ผู้เขียน หัวข้อ: รถนิยม(รสนิยม)....ของคนลาว  (อ่าน 13238 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
รถนิยม(รสนิยม)....ของคนลาว
« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 07:57:00 »
ได้มีโอกาสไปเที่ยวเวียงจันทร์กับแฟน เห็นมีแต่รถกะบะสี่ประตู แคปไม่เห็นมีซักคัน งงว่าที่ลาวไม่มีขายเหรอคับ 95%ผมเห็นแต่วีโก้แชมป์ อีซูสุผมไม่เห็นเลย ส่วนรถเก๋งเห็นมีแต่ hyndai elantra กับรถของkai ที่ไม่เห็นเลยคือของhondaครับ สงสัยไม่นิยมในประเทศลาว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 08:02:17 โดย carenaruk »

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
Re: รถนิยม(รสนิยม)....ของคนลาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 08:17:52 »
ฮุนใด เป็นเบอร์1 มั้ง

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: รถนิยม(รสนิยม)....ของคนลาว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 08:52:07 »
ท่า ร้ายกาจมากครับ

::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 08:54:06 »
ถึงว่า revo บ้านเขาได้ล้อขอบ 18'' เหมือนต่างประเทศเลย

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 09:03:32 »
บ้านเขาเป็นขับเลนขวาพวงมาลัยซ้ายครับ  รถเกาหลีที่เป็นพวงมาลัยซ้ายจะราคาถูกกว่ารถญี่ปุ่นประกอบไทย  เพราะภาษีนำเข้าจากบ้านเรามันแพงกว่า

รถกระบะบ้านเขาก็นำเข้าจากไทยเหมือนกัน   ตอนผมไปก็พอจะเห็นIsuzuอยู่บ้าง    แต่ดันเห็นBMW เยอะกว่ากระบะนี่สิ   แถมมีZ4จอดตากฝุ่นเกาะเป็นจอมปลวกก็มี

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 09:16:12 »
เคยถาม คนขับรถตู้ที่เวียงจันทร์ เมื่อปลายปี 52  8)

คนขับ vigo 4 ประตูนี่ รวยนะ
เขาซื้อสด และราคา vigo 4ประตู ที่นั่น ล้านกว่า
ไม่รู้เขาโม้ป่าวนะ

ที่ ฮุนได เห็นได้ เหมือน โตโยต้าบ้านเรา  :D

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 09:32:34 »
เคยถาม คนขับรถตู้ที่เวียงจันทร์ เมื่อปลายปี 52  8)

เขาซื้อสด และราคา vigo 4ประตู ที่นั่น ล้านกว่า

ที่ ฮุนได เห็นได้ เหมือน โตโยต้าบ้านเรา  :D

เคยไปมาเหมือนกันครับ ได้มีโอกาสถามคนขับรถตู้ที่นั่น เค้าบอกว่าส่วนใหญ่ซื้อรถเงินสดหมดครับ

ไม่แน่ใจว่าไม่ค่อยมีไฟแนนซ์หรือดอกแพง (จำไม่ได้ละ) วีโก้คันนึงหลักล้านครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:11:24 »

เคยไปมาเหมือนกันครับ ได้มีโอกาสถามคนขับรถตู้ที่นั่น เค้าบอกว่าส่วนใหญ่ซื้อรถเงินสดหมดครับ

ไม่แน่ใจว่าไม่ค่อยมีไฟแนนซ์หรือดอกแพง (จำไม่ได้ละ) วีโก้คันนึงหลักล้านครับ

ใช่ครับ  ที่นั่นไม่มีบริษัทไฟแนนซ์  ถ้ามีก็ดอกโหดมาก  เลยต้องซื้อสดกัน  วีโก้  ล้านกว่าๆครับ   ไม่ใช่ตัวtopด้วยนะ   ตัวประมาณ8-9แสนในบ้านเรา

ออฟไลน์ moroccoco

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:16:18 »
ตอนผมไปลาว ผมก็เห็นแต่วีโก้เยอะมากๆเหมือนกัน ไกด์บอกว่าที่นั่น ใครใช้รถโตโยต้าถือว่ารวย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:27:22 »
วีโก้เยอะมากๆครับ รวมถึง prado ด้วย

ส่วนเก๋งก็ฮุนไดครับ อยากเห็นไม่ต้องไปถึงลาว เอาแค่ลานจอดตามห้างแถวอุดรธานี รถลาวเพียบเลยครับ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:31:15 »
ท่า ร้ายกาจมากครับ
อายุ35แล้วคับ แต่ทำตัวเหมือนเด็กน้อยอยู่เลย แฟนผมเริ่มเอือมแระ 555+
 ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:33:55 »
ซื้อรถด้วยเงินสด รถยังวิ่งเยอะพอสมควร

ถ้าค่ายรถทำให้เปิดตลาดผ่อนได้หล่ะก็ น่าคิดจริงๆครับ

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:37:25 »

ผมมีญาติอยู่เวียงจันทน์ ได้มีโอกาสไปเยี่ยมกลางปีที่แล้ว ถามเรื่องรถ เป๊ะเลยครับ มีวีโก้สี่ประตูนี่ถือว่ารวย รถต้องซื้อสด

