ผู้เขียน หัวข้อ: ขอฝากอุทาหรณ์ง่วงอย่าฝืน และสอบถามแหล่งอะไหล่หน่อยครับ  (อ่าน 7271 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
สวัสดีครับ

เมื่อต้นอาทิตย์ผมจะไปงานรับปริญญาเพื่อนที่นครปฐม ออกจากรังสิตเช้ามาก ระหว่างทางก็ง่วงครับ กะว่าจะจอดนอน เพราะปกติถ้าผมง่วงก็จะจอดอยู่แล้ว แต่ด้วยความที่แถวนั้นถนนไม่คุ้น เลยกะว่าจะรอให้เจอปั๊มแล้วจอด แต่ก็คงไม่ต้องบอกอะนะครับว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่งั้นผมคงไม่มาตั้งกระทู้  :'(

คู่กรณีไม่มีใครเป็นอะไรครับ ส่วนรถกระบะไมตี้เอ็กซ์ กระบะบุบ โดนตัวหิ้วแหนบไปหน่อย แต่ขับได้ปกติ ก็เคลียร์กับประกัน (ชั้น3) ของผมไปเรียบร้อย
ทีนี้เหลือส่วนของผมล่ะครับ อยากจะมารบกวนถามพี่ๆ ว่าพอจะมีแหล่งอะไหล่ ford laser tierra ไหมครับ

หลักๆ ที่เห็นก็กันชน ไฟหน้า แก้มหน้าซ้าย หม้อน้ำ กล่องฟิวส์ กล่องกรอง หม้อพักน้ำ ถ้าได้คานสีขาวๆ นั่นด้วยก็จะดีครับ รักส่วนนั้นมากเลย

ขอบคุณครับ และเที่ียวปีใหม่ให้สนุกนะครับทุกท่าน

https://drive.google.com/open?id=0BzmdpBYWBJ2nSE9OZXNWMzV6SkE

JC TU #54

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

โชคดีที่ปลอดถัยครับ ส่วนรถซื้อใหม่เถอะครับ ค่าซ่อมน่าจะซื้อคันใหม่ได้ละแบบมือสอง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ผมผ่านตาเห็นหัวตัดที่เชียงกงบางนาอยู่ครับ
ลองเช้าไปดู รุ่นนี่น่าใช้อะไหล่ร่วมกับมาสด้า 323 ได้ด้วยหนือเปล่าไม่แน่ใจ
ส่วนอะไหล่ใหม่แถววรจักรน่าจะมี

ออฟไลน์ gorilla

เสียใจด้วยครับ

ผมก็เคยหลับในครับ โชคดีที่จังหวะรถเคลื่อนตัวไม่เร็ว ไฟแตก หม้อน้ำแตก หลังจากนั้นถ้าง่วงจะจอดนอนครับ  เข้าใจว่าตายแบบไม่รู้ตัวเป็นอย่างไรเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Eddy5659

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ รอรับสิ่งดีๆ ในปีหน้า คนไม่เป็นอะไรมากก็ดีมากมายแล้วครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ rotaryman

เสียใจด้วยถือว่าฟาดเคราะห์หลังปีใหม่น่าจะเจอแต่เรื่องดีๆแล้วครับ มาบอกกล่าวกันแบบนี้ดีครับจะได้เป็นอุทาหรณ์ให้กับคนอื่นๆครับ

ออฟไลน์ mamaman

คงหาหัวตัดอย่างเดียวละครับ แบบนี้ หลายหมื่น

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมเคยเจอคนนึงในเว็ปนี้ จำชื่อไม่ได้ครับ แต่เค้าเป็นคนที่คลุกคลีกับวงการเซียงกงพอสมควร ไม่กี่วันก่อนเค้ายังบอกผมอยู่เลย ว่าโซนภาคกลางทุกวันนี้อะไหล่มาสด้าB2500 ยังหาได้ง่ายๆ ลองตามหาเค้าดูครับ ฟอร์ดตัวนี้ก็น่าจะหาได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ps000000

