอบถามพี่ๆทุกท่านด้วยครับ !!!  (อ่าน 4755 ครั้ง)

ออฟไลน์ huckimoto

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่น้องชาว headlight ครับ...พอดีผมเพิ่งจองรถ mx5 nd ไปเมื่องาน motor expo ที่ผ่านมา แล้วรถก็จะได้สัปดาห์หน้าแล้วครับ อยากสอบถามทุกท่านว่า....

1) ตอนที่เราไปรับรถ เราจะต้องตรวจสอบอะไรบ้างก่อนที่จะรับรถออกจากศูนย์ครับ?

2) เมื่อรับรถมาแล้ว เราควรนำรถไปเคลือบ glass coating ไหมครับ?
พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มากนัก ถ้าจะทำควรไปทำกับร้านไหนดีครับ? ตอนนี้ที่เพื่อนๆผมแนะนำก็มี 3-4 ที่ (27speed, keeper, Three Bond, Meguiar)

3) เรื่องฟิล์มติดรถ พอดีได้จอง Vkool ไปในงานเช่นกัน ใจอยากติดตระกูล vk แต่มีหลายคนบอกว่า รถอาจจะรับสัญญาณ GPS ที่ติดตั้งมากับรถไม่ได้ ถ้าไม่ได้จริงๆก็คงจะติดบานข้างเป็น VK30 แต่บานหน้านี่สิยังไม่รู้จะติดรุ่นไหนแทน รบกวนขอคำแนะนำทุกท่านด้วยครับ?

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ ... :-X :-X :-X

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
มาแอบอิจฉารถใหม่ครับ  ::)

1.ก็ตรวจสอบรอบคัน ใต้ฝากระโปรง ภายในภายนอก ลองเทสต์ทุกฟังก์ชันครับหรือจะปริ๊น checklist
จากในเน็ตไปเช็คเลยก็ได้ ค้น google มีเพียบครับ

2. แล้วแต่ความชอบและเงินในกระเป๋า แต่ผมว่าแค่ขยันล้างแล้วเคลือบ wax ดีๆก็พอเหลือๆละ

3. แนะนำ 3m crystalline ไม่มีปัญหา gps และ easypass แน่นอนครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ยินดีด้วยครับ
1.  ดูตามข้างบน  ตามด้วยดูเส้นสาย  ร่องแต่ละร่องว่ามีบิดเบี้ยวไปบ้างหรือไม่..  ไม่ดีมันจะขัดตาครับ
2.  มีคนเขาแนะนำเคลือบ เซรามิค  9 เค  ซึ่งเคลมว่ากันขูดขีดได้ดีกว่าแบบอื่น ๆ
3.  เลือกฟิล์ม รุ่นเซรามิคด้วย เลือกใส ๆไว้  มองด้านในสว่าง  มองด้านนอกมืด...

ออฟไลน์ bubball

เพิ่มเติม ข้อที่ 4. คือเมื่อรับรถแล้ว ควรนำมารีวิวให้ได้อิจฉากันด้วยนะครับ   :-X

ออฟไลน์ tvm

เพิ่มเรื่องฟิล์ม VK จะออกเขียวๆ แต่ตัวอื่นๆ เห็นของเพื่อนออกเทาๆ ครับ เผื่อใส่ใจรายละเอียดตรงนี้เลยบอกไว้

ปกติ บานหน้า นี่สำคัญมากนะครับ เพราะรับแสงเต็มๆ แต่ถ้ากลัวเรื่องจีพีเอส ก็นะ ผมว่าลองเช็กให้ชัวร์ว่าตัวรับสัญญาณจีพีเอสอยู่ตรงไหนก่อนน้อ

กรณีนี้ ถ้าไม่ติดว่าดันจองไว้แล้ว ไปสายเซรามิก พวก 3M Crystal, Huper ดีกว่าครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะครับ...^^ เรื่องฟิล์มเสียดายที่จองไปละ ไม่รู้ขอเงินจองได้ป่าว จะลองถามพี่เซลล์ดู ถ้าได้คงเปลี่ยนไปใช้ 3M ครับ  :-\
ส่วนเรื่องรีวิวรถนี่ก็ทำเอามาแบ่งปันพี่ๆเพื่อนๆนะครับ แต่ติดที่ไม่รู้จะเริ่มยังไง แหะๆๆ...  ??? คงต้องไปแอบศึกษาของท่านอื่นๆดูก่อนครับ

ออฟไลน์ H.

