ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบเบรคมือไฟฟ้า กับหลายคำถามคาใจ  (อ่าน 20635 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ระบบเบรคมือไฟฟ้า กับหลายคำถามคาใจ
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:12:02 »
พอดีหาข้อมูลอยู่แต่ในกระทู้เก่าๆแต่ยังไม่ค่อยเคลียร์เลยขอตั้งคำถามใหม่

1.ระบบเบรคมือไฟฟ้า ถ้ารถวิ่งอยู่สมมุติมีเด็กซนไปดึง รถจะเบรคจนเสียการทรงตัวใหมครับ (ในคลับhrvขับ20km/hมีสมช.ลองดึง รถเบรคหัวทิ่ม)

2.ถ้าจอดกดเบรคมืออยู่ แล้วขับออกไปลืมปลดเบรคมือไฟฟ้า(ในกรณีไม่มีauto break hold) รถจะปลดให้เอง หรือว่าเราต้องกดปลดเอง

3.กรณีเบรคแตก เราไม่สามารถใช้เบรคมือแบบธรรมดาช่วยชะลอแล้ว เราจะทำยังไงกับสถาณการนี้ครับ
---> กรณีนี้คุณmentos มาแนะนำว่าใช้engine breakแทนครับ  ;D

4.กรณีล้างรถแล้วขับเข้าจอดดึงเบรคมือ วันรุ่งขึ้นจะถอยออกบางทีจะมีอาการเบรคจับไม่ยอมคลายอยู่แปปนึง ถ้าเป็นเบรคมือไฟฟ้ายังมีอาการนี้อยู่ไหมครับ

หรือใครมีคำถาม อยากแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับระบบนี้ก็ลงที่กระทู้นี้ได้เลย
ปล.ไม่อยากไปถามเซล เพราะคำตอบที่ได้มั่วแน่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2015, 14:14:05 โดย lexus »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Re: ระบบเบรคมือไฟฟ้า กับหลายคำถามคาใจ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:41:09 »
ยี่ห้ออื่นไม่รู้นะครับ แต่ของ MG6 ผม

1. ไม่ครับ ต้องเหยียบเบรคเท่านั้นถึงจะดุงเบรคมือไฟฟ้าได้ ไม่งั้นไม่เกิดอะไรขึ้น
2. ของผมไม่ปลดนะครับ รุ่นของผมไม่มี Auto Hold ถ้ามี Auto hold จะปลดเองครับ
3. เหยียบเบรคแล้วดึงขึ้นได้ครับ
4. เท่าที่ล้างรถมาและใช้งานมาไม่มีครับ ดึงเบรคกับปลดเบรคสมู้ธมากๆ

Re: ระบบเบรคมือไฟฟ้า กับหลายคำถามคาใจ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:50:06 »
ยี่ห้ออื่นไม่รู้นะครับ แต่ของ MG6 ผม

1. ไม่ครับ ต้องเหยียบเบรคเท่านั้นถึงจะดุงเบรคมือไฟฟ้าได้ ไม่งั้นไม่เกิดอะไรขึ้น
2. ของผมไม่ปลดนะครับ รุ่นของผมไม่มี Auto Hold ถ้ามี Auto hold จะปลดเองครับ
3. เหยียบเบรคแล้วดึงขึ้นได้ครับ
4. เท่าที่ล้างรถมาและใช้งานมาไม่มีครับ ดึงเบรคกับปลดเบรคสมู้ธมากๆ

ข้อ3 หมายถึงสมมุติถ้าขับๆอยู่เกิดเบรคแตก หรือมีอะไรไปขัดแป้นเบรคที่เราไม่สามารถใช้เท้าเบรคได้กระทันหันอะครับ จะมีวิธีชะลอรถยังไงไหมครับ หรือว่าต้องปล่อยไหลอย่างเดียว

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:54:32 »

ข้อ3 หมายถึงสมมุติถ้าขับๆอยู่เกิดเบรคแตก หรือมีอะไรไปขัดแป้นเบรคที่เราไม่สามารถใช้เท้าเบรคได้กระทันหันอะครับ จะมีวิธีชะลอรถยังไงไหมครับ หรือว่าต้องปล่อยไหลอย่างเดียว

ถ้าเบรคไม่ทำงานเลยก็คงดึงไม่ได้อะครับ เพราะมันมีเซฟตี้กันดึงเบรคขณะขับ คงต้องปล่อยไหลอย่างเดียว

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 13:10:25 »
เบรคเเตกห้ามดึงเบรคมือครับ ให้สลับเป็นเกียร์ว่างๆเเล้วค่อยประคองเอา

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 13:57:40 »
เบรคแตก หรือลงเขาต้องการลดความเร็ว

ให้ใช้ engine break นะครับ โดยการลดเกียร์ลง ถ้าออโต้ก็จัด L หรือ 2  ไปเลย

ดีกว่าปล่อยไหลไปเรื่อยๆนะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 14:11:29 »
เบรคแตก หรือลงเขาต้องการลดความเร็ว