แรงเอาการนะครับผม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เสียใจด้วยนะครับ   :(

จะว่าไปผมก็เคยหลับในหลายครั้ง แต่ก็แวะพักล้างหน้า ฯ

มีครั้งนึง ที่ขับกลับบ้านจากเรียน ( แบบว่าปั่นงานยันรุ่งเช้าไม่ได้นอนแล้วไปเรียนต่อ )
ขับบนทางด่วนนี่ ง่วงมาก พยายามฝืนประคองให้ถึงให้ได้
ขับหลับไป ตื่นไป  พอถึงปากซอยบ้าน จะเลี้ยวแต่รถติดมาก (ช่วง5โมงกว่า)
เลยดึงเบรคมือเปิดไฟเลี้ยวค้างไว้...
.....สุดท้ายหลับ....(หลับแบบฝันเลย)..z z Z

มาตื่นอีกทีตอนคันหลังบีบแตรไล่ค้าง!  :'(

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ไม่ประมาทเช่นกันครับ T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2015, 16:07:33 โดย Abzolute »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ฟอร์ด...แข็งจริงๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
รถแข็งจริงๆ ยอมเลย

promt

ง่วงไม่ขับ ระวังกันด้วยทุกคน

Nonlamer

ดีใจที่ทั้งคู่กรณีและคุณปลอดภัยครับ ขอบคุณที่ช่วยแบ่งปันคับ  :o

ออฟไลน์ rapee001

ผมผ่านตาเห็นหัวตัดที่เชียงกงบางนาอยู่ครับ
ลองเช้าไปดู รุ่นนี่น่าใช้อะไหล่ร่วมกับมาสด้า 323 ได้ด้วยหนือเปล่าไม่แน่ใจ
ส่วนอะไหล่ใหม่แถววรจักรน่าจะมี

ใช้อะไหล่ร่วมกับ Protege ได้ทุกชิ้นครับ

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
รอดปลอดภัย ไม่มีใครเป็นอะไรก็ดีแล้วครับ เรื่องซ่อม คงต้องหาหัวตัดมาเปลี่ยนล่ะครับ แบบนี้

ออฟไลน์ tierak

ดีแล้วครับที่คุณไม่เป็นอะไร

ส่วนรถก็ถือว่ามันทำหน้าที่ของมันได้ดีแล้ว

ออฟไลน์ redsun

คือมันซ่อมได้นะ แต่ว่าค่าซ่อมรวมทำสีทั้งหมด
มันก็มีราคาขั้นต่ำของมันอยู่นะ ลองเทียบกับรุ่นนี้มือสองดูก่อนก็ได้ครับ
ถ้าอันไหนดูแล้วราคารับได้และดูโอเคกว่า ก็เลือกทางนั้นครับ

ขอบคุณที่มาเตือนสติครับ

ออฟไลน์ MUK

คือมันซ่อมได้นะ แต่ว่าค่าซ่อมรวมทำสีทั้งหมด
มันก็มีราคาขั้นต่ำของมันอยู่นะ ลองเทียบกับรุ่นนี้มือสองดูก่อนก็ได้ครับ
ถ้าอันไหนดูแล้วราคารับได้และดูโอเคกว่า ก็เลือกทางนั้นครับ

ขอบคุณที่มาเตือนสติครับ

ผมเห็นด้วยครับ
น้องที่ทำงาน lancer ท้ายเบนซ์ ซ่อมตัดหัว
หมดไป 1.2 แสน ขายรถหลังจากซ่อมเสร็จ
8 หมื่นครับ
ตอนนั้น ขายซาก 6 หมื่น
ถ้ารวมค่าซ่อม+ขายซาก 1.8 แสน น่าจะซื้อมือสองรุ่นนี้ได้เลยครับ

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
สวัสดีครับ

เมื่อต้นอาทิตย์ผมจะไปงานรับปริญญาเพื่อนที่นครปฐม ออกจากรังสิตเช้ามาก ระหว่างทางก็ง่วงครับ กะว่าจะจอดนอน เพราะปกติถ้าผมง่วงก็จะจอดอยู่แล้ว แต่ด้วยความที่แถวนั้นถนนไม่คุ้น เลยกะว่าจะรอให้เจอปั๊มแล้วจอด แต่ก็คงไม่ต้องบอกอะนะครับว่าเกิดอะไรขึ้น ไม่งั้นผมคงไม่มาตั้งกระทู้  :'(

คู่กรณีไม่มีใครเป็นอะไรครับ ส่วนรถกระบะไมตี้เอ็กซ์ กระบะบุบ โดนตัวหิ้วแหนบไปหน่อย แต่ขับได้ปกติ ก็เคลียร์กับประกัน (ชั้น3) ของผมไปเรียบร้อย
ทีนี้เหลือส่วนของผมล่ะครับ อยากจะมารบกวนถามพี่ๆ ว่าพอจะมีแหล่งอะไหล่ ford laser tierra ไหมครับ

หลักๆ ที่เห็นก็กันชน ไฟหน้า แก้มหน้าซ้าย หม้อน้ำ กล่องฟิวส์ กล่องกรอง หม้อพักน้ำ ถ้าได้คานสีขาวๆ นั่นด้วยก็จะดีครับ รักส่วนนั้นมากเลย

ขอบคุณครับ และเที่ียวปีใหม่ให้สนุกนะครับทุกท่าน

https://drive.google.com/open?id=0BzmdpBYWBJ2nSE9OZXNWMzV6SkE

ดูจากรูปแล้วเหมือนชนสูงกว่าคานหน้า เลยเข้ากระจังหม้อน้ำแล้วก็ฝากระโปรง
ที่ต้องหามี
1. ไฟคู่หน้า
2. กระจังหน้า
3. กันชนหน้า
4. แก้มซ้าย-ขวา (ถ้าไม่ซีเรียส ก็เคาะเอา)
5. ฝากระโปรงหน้า
6. หม้อน้ำ
7. แผงแอร์
8. คานหน้า (เช่นกัน ถ้าไม่ซีเรียส ก็เคาะเอา)

ทั้งหมดนี้จริงๆซื้อแค่ตัดศอกมาก็พอ ถ้าหาได้นะครับ
เซียงกงน่าจะมีอะไหล่ตัวถังรุ่นนี้อยู่
ส่วนพวกหม้อน้ำไม่น่ายากนา น่าจะใช้รุ่นเดียวกับ mazda protege
งบซ่อมไม่น่าเกินมูลค่ารถหรอกครับ ดูแล้ว หายไวๆครับ หรือจะลองหา Protege GT 2.0 แทนก็น่าสน อะไหล่หาง่ายก่วา ทรงแฝดคนละฝาแค่นั้นเลย

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ เด๋วถามโกดัง mazda ที่เคยใช้บริการให้ครับ ลองหาดูก่อนเชื่อว่าของน่าจะมีเยอะแต่ต้องร้านเฉพาะหน่อย
Honda City 03'
Mazda 323 Astina 91'
Honda City 12'
Ford Escape 03'
Mitsubishi Space Wagon 04'

ออฟไลน์ siamvip33

• Newbie
  • *
    • สร้างเว็บ
ขอให้ปลอดภัยนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

คนขับปลอดภัย โชคดีแล้ว ที่ไม่เป็นอะไรมาก รถซ่อมแซมได้และยังพอมีอะไหล่
ขอบคุณที่มาเตือนภัย ถ้ารู้สึกง่วงแวะสถานที่ใกล้ๆมีแสงสว่างเยอะ จอดนอนเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2015, 09:25:43 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ peterW

เพื่อนผม ที่อยู่เซียงกงบอก

ไม่เคยเจอรุ่นนี้ในญี่ปุ่นเลย แล้วจะหาหัวตัดศอกรุ่นนี้ได้หรือ ? 
Mazda protege รุ่นสมัยก่อนก็ยังหายาก แม้แต่กรองอากาศของเก่า protege ยังหาไม่มี

