ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการขายรถมือสองทีครับ (Civic FB)  (อ่าน 2358 ครั้ง)

ออฟไลน์ THHead

• Newbie
  • *
พอดีที่บ้านให้ผมขายรถให้ โดยที่ผมไม่มีความรู้เรื่องการขายรถมือสองเลยครับ ว่าจะขายยังไงที่ไหนให้ได้ราคาครับ รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำทีครับ

รถผมเป็น Civic FB ปี 13 รุ่น E AS รถสีเงิน เบาะหนังสีดำ ไมล์ตอนนี้ 71000 ครับ ไม่เคยชนหนัก มีรอยนิดหน่อยด้านหน้า ควรเคลมก่อนขายมั้ยครับ เฉพาะชิ้นหน้า ไม่มีบุบครับ
รถเดิมๆ ไม่เคยทำอะไรเลย ทุกอย่างเหมือนตอนออกจากศูนย์วันแรก คุณแม่ขับครับ เข้าศูนย์ตามระยะตลอด แบบนี้น่าจะได้ประมาณกี่บาทครับ อยากขายให้คนทั่วไปด้วยกัน ไม่ค่อยอยากไปเตนท์ครับ กลัวโดนกดราคา ไม่ได้รีบใช้เงินแต่อย่างใดครับ

แล้วถ้าติดไฟแนนซ์อยู่ต้องทำยังไงบ้างครับตอนขาย ยังไงรบกวนชี้แนะเรื่องราคาและช่องทางการขายทีครับผม

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆ ครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: รบกวนสอบถามเรื่องการขายรถมือสองทีครับ (Civic FB)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 17:33:35 »
ลองลงตลาดรถ กับ ขายดี ดูครับ
ส่วนตัวผมว่าทำสีก่อนดีกว่า พวกนี้ดูว่าไม่เคยชนหนักมาก็นับเป็นสภาพดีหมด นอกจากนางฟ้าจริงๆบางเดิมสนิท
ส่วนเรื่องติดไฟแน้นผมไม่มีประสบการณ์ รอท่านอื่นมาตอบ
ราคาสุดๆน่าจะเต็มที่ที่ 650k ครับ ของมือสองราคามันไม่ตายตัวนะ บางคนขายได้แพง บางคนขายได้ถูก แล้วแต่ความพึงพอใจผู้ซื้อกับผู้ขายครับ

ออฟไลน์ Volta

Re: รบกวนสอบถามเรื่องการขายรถมือสองทีครับ (Civic FB)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2015, 20:04:47 »
1. ผมลงขายในเว็บตลาดรถครับ ขายมาหลายคันก็ได้ที่นี่ตลอด  เข้าไปหน้าเว็บและเขาจะให้ลงทะเบียน และมีค่าใช้จ่ายในการลงขาย คันละ 1,000 บาทครับ

แต่ถ้าไม่อยากเสียเงิน ก็ลงขายตามเว็บคลับ หรือตามเว็บขายดีก็ได้ 

2. ราคาขายผมดูมาแล้ว ปี 13 ที่นี่เขาลงขายกันอยู่ระหว่าง 5.8 - 6.5 แสน  คุณก็ดูเอาว่าจะตั้งราคาเท่าไร เป็นผมจะตั้งราคาระหว่างกลาง ไม่แพงเกิน ไม่ถูกเกิน และต้องตั้งราคาไว้เผื่อต่อราคาด้วย  เช่นเราอยากได้ 6 แสน ก็ตั้งราคาเผื่อไป 6.3 แสน  ราคาสุดท้ายเราต้องตั้งมั่นไว้นะครับ อย่าลดราคาให้ผู้ซื้อแบบไม่ลืมหูลืมตา คนซื้อไม่ได้มีคนเดียวครับ ต้องใจเย็นๆ
   ตอนลงรายละเอียดในเว็บ ก็บอกไปว่าประวัติดี เช็กศูนย์ตลอด มีบุ้คเซอร์วิสครบ รถสีเดิมๆ เป็นต้นครับ

3. ผมจะให้สิทธิคนที่มีเงินสดก่อน เพราะขายได้เร็ว และไม่ต้องรอนาน  เช่นผมเคยเจอ มีคนโทรมาคนแรก สนใจมากขอจองไว้เดี๋ยวขอเวลาไปกู้เงินก่อน
   ต่อมามีอีกคนโทรมามีเงินสดพร้อมจ่ายเลย แต่ผมดันเป็นคนดีให้สิทธิ์ตามคิว  สุดท้ายคนแรกกู้ไม่ผ่าน  พอเราจะหันไปหาคนที่สอง เขาก็ไปซื้อคันอื่นแล้ว กลายเป็นแห้วทั้งคู่

