ผู้เขียน หัวข้อ: Corolla Altis my 2008 สตาร์ทเครื่องไม่ติดตอนเช้าครับ  (อ่าน 4012 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
พอดีว่าอาการทีว่าเนียมันเปนตั้งแต่เปลียนเครีองแล้วครับแต่ว่าหลังจากเข็นรถสตาร์ทแล้วก็สตาร์ทติดทุกครั้งครับไดชาร์จกับเบตก็เปลียนใหม่หมดครับแต่ที่สงสัยน่าจะเปนกล่องECUหรีอเปล่าครับผมก็สงสัยอยู่เหมีอนกันจริงๆๆแล้วชีอแค่เครีองเปล่าๆๆไม่มีกล่องครับอยากให้ช่วยหน่อยครับขนาดช่างยังไม่รู้สาเหตุอยู่เลยครับตอนนี้อยากให้วิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ civ18

• Newbie
  • *
Re: Corolla Altis my 2008 สตาร์ทเครื่องไม่ติดตอนเช้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 08:46:24 »
พอดีว่าอาการทีว่าเนียมันเปนตั้งแต่เปลียนเครีองแล้วครับแต่ว่าหลังจากเข็นรถสตาร์ทแล้วก็สตาร์ทติดทุกครั้งครับไดชาร์จกับเบตก็เปลียนใหม่หมดครับแต่ที่สงสัยน่าจะเปนกล่องECUหรีอเปล่าครับผมก็สงสัยอยู่เหมีอนกันจริงๆๆแล้วชีอแค่เครีองเปล่าๆๆไม่มีกล่องครับอยากให้ช่วยหน่อยครับขนาดช่างยังไม่รู้สาเหตุอยู่เลยครับตอนนี้อยากให้วิเคราะห์ปัญหาหน่อยครับ

ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

เปลี่ยนเป็นเครื่องอะไร หลังจากเปลี่ยนใช้งานไประยะทางเท่าใด

สตาร์ทไม่ติด คือ บิดสตาร์ทเงียบ หรือ มีกำลังสตาร์ทแต่ไม่ติด

ออฟไลน์ jumpon77

Re: Corolla Altis my 2008 สตาร์ทเครื่องไม่ติดตอนเช้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 08:49:28 »

ขอข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ

เปลี่ยนเป็นเครื่องอะไร หลังจากเปลี่ยนใช้งานไประยะทางเท่าใด

สตาร์ทไม่ติด คือ บิดสตาร์ทเงียบ หรือ มีกำลังสตาร์ทแต่ไม่ติด
1zzfe ครับ แต่ว่า มีกำลังสตาร์ทแต่ไม่ติดครับ ระยะทางน่าจะ30000โลแล้วครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 09:52:11 »
รถแฟนผม Altis 08 1.6G ยังไม่ได้เปลี่ยนเครื่องเลย วิ่งน้อย แต่เคยโดน พัดลมหม้อน้ำพังโอเว่อฮีท1ครั้ง

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 14:12:00 »
ถามนิดหนึ่ง    เข็นกระตุกไกลหรือไม่ ....เมื่อติดแล้ว  รอบปกติ  และวิ่ง   และหลังจากนั้นดับเครื่องใหม่ สตาร์ทด้วยตัวเองติดหรือเปล่า 

ถ้าตอบว่า กระตกสั้น ๆก็ติด  เมื่อติดแล้วรอบปกติ  วิ่งปกติ  ดับเครื่องติดเครื่องใหม่ด้วยมอเตอร์สตาร์ททำได้ปกติ

ให้ถอดล้างมอเตอร์สตาร์ท เปลี่ยนแปรงถ่าน  เดาว่า รอบการหมุนของมอเตอร์อาจจะต่ำกว่าปกติ  (ลองฟังเสียงดู)  ผมไม่เชื่อว่ากล่องผิดปกติ....ครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 15:23:53 »
ไม่ได้ใช้ Toyota ครับ แต่น่าจะคล้ายๆกัน

ถ้าสตาร์ทไม่ติดตอนเช้า ให้ดูตัว Fuel pressure regulator ตัวกักเก็บแรงดันน้ำมันในรางเข้าหัวฉีด
ถ้าใช้มานานตัวนี้เสีย น้ำมันจะค่อยๆย้อนไหลกลับถังหมด ดังนั้นจะสตาร์ทยากในครั้งแรกโดยเฉพาะตอนเช้าครั้งแรก
เพราะไม่มีน้ำมันรอในราง ลองบิดสวิทช์กุญแจปิดเปิดให้ปั้มเชื้อเพลิงทำงาน สักสามสี่ครั้ง ก่อนบิดสตาร์ท ไม่แนใจจะพอช่วยได้ไหม
ถ้าเสียคงต้องเปลี่ยนใหม่

ออฟไลน์ civ18

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2015, 16:50:01 »
กรองเชื้อเพลิง อาจจะตัน

ไม่ก้อตัวควบคุมแรงดันน้ำมัน

อย่าลืมหัวเทียนด้วย

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 11:52:45 »
เป็นไปได้คับ เพราะรุ่นนี้คงใช้กุญแจ immobilizer แล้ว ลองปรึกษาช่างกุญแจดูก่อนคับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2015, 12:47:11 »
ไม่เคยใช้รุ่นนี้ครับ แต่ลองดูปั้มติ้กด้วย

หากหาไม่เจอต้องไล่เปลี่ยนไปทีละตัว แต่ค่าอะไหล่เยอะพอควร

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 01:58:25 »
กรองเชื้อเพลิง อาจจะตัน

ไม่ก้อตัวควบคุมแรงดันน้ำมัน

อย่าลืมหัวเทียนด้วย

ตามที่ท่านนี้แนะนำเลยครับ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก