ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเปลี่ยนมาตั้งแต่ มกราคม ขับยังไม่ถึง 100 กิโล ควรเปลี่ยนมั๊ยครับ  (อ่าน 10924 ครั้ง)

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
น้ำมันเครื่องเปลี่ยนมาตั้งแต่ มกราคม ขับยังไม่ถึง 100 กิโล พอดีรถไดชาร์ตเสีย เลยจอดไว้เฉยๆ มาเกือบปี แต่ก็มีพ่วงแบ็คสตาร์ทบ้าง เดือนละครั้งสองครั้ง อาทิตย์ที่ผานไม้ได้ฤกษ์ซ่อม ตอนนี้ขับได้แล้ว เปิดดูน้ำมันเครื่องยังใสกิ๊ก เหมือนใหม่ แต่อายุมันเกิน 6 เดือน แล้ว สมควรเปลี่ยนมั๊ยครับ หรือจริงๆแล้วมันใช้ได้ ถ้าเอาขับทางไกลพอไหวมั๊ยครับ น้ำมันเครื่อง ใช้ ZIC กระป๋อง เหลือง 10w40
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
รถเราเขาจะบอกว่า 10000 โล หรือ 6 เดือน อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่อน

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
ปีนึงแล้วเปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

..รถผม คันที่วิ่งน้อย ๆ  ผมใช้ โมบิล 1  หนึ่งปีเปลี่ยน  ถ้าถึงหมื่นก่อนก็เปลี่ยนที่หมื่น... 0 จะเตือนให้เปลี่ยนที่ 6 เดือน  แต่ผมมันดื้อ 

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถหมดประกันแล้วผมเฉยๆนะ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนเถอะครับ
ใช้เยอะเปลี่ยนตามกิโล
ใช้น้อย 6เดือนเปลี่ยน

ออฟไลน์ localgame

ถ้าวิ่งน้อยมากๆบางคันผมลากยาวไป2ปีเลยก็มี ก็ยังไม่เคยขับรถจนเครื่องหลวมซะที ผมว่ามันไม่ได้พังง่ายอะไรขนาดนั้น แต่ถ้าเอาสบายใจก็เปลี่ยนไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Darkart

สมควรเปลี่ยนครับ
รถใช้งานน้อย เปลี่ยนทุกๆ 6 เดือน ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tui_PSG

-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 18:35:20 »
10,000 km หรือ 1ปี ครับ

ออฟไลน์ dunghill

คือจริงๆก็ตั้งใจจะเปลี่ยนแหละครับ แต่มาถามดูว่าจริงๆแล้ว นี่มันจำเป็นมั๊ยหน่ะครับ
รถคันที่จะเปลี่ยนเป็นรถเก่าหน่ะครับ 25ปี ตัว mazda ไฟ pop ว่าปีใหม่จะเอาไปเที่ยว ตจว. หลังจากจอดนิ่งมาเกือบปี
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ youngbear

8) เปลี่ยนเถอะครับ oxidation กับคราบที่แหวนลูกสูบกวาดเขม่าลงก้นแคร็งค์ เสื่อมสภาพกลายเป็นกรดปนในเนื้อน้ำมันแล้ว จะใช้ก็ได้แต่มันไม่ดีแล้วครับ :'(

ออฟไลน์ toonze

ใช้ได้ครับ แต่ 1 ปีเปลี่ยนครั้งครับจำง่ายดีรถใช้น้อย   ส่วน 6 เดือน น้อยไป เปลืองใช้เหตุ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
Re: -
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 23:20:34 »
ค่าเฉลี่ย 5,000-20,000 กม. แล้วแต่เกรดของน้ำมันเครื่อง
ส่วนน้ำมันเครื่อง ที่เปิดใช้งานแล้ว มีอายุ 2เดือน - 1 ปี ก็จะเริ่มเสื่อมสภาพ (แล้วแต่เกรด)

อย่าเชื่อคนเชียร์
ควรเชื่อตามคู่มือโรงงานผู้ผลิตน้ำมันเครื่อง รุ่นที่ใช้ ดีที่สุดครับ

อ้อ..อย่าลืมดู น้ำมันอื่นๆ ด้วยนะครับ เกียร์,เบรค,พาวเวอร์ ฯลฯ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ focus2012

ผมก็อย่างน้อย 1 ปีหรือ 1 ปีกว่าๆก็เปลี่ยน เนื่องจากรถวิ่งน้อยมากๆครับผม

ออฟไลน์ pulp

รถของแม่ผมใช้น้อย ก้อเปลี่ยนปีละครั้งคับ

(1 ปีไม่เกิน 10,000km)

รถเข้าปีที่ 12 แล้ว ยังใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาเครื่องยนต์คับ
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ถ้า HIFLO ก็เปลี่ยนเถอะครับ

วันหลังใช้สังเคราะห์แท้ตัวถูกสุดเท่าที่จะหาได้ดีกว่า กระป๋องประมาณแปดเก้าร้อยมีหลายยี่ห้ออยู่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
อายุการใช้งานเฉลี่ยของน้ำมันเครื่องหลังจากใส่ไปแล้วอยู่ที่1ปีครับ แม้จะวิ่งน้อยกว่า10,000kmก็ควรเปลี่ยน ในแง่ของผู้ผลิตรถที่ให้เปลี่ยนทุก10,000kmหรือทุก6เดือนนั้นเป็นค่ามาตรฐานความปลอดภัยทางวิศวกรรม เพื่อที่สามารถเช็คอาการผิดปกติได้อย่างน้อยปีละ2ครั้ง ตามปกติทั่วไปของการบริการหลังการขาย

แต่ถ้ารถหมดWarranty ไปแล้ว ถ้าใช้รถน้อยปีละไม่เกิน10,000km ควรเปลี่ยนน้ำมันเครื่องปีละ1ครั้งครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ ไทบ้าน

คงมีผมคนเดียวที่จะบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยน ฮ่าๆๆๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ yourturle

One Day.