ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest  (อ่าน 12527 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 13:26:06 »
ไม่ผิดหวังทั้งคู่ครับ สำหรับคู่นี้ แต่เวลาผมเจอ EV ขับบนถนนกับ PJS กันตามต่างจังหวัดนะครับ  EVดูนิ่งมาก PJSเวลาขับเร็วมันยังดูโยกๆโยนๆ แต่ถ้าคิดว่าซื้อมาแล้วแต่งเพิ่มเปลี่ยนโช๊คสปริง ก็PJSเพราะมันต้องทำนิดหน่อย แต่ถ้าEVผมว่าเดิมๆดีมากอยู่แล้วครับ

เรื่องการนั่ง ผมว่าPJS นั่งดีกว่าหน่อย แต่เหนตามคลับอาจจะเจอปัญหาตรง คอนโซลกลาง มันยื่นออกมา ทำให้ชนหัวเข่าแล้วเจ็บ ออกแบบมาสวยแต่ใช้งานยังพอมีปัญหา นอกนั้นดี ส่วนEV มีปัญหาเบาะหลังนั่งไม่ได้จริง แต่ได้ราคาเดิม ควรไปEVEREST

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
Re: รบกวนช่วยเลือกหน่อยครับ pajero sport vs everest
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 14:03:54 »
เลือก everest เพราะ moonroof ครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 14:17:47 »
คำตอบ อยู่ในคำถามแล้วครับ
คำตอบคือ แฟนชอบ Pajero จะรออะไรล่ะครับ
จัดเลยไม่ต้องจอง ไปหาตามศูนย์ ตจว. หรือ ศูนย์ที่มีรถอยู่แล้ว สบายใจกว่าครับ
พี่ชายผมใช้เวลา 3 วัน รับรถเลยครับ ที่ จ.เลย

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 14:58:48 »
ผมเลือก everest ครับ ตัวจริงบนถนนดูหรูจริงๆ

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 15:00:44 »
สำหรับผมเรื่องเงินไม่ใช่ปัญหาก็เลือกPJS อยู่ดีครับ คุ้มกว่าเยอะ จัดแม็กซ์ 20 ลงไปเผลอๆนิ่งกว่า EVR ภายในผมให้EVR สวยกว่า แต่นั่นเฉพาะตัว Topสุดนะ ตัวรองลงมาภายในพอๆกับPJSแหละ ภายนอก ผมว่าPJS สวยกว่า มีเอกลักษณ์ ไม่เหมือนใคร EVE มองด้านหน้านึกว่ากระบะRanger ไฟหน้าไฟท้าย เชยอ่ะไม่สมราคา ที่สำคัญ ผลิตได้จำนวนน้อยกว่าชาวบ้านเค้า รถยังมี Defect มากกว่าชาวบ้านซะอีก

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 15:46:35 »
จริงๆแล้ว ผมว่าคำตอบมันก็อยู่ในคำถามนะครับ

---แฟนชอบ---

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 15:53:49 »
2 คันนี้ถ้าพอใจกับฟิลฯ การขับขี่ทุ้งคู่ ข้อเปรียบเทียบสำหรับผมคือ

- ถ้าเรื่องงบไม่ใช่ปัญหา และยอมรับกับความเสี่ยง(ที่น่าจะมากกว่า)กับปัญหาของรถได้ เลือก EV คับ

- แต่ถ้าเอาเรื่องราคามาเป็นจุดใหญ่ ผมว่า Pa ให้มาคุ้มราคาสุด

แต่เหมือนจะมีคำตอบอยู่ในคำถามแล้ว คือ คันที่ ผบ. ชอบ  :P ::) ::) ::)

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 16:43:15 »
2คันนี้บุคลิกค่อนข้างต่างกันชัดเจน

pjs ได้นุ่ม แรง คุ้ม แต่โดยรวมผมว่ามันไม่สวยในหลายๆจุด (ยกเว้นด้านหน้าให้ผ่าน) ช่วงล่างนุ่มจริงแต่ขับไม่สนุกเลยสำหรับพวกนิยมขับแบบมุดเลื้อยเร่งรีบเล่นโค้งหนักๆ ถ้าผมจะซื้อpjsก็เพราะว่ามันคุ้มค่ามากในบรรดาppvที่ขายอยู่ตอนนี้ ความน่าไว้วางใจต่อคุณภาพของตัวรถและศูนย์บริการที่มาเหนือกว่าฟอร์ดอยู่พอสมควร

ev ได้หนึบ หรูหราดูดี แต่ราคาผมว่ามันแพงจนแทบไม่มีความน่าสนใจแล้วจริงๆ ยิ่งปรับราคาเพิ่มนี่ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้ppvผมไม่มองเลยครับ ออฟชั่นหลายอย่างที่ควรมีกลับไม่มี จอตรงกลางนี่แทบไม่มีประโยชน์สมราคามันเลยจริงๆ ถ้าผมจะซื้อevก็เพราะผมมีงบถึงกับช่วงล่างที่ตอบสนองกับอุปนิสัยในการขับขี่แบบผมได้เป็นอย่างดี

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:08:21 »
ถามพี่ๆ ที่รับ PJS มาแล้วหน่อยสิครับ ...ตกลงคอนโซลฝั่งคนขับที่มันยื่นเบียดขาเข้ามานี่ มันเป็นปัญหาใหญ่เวลาขับทางไกลหรือป่าวครับ อย่างเช่น ขับเป็นวันๆ ขึ้นเหนือ...ชอบตัวนี้แต่ค่อนข้างกังวล

ผมสูง 172 หนัก 65  การปรับเบาะจะปรับถอยจากพวงมาลัยห่างสุด เบาะนั่งต่ำสุดครับ

ของผม เข่ามันก็ไปโดนแต่ก็ไม่ได้ดันจนเจ็บ ขับทางไกลไม่มีปัญหาตรงส่วนนี้ครับ

ทางที่ดีไปลองขับ ลองนั่งลองปรับเบาะดูครับ เบาะไฟฟ้ารุ่นนี้ปรับได้ละเอียดดีครับ  ลองนานๆเลยครับ จะได้รู้

ส่วนที่เป็นปัญหาจะเป็นแอร์ครับ ถ้าตั้งอัตโนมัติ มันชอบเปิดรับอากาศภายนอกเข้ามาเอง
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:41:27 »
ไม่รอดูฟอร์จูนเนอร์TRD หน่อยเหรอครับ เห็นเคยพรางล้อ20" ออกมาวิ่งอยู่นะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:57:35 »
Everest แน่นอนจ้า แค่หลังคาแก้วก็กินขาดแล้ว อิๆ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 18:13:08 »
ถ้าชอบ PJS ทั้งคู่ ก็จัดเลยครับ^^"
อย่าลังเล

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 18:41:52 »
ผมเลือก Everest ถ้าพูดถึงศูนย์บริการ การรออะไหล่ การแก้ปัญหา Ev ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 18:47:20 »
ผมเลือก Everest ถ้าพูดถึงศูนย์บริการ การรออะไหล่ การแก้ปัญหา Ev ดีกว่าเยอะ

อันนี้เห็นต่างครับ ว่า 0 ฟอร์ดจะดีกว่า ดูจากสถาณการณ์ตามเพจของ EV กับ Ranger แก้ปัญหายังไม่จบซักเคส  8)

ออนไลน์ lexus

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 19:16:08 »

อันนี้เห็นต่างครับ ว่า 0 ฟอร์ดจะดีกว่า ดูจากสถาณการณ์ตามเพจของ EV กับ Ranger แก้ปัญหายังไม่จบซักเคส  8)

รถoptionเยอะมาก แต่เหมือนช่างทำเป็นแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 19:45:33 »

รถoptionเยอะมาก แต่เหมือนช่างทำเป็นแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ฟอร์ด No comment
แต่มิตซู เคยใช้บริการ 2 ศูนย์
ศูนย์ A ทำเป็นแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องจริง
แต่ศูนย์ B ทำได้ทุกอย่างและบริการดีมาก ห่างออกไปจากศูนย์ A เกือบๆ 200 กม.
ส่วนอะไหล่ เคลมที่ศูนย์ A มา 3 รอบ
สวิตช์ไฟเบรก 5 วันก็คือ 5 วัน (แต่กว่าจะยอมเคลมให้นี่เลือดตาแทบกระเด็น)
ฟิวส์ดีเลย์ช่องจ่ายไฟ 12V 1 อาทิตย์ก็คือ 1 อาทิตย์
ล่าสุด ท่อไอเสียช่วงกลางรถก่อนถึงหม้อพัก 2 อาทิตย์ก็คือ 2 อาทิตย์จริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 20:43:30 »
pjs ขับนิ่มสบาย
One Day.

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 21:03:02 »
แฟนชอบตัวไหนก็จบตัวนั้นครับ ไม่งั้นเดี้ยวจะมีเรื่องบ่นตลอดทาง
พอรถเรามีปัญหาหน่อยก็...เห็นใหมซื้อคันนั้นก็จบแล้ว
ถูกที่ซู้ดดดดดด ครับ

ถามพี่ๆ ที่รับ PJS มาแล้วหน่อยสิครับ ...ตกลงคอนโซลฝั่งคนขับที่มันยื่นเบียดขาเข้ามานี่ มันเป็นปัญหาใหญ่เวลาขับทางไกลหรือป่าวครับ อย่างเช่น ขับเป็นวันๆ ขึ้นเหนือ...ชอบตัวนี้แต่ค่อนข้างกังวล
ถามว่าเบียดไหม ผมนั่งฝั่งผู้โดยสารไปสังขละบุรี ไม่มีปัญหาอันใดครับ ปรับตัวหน่อยก็โอเคแล้ว
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 21:49:47 »
เค้าเชียร์กันสนุกเลย แค่จะแวะมาบอกว่า
รถที่รอ4เดือนมาละ ปาเจโร่ครับ  ::) อย่างน้อย มิตซูก็สัมพัสกันมานาน
รู้ผีกันละ

ออฟไลน์ thanakorn

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 21:52:39 »
ผมว่าต้องปรึกษากันเองแล้วแหละครับว่าถ้าซื้อปาแล้วยังเสียดายเอเวอเรสไหมปีหน้าก็แพงขึ้นเยอะเพิ่มเงินแล้วได้อะไรบ้างจาปาเจโร่จำเป็นไหมได้ใช้บ้างไหม ถ้าขับความเร็วปกติไม่เกิน120-130 ไม่มุด ผมก็ว่าไม่ต่าง เครื่องก็ไม่ต่างแรงพอแซงแล้ว แต่ด้วยน้ำหนักตัวของเอเวอเรสแล้วซีซีเครื่องในเมืองกินกว่าชัดเจน แต่ดีเซลถูกลงเยอะจะไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ไม่เหมือนเบนซิน ถ้าเป็นเบนซิน2.4 กับ3.2 ในเมือนนี้แทบไม่อยากขับ ถ้าที่บ้านมีรถหลายคัน เอเวอเรสน่าใช้มากเพราะรถออฟชั่นเหมือนรถที่แพงกว่านี้มาก ผมขับปาเจโร่อยู่เห็นเห็นเอเวอเรสก็ยังอยากได้อยู่เลย เพราะเคยขับเรนเจอร์ตอนเดียวเบนซินของญาติ บนทางด่วนบูรพาวิถี มันชั่งต่างกับกระบะตอนเดียวยี่ห้ออื่นเหลือเกิน ช่วงล่างไม่กระดอนและมั่นคง ช่วงล่างเซ็ทมาได้ดีมากจริงๆเบรก ก็มั่นใจ นี่แหละข้อดีของฟอร์ดที่คนหลายคนหลงไหล

ออฟไลน์ paemzr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 22:34:44 »
ถ้าเงินเหลือ แล้วกล้าขัดใจแฟน ผมว่า everest น่าสนใจมากๆครับ   :-*