ปิดหลังคาเอาน้ำสาดครับ  :P

แล้วก็รีวิวให้เหล่าสาวกแถวนี้อิจฉาตาร้อนด้วย  ;D
H.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
หลักๆเลย

หาโลเกชั่นงามๆ แล้ว ถ่ายรูปเยอะๆ แล้วมารีวิว ครับ 555

ออฟไลน์ AMARONE

• Jr. Member
  • **
ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าครับ

เอามารีวิวด้วยนะครับ  :)
Don't play hard to get, play hard to forget.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ก็เช็คทั่วๆไปนะครับ รอยลอบคัน เลขไมล์ สภาพต่างๆ
2.แล้วแต่ชอบเลยถ้าเหลือๆก็จัดไปเคลือบได้

ยินดีด้วยครับ อย่าลืมมารีวิวนะ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ Ty ESC

ไม่ต้องเคลือบหรอกครับ

Mx5 คันนิดเดียวล้างเอง แป้บเดียว เช็ดก็แป้บเดียว
ลงแวกหมุนๆมือยังไม่ทันเมื่อยเลย ถ้าใช้เครื่องปั่นยิ่งเร็ว

ล้างเองสนุกครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ชอบกลิ่นรถใหม่ ถึงเวียนหัวนิดๆก็ยังชอบ

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมลองโหลดไฟล์การตรวจสอบก่อนรับรถมาละครับ ... 8) และก็คงจะไม่เคลือบแก้วละ แอบงก...555 คิดว่าคงจะล้างเองเคลือบเองดีกว่าเพราะรถมันก็คันติ๊ดเดียวจริงๆ น่าจะสบายๆไม่ยากเย็นอะไร ส่วนเรื่องฟิล์มก็คงให้พี่ช่างลองเอา vk30 มาทาบๆหน้ารถ แล้วลอง test GPS ดูว่าเป็นอย่างไร ถ้ารับสัณญานได้ก็คงติดตัวนี้ครับ....

อยากจะรบกวนสอบถามพี่ๆอีกคำถามครับ พอดีเกิดข้อสงสัยเพิ่มว่า กระจกบานหลังนี่สิจะติดฟิล์มได้หรือป่าว เพราะมันไม่ใช่กระจกอะครับ เป็นเหมือนพลาสติกไรสักอย่าง ไม่แน่ใจเหมือนกัน ไม่รู้จะติดฟิล์มได้หรือป่าวครับ?

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ  :-*

ออฟไลน์ SM.

ได้รถไวมากๆๆ

ยินดีด้วยนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ยินดีด้วยครับผม  :D

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่น้องชาว headlight ครับ...พอดีผมเพิ่งจองรถ mx5 nd ไปเมื่องาน motor expo ที่ผ่านมา แล้วรถก็จะได้สัปดาห์หน้าแล้วครับ อยากสอบถามทุกท่านว่า....

1) ตอนที่เราไปรับรถ เราจะต้องตรวจสอบอะไรบ้างก่อนที่จะรับรถออกจากศูนย์ครับ?

2) เมื่อรับรถมาแล้ว เราควรนำรถไปเคลือบ glass coating ไหมครับ?
พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้มากนัก ถ้าจะทำควรไปทำกับร้านไหนดีครับ? ตอนนี้ที่เพื่อนๆผมแนะนำก็มี 3-4 ที่ (27speed, keeper, Three Bond, Meguiar)

3) เรื่องฟิล์มติดรถ พอดีได้จอง Vkool ไปในงานเช่นกัน ใจอยากติดตระกูล vk แต่มีหลายคนบอกว่า รถอาจจะรับสัญญาณ GPS ที่ติดตั้งมากับรถไม่ได้ ถ้าไม่ได้จริงๆก็คงจะติดบานข้างเป็น VK30 แต่บานหน้านี่สิยังไม่รู้จะติดรุ่นไหนแทน รบกวนขอคำแนะนำทุกท่านด้วยครับ?

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ ... :-X :-X :-X

ตอนนี้ใช้รถมาเกือบจะครบเดือนแล้วครับ วิ่งไปได้ 200++ km เลยจะมา update สิ่งที่ได้เคยสอบถามพี่ๆน้องๆใน webboard ไปครับ....เกี่ยวกับเรื่องการติดฟิล์มรถยนต์นั้น ผมเลือกใช้ vk30 รอบคันครับ เรื่องกระจกบานหลังก็สามารถติดฟิล์มได้ตามปกติครับ และสำหรับการรับสัญญาน GPS (ที่ติดตั้งมากับตัวรถ) ที่มีความสงสัย และกังวลก่อนหน้านั้น ผลคือ สามารถรับสัญญานได้เป็นปกติดีครับ ไม่ว่าสภาพอากาศจะอึมครึม หรือในอาคารจอดรถ (ที่ไม่ใช่อาคารจอดใต้ดินนะครับ) .... :-X :-X :-X

ต้องขอขอบคุณพี่ๆสมาชิก headlight อีกครั้งนะครับสำหรับข้อมูลต่างๆ...ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะนำมา update กันอีกทีครับ

ปล. รถที่บ้านอีกคัน Nissan X-Trial Hybrid ก็ติดฟิล์ม vk30 รอบคันเช่นเดียวกัน ไม่มีปัญหาเรื่อง GPS เช่นกันครับ .. 8)