4. ถ้ามีคนขอดูรถ ให้นัดเจอในที่ๆมีคนเยอะ เช่นลานจอดรถโลตัส (กลางแดด ,หน้าห้าง) หาคนไปเป็นเพื่อนด้วยนะครับ  ถ้าเขาขอลองขับก็ขอบัตรประชาชนเอามาเก็บไว้ และนั่งไปด้วยกันตอนลอง ให้ลองขับแค่ในบริเวณห้างเท่านั้น

5. ถ้ารถติดไฟแนนซ์อยู่ ผมจะใช้วิธีขายดังนี้ครับ
    ขายเงินสดราคาเต็ม และเอาเงินจากผู้ซื้อมาปิดไฟแนนซ์ เหลือเงินเท่าไรเป็นของผู้ขาย  เช่น รถติดไฟแนนซ์อยู่ 2 แสน  เราขายเงินสดได้ 6 แสน  เอามาปิดไฟแนนซ์ 2 แสนซะก็จะเหลือเงินสดที่เราจะได้ 4 แสน
     หลังจากตกลงกับผู้ขายได้แล้วก็นัดกันไปที่ไฟแนนซ์
เพื่อไปปิดบัญชี ไฟแนนซ์จะแจ้งว่าจะให้ส่งเล่มทะเบียนไปที่ไหน เราก็แจ้งว่าให้ส่งไปที่ผู้ซื้อได้เลย
     หลังจากเรารับเงินส่วนต่าง 4 แสนมาแล้ว เราก็ทำสัญญาซื้อขายซะ แบ่งเป็นชุดของเรากับของผู้ซื้อ จะได้เก็บไว้เป็นหลักฐาน  ระบุรายละเอียดให้ครบถ้วน ถ่ายสำเนาบัตรประชาชนของผู้ซื้อเก็บไว้ด้วยนะครับ  และเตรียมชุดโอนลอยพร้อมทั้งชุดเอกสารมอบอำนาจไห้กับผู้ซื้อไว้(ในชุดโอนกับชุดมอบอำนาจรวมถึงสัญญาซื้อขายให้เขียนหมายเหตุไว้ด้วยว่า ผู้ขายต้องทำการโอนเล่มทะเบียนภายใน 30 วันด้วยนะครับ)  เพื่อที่เขาจะได้ไปทำการโอนเล่มด้วยตนเอง  จากนั้นก็ส่งมอบรถให้กับผู้ซื้อได้เลยครับ
   มันจะมีค่าใช้จ่ายในการจัดส่งเล่มให้ผู้ซื้อ อันนี้เรารับผิดชอบไปก็ได้ครับ ประมาณ 2-3 พัน  แล้วก็จะมีค่าโอนเล่มเป็นชื่อผู้ซื้อ ตรงนี้ต้องเป็นค่าใช้จ่ายของคนซื้อเพราะเขาเป็นคนได้รับเล่มทะเบียนและต้องนำไปโอนที่ขนส่งเอง

6. ไม่ค้องเคลมหรอกครับ อาจจะเอาไปล้าง เคลือบสีให้มันเงาๆก่อนถ่ายรูปลงขายก็พอครับ คนซื้อขายชอบรถสีเดิมๆครับ แต่ถ้าเป็นรอยหนัก เช่นกันชนทะลุ ไฟแตก อันนี้เคลมก่อนก็ดีครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 08:06:52 »
หากรอยไม่หนัก(นิดหน่อยจริงๆ) ให้คนซื้อเลือกเลยว่าจะเคลมก่อนหรือสามารถรับรถได้เลย เขาอาจไม่ซีเรียสกับเรื่องนี้ เพราะชอบเดิมที่สุด ที่สำคัญ สบายเรา แต่หากผมจะซื้อ หากรถไม่ชนแน่ๆ สีสวยพร้อมใช้มาเลยจะแจ่มสุด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 22:26:24 »
ขายตามสภาพไปดีกว่าครับ ให้เค้าไปเก็บงาน เก็บสี  เอาเอง ตามที่เค้าพอใจ

ออฟไลน์ THHead

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 19:29:04 »
ผมขอขอบพระคุณทุกท่านมากๆ เลยครับ เป็นประโยชน์สำหรับการขายรถมือสองครั้งแรกของผมมากครับ :)