ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สาเหตุเบื้องต้น ที่ทำให้ Ford Everest กับ Ranger MC สตาร์ทไม่ได้แล้วครับ..  (อ่าน 12559 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
คิดว่าเกิดจากขั้วบวกแบต มีน๊อตหลวมบางตัว ทำให้กระแสไม่พอสำหรับการสตาร์ท พอขันแน่นจะสตาร์ทได้ครับ เป็นจุดที่มีความอ่อนไหวมากเนื่องจากมีตัวควบคุมกระแสไฟฟ้าหลายชุดมีน็อตยึดหลายตัว ซึ่งจะต่างจากรถทั่วไป จุดนี้ต้องระวังเลยนะครับ

ข้อมูลจากเพจ Ford Everest Club Thailand ครับ

ออฟไลน์ O_o"

ค่อยๆแก้ไขกันไปครับ ปัญหาไม่หนักมากนัก สามารถแก้ไขได้ด้วยตัวเอง  :D :D :D :D

แบบนี้คงต้องคุมงานผลิตดีๆครับ ช่วงที่มีการใส่แบตฯเข้าไปในรถ คนที่ทำงานในส่วนนี้ต้องมีการเรียกตัวมาปรับปรุงทัศนคติกันบ้างแล้ว

ออฟไลน์ mamaman

ดีไชด์ ล้ำ ( ...) อิอิ

ขั้วแบต รถอื่นเค้ามีน๊อตใหญ่ๆ ตัวเดียว
ของ Ford ล้ำมาก จุดยึดเพียบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2015, 21:07:42 โดย mamaman »

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ที่ออสเตรเลียไฟไหม้ขัวแบทหลวมไปคันนึงแล้วนะครับ
เช็คด้วยตัวเองกันหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ดีครับ เจอจุดบกพร่องเบื้องต้น เร่งแก้ไขปัญหาที่ต้นเหตุ ขอบคุณมากนะครับ ผมจะเอาไปแชร์ตามคลับอีกทีครับ

ออฟไลน์ recycleman

เรื่องง่ายๆแค่นี้ยังพลาด

ไม่อยากจะคิดเรื่องที่มันซับซ้อนกว่านี้เลยจริงๆ ยิ่งค่ายนี้ด้วย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

เฮ้อ QC กากมากๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
คุ้นๆเหมือนว่าข่าวไฟไหม้ก็เพราะเรื่องขั้วแบตเหมือนกันนะครับ ใครใช้สองรุ่นนี้ก็เชคดีๆกันนะครับน่าจะแก้ไม่ยากแต่ถ้าไม่แก้อันตราย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆก็ยินดีกับลูกค้าเราๆท่านๆด้วย ที่สามารถแก้ไขได้เองแบบไม่ต้องเสียเวลาอะไรมากมาย เพราะเรื่องตัวรถกับความคุ้มค่าเงิน รถ2รุ่นนี้ถือว่าน่าซื้อ
แต่เรื่องแบต ผมว่ามันอันตรายนะครับ เป็นเรื่องของระบบไฟที่สำคัญมาก เค้าควรจะทำให้มันสมบูรณ์ที่สุดรึเปล่า?? ทำไมเรื่องสำคัญขนาดนี้ลูกค้าอย่างเราๆต้องหาวิธีแก้ปัญหากันเองโดยใช้คำว่า "คิดว่าเกิดจาก"

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: รู้สาเหตุเบื้องต้น ที่ทำให้ Ford Everest กับ Ranger MC
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 21:35:10 »
ควรเปิดดูห้องเครื่องอย่างน้อยทุกเดือน คลำๆ โยกๆ ดูให้แน่น

หากหลวมไม่ดี

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ข่าวไฟไหม้ Everest ในต่างประเทศก็ปัญหานี้นะครับ ขั้วแบตเตอร์รี่หลวม ไฟช็อต แล้วก็ไหม้
@ngel gunman

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
นอกจากรุ่นนี้แล้ว Focus ยังสามารถประยุกต์ไปปรับใช้ด้วยได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ควรไปขยับๆเช็คดีมั้ย  ;D ;D มันดีอยู่แล้ว รถวิ่งจะ 5 พัน KM ละ กลัวไปขยับๆแล้วได้เรื่อง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ps000000

เหมาะกับคนรักรถ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เจอต้นตอก้อดีแล้วครับ แต่ปัญหาแบบนี้ฟอร์ดไม่น่าจะพลาดเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ atx2000gt

• Jr. Member
  • **
คือผู้ใช้ ford ต้องเก่งรอบด้านทั้งเรื่องรถและการหนีเอาชีวิตรอด!! ไม่กล้าให้ลูกให้หลานนั่งรอในรถเวลาลงไปซื้อของเลย ซ้อมแพงพังบ่อยมีความสุขจริงจริ๊งงชีวิตนี้  :'( :'(

ออฟไลน์ SM.

น่าจะมีวิธีแก้ปัญหาได้นะครับ ดูไม่หนัก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีปัญหากันจริงๆ ตรงขั้วแบต

ออฟไลน์ madboy

อย่าให้หล่นหายสักตัวเชียว  ;D

ออฟไลน์ bigrocket

ขั้วแบต รถอื่นเค้ามีน๊อตใหญ่ๆ ตัวเดียว
ของ Ford ล้ำมาก จุดยึดเพียบเลย

ดูแล้วจุดยึดขั้วแบตมีน๊อตตัวเดียว ส่วนที่เหลือเป็นน๊อตเหมือนกับยึดห่างปลาประมาณนี้แหล่ะครับ แยกออกไป 4 เส้น มีฟิวส์ 2 ตัว
แล้วจะรู้ยังไงว่าเส้นไหนมันหลวม

ออฟไลน์ jes191

เอ่อ สรุปว่าฟอร์ด ถ้าขั้วแบตหลวม
เบาสุดคือ สตาร์ทไม่ติด
หนักสุดคือ ช๊อตและไฟไหม้  หรือครับ

ออฟไลน์ delete

ดูแล้วจุดยึดขั้วแบตมีน๊อตตัวเดียว ส่วนที่เหลือเป็นน๊อตเหมือนกับยึดห่างปลาประมาณนี้แหล่ะครับ แยกออกไป 4 เส้น มีฟิวส์ 2 ตัว
แล้วจะรู้ยังไงว่าเส้นไหนมันหลวม

สรุปคือ ปัญหาเดียวกันกับเฟียสต้าตอนแรกๆเลยครับ (3-4ปีก่อน เช็คได้เลย)
กล่าวคือ ขั้วแบต กับจุดลงกราวน์ ที่เป็นปัญหา ตอนผลิตรถ รถมันเข้ามาในไลน์ รถมันไม่ได้พ่นสี แต่มันใช้วิธีชุบ จุ่มลงไปในถังสีทั้งคัน
ตรงขั้วแบตลงกราวน์ มันก้เลยมีสีเคลือบอยู่
พอตอนประกอบ ประกอบแน่นก็จริง แต่มันไม่ลงกราวน์เต็ม100
เพราะติดชั้นสีที่ล้นไปนิด

การแก้ไขคือ ถอดขั้วแบต ลงกราวน์ แล้วขัดสีตรงจุดลงกราวน์ออก ให้ขั้วแบตเชือมต่อลงกราวน์ ได้สัมผัสลงตัวถังเต็มๆ
ระบบไฟก็จะเดินสมบูรณ์

วิธีแก้ น่าจะประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ Darkart

จุดต่อเยอะ มีสิทธิ์หลวมได้ ถ้าขันน๊อตไม่แน่น
ใครฟอร์ด สงสัยต้องเช็คทุกๆเดือน เพื่อความปลอดภัยครับ
มีปัญหานี้มา กระทบฟอร์ดอย่างแรงครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Minidog

เปิดดูผมก็งงเหมือนกันครับ อะไรจะเยอะปานนั้น

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เห็นไหม มันเป็นปัญหางานออกแบบ

QC ก็เรื่องนึง... ผมก็ว่าตั้งแต่กระทู้ไฟไหม้น้องหิมาลัยละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/