ให้ใช้ engine break นะครับ โดยการลดเกียร์ลง ถ้าออโต้ก็จัด L หรือ 2  ไปเลย

ดีกว่าปล่อยไหลไปเรื่อยๆนะ

อ่อ ขอบคุณมากครับ ข้อ3ได้คำตอบแล้ว มองข้ามengine breakไปได้ไงเนี่ย ^^

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 15:09:16 »
พอดีหาข้อมูลอยู่แต่ในกระทู้เก่าๆแต่ยังไม่ค่อยเคลียร์เลยขอตั้งคำถามใหม่

1.ระบบเบรคมือไฟฟ้า ถ้ารถวิ่งอยู่สมมุติมีเด็กซนไปดึง รถจะเบรคจนเสียการทรงตัวใหมครับ (ในคลับhrvขับ20km/hมีสมช.ลองดึง รถเบรคหัวทิ่ม)

2.ถ้าจอดกดเบรคมืออยู่ แล้วขับออกไปลืมปลดเบรคมือไฟฟ้า(ในกรณีไม่มีauto break hold) รถจะปลดให้เอง หรือว่าเราต้องกดปลดเอง

3.กรณีเบรคแตก เราไม่สามารถใช้เบรคมือแบบธรรมดาช่วยชะลอแล้ว เราจะทำยังไงกับสถาณการนี้ครับ
---> กรณีนี้คุณmentos มาแนะนำว่าใช้engine breakแทนครับ  ;D

4.กรณีล้างรถแล้วขับเข้าจอดดึงเบรคมือ วันรุ่งขึ้นจะถอยออกบางทีจะมีอาการเบรคจับไม่ยอมคลายอยู่แปปนึง ถ้าเป็นเบรคมือไฟฟ้ายังมีอาการนี้อยู่ไหมครับ

หรือใครมีคำถาม อยากแชร์ข้อมูลเกี่ยวกับระบบนี้ก็ลงที่กระทู้นี้ได้เลย
ปล.ไม่อยากไปถามเซล เพราะคำตอบที่ได้มั่วแน่ๆ

1.   ปกติระบบพวกนี้จะต้องมีระบบป้องกันประเภทนี้ไว้ด้วยแล้วนะ  ถ้าไม่มีระบบป้องกัน  ก็ไม่ควรมี

2.   ผมไม่เคยใช้  แต่คิดว่ามันคงจะปลดล็อคให้ออโต้...  ถ้าเป็นแบบเก่า ๆทั่วไปมันจะร้องเตือน...

3.  เบรคแตก  ยังไงก็ต้องใช้เอ็นจิ้นเบรคครับ  ถ้าเบรคมือยังใช้ได้  ต้องใช้ความเร็วต่ำ ๆ  ไม่งั้นเบรคไหม้  หมดท่าเหมือนกัน

4.  ก็ต้องเป็นเหมือนกันครับ  ถ้าเบรคมือนั้นใช้ผ้าเบรคจับกับจานเบรค  เปียกน้ำแล้วล็อคอยู่แล้ว 

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 20:38:50 »
เบรคมือไฟฟ้า เบรคจะมีการหมดไหม คำว่าไฟฟ้า?
One Day.

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 07:09:16 »
ที่ผมรู้คือไม่นะครับ เด่วลองให้แล้วกลับมาตอบอีกทีนะครับ

ปลดให้เองครับ อันนี้มั่นใจ 100% เพราะปกติก็ทำแบบนั้นครับ เวลาเลื่อนก็กดคันเร่งไปเลย

อันนี้ไม่เคยลองและไม่อยากลองครับ 55555

ไม่เคยเป็น แต่คิดว่าก็น่าจะเกิดขึ้นได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 09:29:06 »
เบรคเเตกห้ามดึงเบรคมือครับ ให้สลับเป็นเกียร์ว่างๆเเล้วค่อยประคองเอา

เบรคแตกสามารถใช้เบรคมือแทนได้ครับ เพราะวงจรมันทำงานแยกกัน แต่ต้องมีการอบรมการใช้งานด้วย ผมเคยไปอบรมใช้เบรคมือแทนเบรคเท้าของรถใหญ่มา สามารถหยุดรถโดยไม่ใช้เบรคเท้าได้แต่ใช้ระยะทางเยอะมาก เพราะต้องโยกเบรคเป็นจังหวะโดยที่ไม่ให้เบรคมือล็อคครับ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2015, 21:03:36 »
1.ถ้าไม่เหยียบเบรค+รถหยุดนิ่งเบรกมือไฟฟ้าจะไม่ทำงานครับ คันที่ใช้ทำงานให้อัตโนมัติเมื่อหยุดรถแล้วถอดเข็มขัดนิรภัย
2.ถ้าไม่ได้ใส่เข็มขัดนิรภัยเหยียบคันเร่งก็ไม่ไปครับเบรกไฟฟ้าเบรกแน่นมากกว่าแบบใช้มือดึงหรือเท้าเหยียบซึ่งเหยียบคันเร่งแล้วก็ยังไปได้เล็กน้อย แต่กรณีปกติใส่เข็มขัดนิรภัยแล้วเหยียบคันเร่งก็ปลดอัตโนมัติ
3.ตามความเห็นบนๆครับ
4.เบรกมือไฟฟ้าเบรกแน่นมากไม่เคยมีอาการลื่นให้เห็นครับแม้ผ่านฝนตก อากาศชื้นมาก หรือล้างรถครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc