ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้สดๆ เกี่ยวกับสัญญาณไฟฉุกเฉิน  (อ่าน 5074 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ตอนบ่านโมงวันนี้ผมขับรถผ่านแยกที่มีฝั่งละ2เลน ไม่มีเกาะกลาง ไม่มีสัญญาณไฟจราจร และไม่มีทางเบี่ยงให้เลี้ยว เลนผมด้านหน้าเขาก็ขับไหลเรื่อยๆ สัก 30 กม/ชม เพราะรถข้างหน้าเยอะ ส่วนฝั่งตรงข้ามมีคันนึงจะเลี้ยวขวา มีหางยาวเฟื้อยรอตรงเกือบ10คันได้ (แต่ไม่เปิดไฟเลี้ยวขวาสักคัน แสดงว่าจะตรง) แต่ติดคันนี้ที่จะเลี้ยวขวา ขับมาจ่อแล้วละแต่คันหน้าผมไม่ให้ไป พอถึงคันผม ผมเห็นว่าหากผ่านไปได้ก็ไปได้ไม่ไกลหรอก จึงจะให้ฝั่งตรงข้ามเลี้ยวขวา คันที่เหลือจะได้ไม่ติดยาว จึงเบรครถพร้อมกดไฟฉุกเฉินเพื่อหยุด ปรากฏว่า แยกนั้นเหมือนถูกกด pause (หยุด) ไม่มีใครขยับเลย. ผมก็จอดนิ่งราว 15วิ โดยยังค้างไฟฉุกเฉินอยู่เพื่อให้คันหลังทราบว่าหยุด แต่ถูกบีบแตรใส่ สุดท้าย คันที่จะเลี้ยวขวาก็ไม่ไป ผมต้องออกตัวอีกครั้ง งงสิครับ เลยคิดไปว่า คันที่จะเลี้ยวขวาคงคิดว่าผมจะขอทางไปก่อนจึงไม่เดินหน้า ส่วนคันหลังผมคงคิดว่า เอ็งเปิดไฟขอทางแล้วทำไมไม่ไปว่ะ ผมก็ขับแบบ งง งง ตกลงว่าทุกคนคงคิดว่า ไฟฉุกเฉินนี่ใช้เพื่อขอเบิกทางกันเยอะมากจริงๆละครับ เฮ้อ.. :'(
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: วันนี้สดๆ เกี่ยวกับสัญญาณไฟฉุกเฉิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 20:19:20 »
กฏหมายจราจร   กับ   วิถีชาวบ้าน

แม้กฏจราจรจะศักดิ์สิทธิ์กว่า  แต่วิถีชาวบ้านมันซึมลึก

ประชาสัมพันธ์ให้ถึง    จึงจะเปลี่ยนได้   

ผมก็ยังหลงทางอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ akewizard

Re: วันนี้สดๆ เกี่ยวกับสัญญาณไฟฉุกเฉิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 21:29:23 »
คันเลี้ยวขวาที่เขาไม่ขยับรถไปเพราะเขาเห็นคุณเปิดไฟฉุกเฉินทำให้เขาลังเลว่า รถคุณเป็นอะไรรึเปล่ามากกว่า ??
เขาคงไม่ได้เข้าใจผิดหรอก ว่าไฟฉุกเฉินคือไฟขอทาง อันนั้นผมว่าเราคิดแทนคนอื่นเกินไปนะ (อ้าว!! นี่ผมก็คิดแทนคนอื่นด้วยสินะ  :'()

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 22:10:38 »
ไม่ต้องเปิดไฟฉุกเฉินหลอกครับ จอดเฉยๆ กดเบรคใช้ไฟเบรคหลังติดก็พอ แล้วเปิดกระจกโบกมือ ให้เขาไปจะเข้าใจง่ายกว่า หรือบีบแตร 2 ที อันนี้ผมทำประจำถ้าจะให้อีกทางไปก่อน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2015, 22:24:17 »
ถ้าจอดข้างทาง ผมไม่เปิดไฟฉุกเฉินนะ ผมเปิดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 01:10:49 »
เป็นไปได้ครับ แต่จขกท.ไม่น่าจะเปิดไฟฉุกเฉินหรอก ยิ่งจะทำให้สนับสนุนการใช้ไฟแบบผิดๆนะครับ
ผมหมายถึงคนอื่นๆที่อยู่ในเหตุการณ์ไม่ว่าจะฝั่งโน้น หรือคันตามหลัง

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 07:53:45 »
เป็นแบบนี้นี่เอง ผมก็คิดไปเองว่าจอดแบบนี้ควรใช้สัญลักษณ์แบบนี้ คราวหน้าจะได้จอดเฉยๆแล้วโบกมือไปเลย ขอบคุณครับทุกท่าน

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 08:29:57 »
ที่ถูกต้อง ให้ใช้ไฟสูงเพื่อสื่อให้ว่า เราให้สิทธิ์ใช้ทางกับเขาครับ แต่เขาจะฉลาดพอที่จะทราบไหมอันนี้ไม่ทราบ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 09:19:09 »
ที่ถูกต้อง ให้ใช้ไฟสูงเพื่อสื่อให้ว่า เราให้สิทธิ์ใช้ทางกับเขาครับ แต่เขาจะฉลาดพอที่จะทราบไหมอันนี้ไม่ทราบ

ตบไฟสูง ไม่ได้หมายความว่าเราไม่ให้ทางหรือฮะ ผมเข้าใจมาโดยตลอดนะว่าตบไฟสูงคือขอทางไม่ให้คันตรงข้ามเลี้ยว ผมว่าคุณเข้าใจผิดอะไรหรือเปล่าฮะ :-\

ออฟไลน์ betayo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 09:50:13 »

ตบไฟสูง ไม่ได้หมายความว่าเราไม่ให้ทางหรือฮะ ผมเข้าใจมาโดยตลอดนะว่าตบไฟสูงคือขอทางไม่ให้คันตรงข้ามเลี้ยว ผมว่าคุณเข้าใจผิดอะไรหรือเปล่าฮะ :-\
จากประสบการณ์
ที่ญี่ปุ่น ตบไฟสูงคือ เราจะให้คันอื่นไปก่อนครับ หลังจากเค้าไปได้แล้วเค้าจะกดแตรให้เรา1ครั้งสั้นๆ คือขอบคุณ (เหมือนจะมีสอนตอนทำใบขับขี่ด้วย)
ที่ไทย ตบไปสูงคือ มรึง!!!อย่าจิ้มหัวเข้ามานะ !!! ถ้าคันอื่นยังรั้นจะไปก่อน ก็จะตามมาด้วยแตรดังๆ ยาวๆครับ (ใครเป็นคนคิดค้นไม่ทราบเหมือนกัน) ซึ่งผมไม่ชอบเลยแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2015, 11:50:05 โดย betayo »

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 10:40:14 »
ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าไฟฉุกเฉิน หยุดให้ทางมันฉุกเฉินตรงไหน

ออฟไลน์ Nouiii1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 11:03:53 »

ที่ญี่ปุ่น ตบไฟสูงคือ เราจะให้คันอื่นไปก่อนครับ หลังจากเค้าไปได้แล้วเค้าจะกดแตรให้เรา1ครั้งสั้นๆ คือขอบคุณ (เหมือนจะมีสอนตอนทำใบขับขี่ด้วย)
ที่ไทย ตบไปสูงคือ มรึง!!!อย่าจิ้มหัวเข้ามานะ !!! ถ้าคันอื่นยังรั้นจะไปก่อน เราก็จะตามด้วยแตรดังๆ ยาวๆครับ (ใครเป็นคนคิดค้นไม่ทราบเหมือนกัน)

สรุป อันไหนถูก จะได้ ตามถูก
แต่ที่ผมใช้คือ ถ้าจะให้ทางคือจอดหยุดเฉยๆ หรือตบไฟให้นะ  :-\ :-\

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 11:12:16 »

ที่ไทย ตบไปสูงคือ มรึง!!!อย่าจิ้มหัวเข้ามานะ !!! ถ้าคันอื่นยังรั้นจะไปก่อน เราก็จะตามด้วยแตรดังๆ ยาวๆครับ (ใครเป็นคนคิดค้นไม่ทราบเหมือนกัน)

แต่ที่ผมใช้คือ ถ้าจะให้ทางคือจอดหยุดเฉยๆ หรือตบไฟให้นะ  :-\ :-\
คือเมืองนอกคนขับรถเค้ามีมารยาททำตามกฏ ไม่ตัดหน้ารถทางเอกน่ะครับ การเปิดไฟสูงกระพริบจึงเป็นการแสดงว่าชั้นให้อนุญาตให้ไปก่อนนะ แต่บ้านเราไม่ใช่ครับ ด้านได้อายอด เลยต้องกระพริบไฟเตือนว่ามึงอย่าแหย่มานะ ซึ่งเวลาผมใช้ไฟกระพริบจะเป็นความหมายแบบหลังมากกว่า เพราะบ้านเรามันไม่ค่อยมีมารยาทกัน

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 15:19:33 »

คือเมืองนอกคนขับรถเค้ามีมารยาททำตามกฏ ไม่ตัดหน้ารถทางเอกน่ะครับ การเปิดไฟสูงกระพริบจึงเป็นการแสดงว่าชั้นให้อนุญาตให้ไปก่อนนะ แต่บ้านเราไม่ใช่ครับ ด้านได้อายอด เลยต้องกระพริบไฟเตือนว่ามึงอย่าแหย่มานะ ซึ่งเวลาผมใช้ไฟกระพริบจะเป็นความหมายแบบหลังมากกว่า เพราะบ้านเรามันไม่ค่อยมีมารยาทกัน

ถ้าให้ทางปกติผมจะติ๊ปไฟสูงสั้นๆ  แต่ถ้าจะบอกว่าอย่า..ออกมานะ!!  ผมจะไม่ทำอะไรคือขับตรงๆเลย นานๆทีถึงจะ ติ๊บไฟสูงยาวๆ

ส่วนที่ จขกท. ทำเป็นผมก็งงครับ ไฟฉุกเฉินก็คือไฟฉุกเฉินจะแปลว่าให้ทางก็คงไม่ใช่

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2015, 20:40:18 »
มีใครทราบไม๊ครับว่า ไฟฉุกเฉินใช้กรณีไหนบ้างครับ ผมได้ใบขับขี่ตลอดชีพมา สอบครั้งแรกและครั้งสุดท้ายก็เกือบ 30ปีที่แล้ว (ผมถึงคิดอยากให้มีการสอบทุก 3ปีไงครับ) ยอมรับว่าจำไม่ได้ทุกข้อ และก็คงใช้แบบผิดๆไปหลายเรื่อง หากมีใครรู้จริงช่วยบอกและเตือนท่านอื่นๆที่ยังไม่รู้จริงด้วยครับ เอาเฉพาะเคสการใช้ไฟประเภทนี้ก็ได้ ถือว่าเป็นวิทยาทาน อธิบายง่ายๆยิ่งดีครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 10:47:54 »
มีใครทราบไม๊ครับว่า ไฟฉุกเฉินใช้กรณีไหนบ้างครับ ผมได้ใบขับขี่ตลอดชีพมา สอบครั้งแรกและครั้งสุดท้ายก็เกือบ 30ปีที่แล้ว (ผมถึงคิดอยากให้มีการสอบทุก 3ปีไงครับ) ยอมรับว่าจำไม่ได้ทุกข้อ และก็คงใช้แบบผิดๆไปหลายเรื่อง หากมีใครรู้จริงช่วยบอกและเตือนท่านอื่นๆที่ยังไม่รู้จริงด้วยครับ เอาเฉพาะเคสการใช้ไฟประเภทนี้ก็ได้ ถือว่าเป็นวิทยาทาน อธิบายง่ายๆยิ่งดีครับ ขอบคุณมากครับ

เท่าที่จำได้ "ไฟฉุกเฉินใช้กรณีฉุกเฉิน และรถจอดนิ่ง"

แต่ในบางจังหวะเช่น เบรคกระทันหัน ข้างหน้ามีอุบัติเหตุ การเปิดไฟฉุกเฉินผมว่าช่วยได้เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 11:01:51 »

เท่าที่จำได้ "ไฟฉุกเฉินใช้กรณีฉุกเฉิน และรถจอดนิ่ง"

แต่ในบางจังหวะเช่น เบรคกระทันหัน ข้างหน้ามีอุบัติเหตุ การเปิดไฟฉุกเฉินผมว่าช่วยได้เยอะเหมือนกัน

ตามนี้ครับ ให้ใช้ในกรณีมีเหตุ(ฉุกเฉิน)ที่ทำให้ต้องจอดรถในช่องทางเดินรถ เช่นรถเสีย หรือชนกัน เป็นต้น

ส่วนการเปิดเพื่อบอกว่าข้างหน้ามีอุบัติเหตุ หรืออะไรก็ตามแต่ที่ทำให้เบรกกระทันหัน อันนี้ก็ดีและมีประโยชน์มาก

แต่เห็นบ้านใช้บ่อยสุดคือ เปิดเพื่อจอดซ้อนคันซื้อของหน้าเซเว่น  ;D ;D ;D

ปล.ลองดู พ.ร.บ.จราจรทางบกฯ มาตรา 56 ประกอบก็ได้ครับ

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 15:45:30 »
ของไทย เจอ 4 แยกที่ไม่มีสัญญาณจราจร ถ้าจะตรงไปให้เปิดไฟหน้ารถเหมือนเปิดไฟตอนกลางคืนครับ
ทำให้คันหน้าก็เข้าใจว่าเราจะตรง คันหลังก็เห็นว่าเราจะตรง
เคยอ่านเจอจากไหนจำไม่ได้แล้วครับ ใช้แบบนี้มาตลอด ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

ไฟฉุกเฉินใช้ตามที่ข้างบนกล่าวไว้ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 20:28:16 »

ตบไฟสูง(ที่ถูกต้อง) แปลว่าให้ทาง
แต่บ้านเรา(ใช้ผิดๆ กันมาตลอด) แปลว่าห้ามคันอื่นว่าอย่าออกมานะ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 21:34:54 »
ตอนอบรมสอบใบขับขี่ ควรมีการสอนเรื่องพวกนี้เพิ่ม (ตบไฟ เปิดไฟ กระพิบไฟ)จะได้นำมาใช้บนถนน ได้ถูกหลัก
One Day.