ออฟไลน์ romeo2011

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 23:46:05 »
ซื้อรถมาใช้ ผมเอา ev เพราะตัวรถ สองค่ายนี้บริการไม่หนีมาก ดูปาเก่าได้เฟืองท้าย บอกเรื่องปกติ ตััวใหม่หลังคามีความชื้นจากท่อแอร์ เรื่องปรกติดังน้้น เรื่องศูนย์พอกัน ส่วนที่ใครบอกว่าศูนย์ฟอร์ดห่วยส่วนมากไม่เคยเข้าไปใช้เพราะพวกนี้ไม่ซื้อฟอร์ดอยู่แล้ว เขากลัวเรื่องศูนย์บริการมากกว่าการได้รถดีๆมาขับเขาแคร์ศูนย์มากกว่า รถดีๆ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 10:55:32 »
จขกท ต้องไปลองขับทั้งสองรุ่นเปรียบเทียบกันเลยครับ ว่าเราชอบแบบไหนมากกว่ากัน
best in class ppv ผมให้ everest
เพราะภายในเงียบกว่า การขับขี่ เบาะหน้า เบาะแถวสอง ผมชอบแบบ ev นั่งสบายกว่า เพียงแต่เบาะแถวสองมันเอนนอนไม่ได้ และ ev คอนโทรลหน้าไม่ได้มาเบียด บีบบังคับท่าการนั่งของเราเหมือน pjs แต่สิ่งสำคัญที่ผมไม่กล้าซื้อมันมาใช้ ก็เพราะชื่อเสียของ ford ในไทยนี่แหละครับ กลัวต้องมาเสียสุขภาพจิต

PJS เห็นตอนแรกผมก็ไม่ชอบ เพราะภายในมันดู low cost มากไป คอนโทรลหน้าตรงกลางก็ออกแบบมาเบียดเบียนพื้นตอนหน้าทำไมก็ไม่รู้ ออฟชั่นที่ให้มากก็มากอยู่แล้ว แต่ผมยังอยากได้ full option เหมือนตัวท็อป แต่ขอเป็นขับ 2wd + ประตูท้ายไฟฟ้าอยู่นะ ข้อดีของ pjs ก็คงความคุ้มค่าของราคาที่ต้องจ่าย เรื่องศูนย์บริการคงพอๆกันทั้งสองยี่ห้อ

ออฟไลน์ Myx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 16:33:36 »
ได้ EV ตัวท๊อปราคาเดิม ไป EV ครับ

แต่ถ้าขัดแฟนไม่ได้ PJS ก็พอได้ครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 18:37:13 »
เป็นผมเลือกปาเจ นะครับ
-ชอบเครื่องยนต์+เกียร์ ตัวนี้ ญาติใช้ไททันอยู่ แรงมากก
-เบาะแถวสามพับได้ราบเรียบกว่าev สามารถตั้งจักรยานเสือหมอบที่หลังอานไม่สูงได้ ส่วน ev ให้ตายยังไงก็ตั้งจักรยานไม่ได้เลย
-การที่ ev ไม่มีออฟชั่นเบสิกอย่าง  push start /keyless ก็น่าเบื่อเหมือนกัน เพราะต้องใช้ทุกครั้งที่ใช้งานรถยนต์
- ev รถหนักมากก ส่งผลให้เครื่องยนต์ทำงานหนัก
-ซื้อปาเจ เหลือเงินเที่ยว  8) 8)
ความคิดเห็นส่วนตัวคร้าบบ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 16:44:44 »
EVEREST ครับผมได้ราคาเดิม รถก็มาแล้วรออะไรหละครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2015, 17:00:11 »
ปาเจ หล่อมากคับ แต่ ปัญหาจุกจิก เยอะเหมือนกันนะคับ ลองเข้าไปดูในคลับอ่ะคับ
เอเวอร์เรส ไม่หล่อ แต่ดูดี สมบูรณ์แบบกว่า แต่ข่าวไฟไหม้ทำผม เหวอไปเหมือนกัน
ขับทางไกล เอเวอร์เรส สบายกว่า ไม่อึดอัด ไม่เจ็บข้างขานั่งสบายกว่าด้วยคับ

ถ้าให้เลือก ผมเอาเอเวอร์เรสคับ ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 17:03:09 โดย Thanakrit P. »