เขาบอก อาจจะหา รุ่นนี้ ได้จาก เซียงกง ที่นำอะไหล่มาจาก สิงคโปร์ กับ มาเล  แต่ก็หายากอยู๋ดี

สำหรับ Mazda เขาบอก พึ่งมาเห็นเยอะ ในญี่ปุ่น ยุคหลังๆ ตั้งแต่ Mazda 2 ตัวก่อนปัจจุบัน

ออฟไลน์ localgame

สวัสดีครับ

ดูจากรูปแล้วเหมือนชนสูงกว่าคานหน้า เลยเข้ากระจังหม้อน้ำแล้วก็ฝากระโปรง
ที่ต้องหามี
1. ไฟคู่หน้า
2. กระจังหน้า
3. กันชนหน้า
4. แก้มซ้าย-ขวา (ถ้าไม่ซีเรียส ก็เคาะเอา)
5. ฝากระโปรงหน้า
6. หม้อน้ำ
7. แผงแอร์
8. คานหน้า (เช่นกัน ถ้าไม่ซีเรียส ก็เคาะเอา)

ทั้งหมดนี้จริงๆซื้อแค่ตัดศอกมาก็พอ ถ้าหาได้นะครับ
เซียงกงน่าจะมีอะไหล่ตัวถังรุ่นนี้อยู่
ส่วนพวกหม้อน้ำไม่น่ายากนา น่าจะใช้รุ่นเดียวกับ mazda protege
งบซ่อมไม่น่าเกินมูลค่ารถหรอกครับ ดูแล้ว หายไวๆครับ หรือจะลองหา Protege GT 2.0 แทนก็น่าสน อะไหล่หาง่ายก่วา ทรงแฝดคนละฝาแค่นั้นเลย

ถ้าหาไม่ได้จริงๆ เด๋วถามโกดัง mazda ที่เคยใช้บริการให้ครับ ลองหาดูก่อนเชื่อว่าของน่าจะมีเยอะแต่ต้องร้านเฉพาะหน่อย

หาอะไหล่ตามนี้ รวมค่าแรง ค่าทำสี แล้วผมว่าน่าจะต้องมีประมาณ4หมื่น ราคารถขายกันมีตั้งแต่หลักหมื่นยันแสนต้น

ลองพิจารณาดูครับว่าซ่อมคุ้มเปล่า แต่ถ้าเป็นผมถ้าขายซากได้เกิน4หมื่น ผมขายแล้วหาคันใหม่ดีกว่า แต่ถ้าเป็นรถที่ผูกพันมานานอันนี้ซ่อมไว้ขับดีกว่า

ออฟไลน์ Ohmmypp

ขอบคุณทุกๆ คำตอบครับ ดูเหมือนจะยากๆ หน่อย แล้วผมจะไม่อยู่อีกทั้งเดือนเลย ยังไม่มีเวลาไปวิ่งหาอะไหล่ ตอนนี้ก็ยังไม่รู้จะเอาไงเหมือนกันก็จอดอยู่ที่อู่

แต่ยังไงเดี๋ยวคงไล่ตามอู่ฟอร์ดมาสด้าดูก่อนแล้วกันครับตอนกลับมา

ล่าสุดเมื่อต้นเดือนเพิ่งซ่อมช่วงล่างทั้งหมดกับเปลี่ยนท่อกรองอากาศที่แตกไป อะไหล่บางชิ้นร้านอะไหล่ยังต้องไปสั่งมาอีกทีเลยครับ 55555

รถเพิ่งซื้อมาเมื่อกลางปีเองครับ แสนถ้วน -- ขาดทุนไปอีก
JC TU #54

ออฟไลน์ yourturle

เมาไม่ขับ
ง่วงก็ไม่ขับ
จึงปลอดภัย
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กลับมาหล่อไวๆครับ