ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ น้ำมันเครื่องที่ใช้แล้วชอบหาย ต้องเติมบ่อยๆนี่แปลว่าดีหรือไม่ดีครับ+++  (อ่าน 4469 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
ปกติเคยใช้ MOBIL ทอง 0w40 (ไม่รู้ว่าปลอมรึป่าวแต่ก็ซื้อจากร้านที่น่าเชื่อถือ) น้ำมันจะหายราวๆ ครึ่งลิตร ต่อ 2000 กม แต่พอตอนนี้มาใช้ shell ultra 0w40 วิ่งมา 2000 กว่ากิโลแล้วยังไม่พร่องเลยครับ เลยสงสัยว่าน้ำมันเครื่องที่ดีเนี่ย มันต้องหายมั้ย? หรือว่ายังไงครับ ขอความรู้หน่อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
หายเยอะขนาดนั้นคงไม่ปกติแล้วละครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

การหายของน้ำมันเครื่อง คือ ใสเกินไป

กับรั่วตามจุดต่างๆ  ถ้าครบรอบเปลี่ยนถ่ายแล้วไม่ต่ำกว่าขีดล่างถือว่าปกติ

แต่ถ้าก่อนถึงรอบเปลี่ยนแล้วต่ำกว่าขีดล่าง ถือว่าไม่ปกติ

ออฟไลน์ eaton fuller

ถ้าเครื่องยนต์ปกติ

แปลได้เลยว่าเป็นที่เกรดน้ำมันเครื่องครับ

เกรดต่ำกว่า CF เช่น CE จะกินน้ำมันเครื่องครับ คือ น้ำมันเครื่องทนความร้อนสูงไม่ได้

จะกลายเป็นไอ พร่องไปเอง

ผมใช้กับรถบรรทุกอยู่จะเห็นชัดเจนมาก น้ำมันเครื่องเกรดสูงไกล้ถึงระยะเวลาถ่าย

จะพร่องไปเพียงเล็กน้อย  น้ำมันเครื่องเกรดต่ำเช่นCE ต้องเติมทุก 2-3 วัน

ออฟไลน์ neung23

เกรงว่าจะปลอมแล้วคับ

ผมใช้ mobil 0w-40 ไม่เคยหายเลย มีอยู่ครั้งนึงอยากลอง ลากไปตามหน้าปัทม์รถ ที่ 18000กิโล หายไปอยู่จุดต่ำสุดพอดี หายไปลิตรนิดๆ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ shikimaru

ผมใช้ mobil1 0w-40 ทอง ใน accord g8 2.4 ก็หายนะครับ แต่รถติดแก๊ส แล้วลากรอบสูง 6000 ทุกครั้งทุกขับรถ ประมาณ 5000 โลจะหายไปเกือบลิตร แต่ผมจะถ่ายประมาณ 7500-8000 ตลอด

ออฟไลน์ focus2012

ใช้ Mobil 0 40 ขวดสีเทา

ก็ไม่หายนะครับ ปกติดีครับผม

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมใช้ 0-40w สีทอง mobil 1 หมดไปหลายแกลอนละครับ ใช้รถหนักๆก็ตอนกลับบ้านวิ่ง 4 พันรอบยาวๆ 1600 กิโลเมตร ++ ไปกลับนะครับ (บ้านไกลเกิน 55 ) และขับในเมือง เปลี่ยนถ่ายปกติ จะพร่องเล็กน้อยครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าน้ำมันเครื่องดี ก็คงเป็นเพราะมีรอยรั่วนะครับ

ถ้าไม่มีรอยรั่ว ก็น้ำมันเครื่องไม่ดี

มีแค่นี้ครับ

ออฟไลน์ CookiE

เคยลองใช้ PTT หายจริงครับ หายจนไฟเตือน แต่พอใส่ยี่ห้ออื่นอย่าง MOBIL ไม่มีพร่องเลย อยู่ยาวจนครบ 1 หมื่นกิโล

promt

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ yourturle

ปกติต้องคงระดับมาตรฐาน และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันในระยะหรือเวลา
ถ้าหายต้องเครื่องหลวม หรือลากเกินระยะ
แต่ ยี่ห้อนี้หาย ยี่ห้อนี้ไม่ จึง.... :'(
One Day.

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
ผมใช้หมูตุ๋น 5w40 หายประมาณ 800 CC ต่อ 10,000 โลผมก็ว่าเยอะแล้วนะครับ

2000 โลครึ่งลิตรผมว่า ลองไล่เช็คดูดีกว่าครับว่าเป็นอะไร