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:41:31 »
รถโตนิยมเพราะ แต่ก่อนลาวจะใช้รถกระบะจากไทย ซึ่งใช้วิธีย้ายพวงมาลัยรถจากไทย

และแต่ก่อนอีซุสุนิยม พอเอามาย้ายพวงมาลัยทำให้ระบบไฟมันชอบรวน คนลาวเลยติดภาพว่ารถอีซุสุไม่ดี

ส่วนฮุนไดเข้าไปทำตลาดลาวแต่แรก และเป็นเจ้าแรกที่เริ่มระบบการให้ผ่อนรถในลาว

มันจึงแพร่หลายมากกว่า

ออฟไลน์ i-dine

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:47:26 »
จากการที่ไปใช้ชีวิตและทำงานอยู่ที่ลาวมา2ปีเห็นจะได้ และจากการพูดคุยกับคนลาวที่ทำงานด้วยกัน เขาบอกมาแบบนี้ครับ

ทำไมถึงเห็นแต่กระบะ 4 ประตู
- รถกระบะแคป คนลาวเขาไม่ชอบครับ รถกระบะต้องเป็น 4 ประตูเท่านั้น และต้องเป็นโตโยต้า ส่วนจะรุ่นไหนนั้นแล้วแต่จำนวนเงิน ที่มี และแน่นอนต้องคนที่มีฐานะดีพอสมควร เพราะซื้อสด (แต่ที่ลาวมีไฟแนนส์นะครับ แต่ดอกแพงกว่าบ้านเรา) 4ประตูคันหนึ่ง ประมาณ1.3 ล้านบาทครับ แพงกว่าบ้านเราพอควร ส่วนฟอร์จูนเนอร์ เฉียด 2 ล้านบาทครับ

กระบะรุ่นอื่นล่ะ มีไหม ที่คนลาวใช้ๆกัน
- มีหมดทุกรุ่นที่บ้านเรามีครับ แต่พบเห็นได้น้อย ดีแม๊ก ฟอร์ด ไทรตัน เชฟ มาสด้า รีโว่ก็เห็นบ่อยแล้ว เหมือนจะรุ่นท๊อปหมด

แล้วรถเก๋งที่ลาวล่ะนิยมใช้กันรุ่นไหน
- ฮุนไดกับเกียเยอะสุด เพราะราคาไม่แพง(ถูกกว่ากระบะมากและถูกกว่ารถญี่ปุ่น) มีแทบทุกรุ่น ทั้งรถเก๋งเล็กยันเก๋งใหญ่ พี่ที่ทำงานผมก็ออกฮุนไดiq10 น้องอีกคนมาแปลกถอยวีออส แต่ราคาล่อไป8แสนกว่าๆ

ที่ลาวจะนิยมของไทยนะ รถจักร(มอไซด์)ก็ชอบซื้อใช้กันทั้งที่แพงกว่ารถจีน ทางจีนก็โฆษณา ว่ารถทนนะ มีแบบทุบให้ดูด้วย555+ ผมดูทีวีแล้วก็แอบขำ

เพิ่มเติม รายการทีวีต่างๆเขาก็ชอบดูของไทยครับ ดาราคนไหนเขารู้เกือบหมด เพราะรายการทีวีของลาวมีน้อย หนัง ละครก็มีน้อย

ออฟไลน์ Benzecar

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 11:13:24 »
รถ TOYOTA VIGO ที่ลาวคันละ 1,800,000 บาทครับ
มอเตอร์ไซค์ SCOOPY I คันละเฉียดแสน ผมไปลาวใต้ช่วงต้นปี
ไกด์เขาบอกมาครับ ที่แปลกสุดผมเห็น FORD EXPLORER 2015
ที่ปากเซครับ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 11:30:24 »
บ้านเราน่าจะเหมือนเมืองลาว(ซื้อเงินสด) รถจะได้น้อยกว่านี้ ผมคนนึงละที่คงจะยังไม่มีรถ

ออฟไลน์ mazeraty

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 11:59:17 »
บ้านผมอยู่หนองคายครับข้ามไปฝั่งนู้นประจำ ที่นั่น Toyota ขายดีมากๆครับ รถกระบะที่นั่นเค้าไม่ได้เน้นขนของเน้นนั่งมากกว่าจึงเห็นแต่ 4 ประตู

ฮุนได เกีย เป็นอีกสองแปบที่นิยมเพราะราคาถูกอย่างที่คุณ i-dine  ว่า อยู่ลาวรถ ไฮเปอคาร์เยอะมากด้วยนะครับ ผมไปทุกครั้งอย่างน้อยต้องเห็นสองสามคัน แต่ขอโทษถนนบัดซบมาก 555

จึงทำให้คนส่วนใหญ่ใช้แต่รถ ยกสูง 4 ประตู  PPV  SUV  ถนนดีๆมีแค่ในเมือง ซึ่งก็ไม่ได้มีครอบคลุม เคยเห็นมั้ยครับ rolls royce phantom วิ่งลูกลังล้อนี้แดงเลย แถมยางก็รั่วจอดปะยางร้านเพิงหมาแหงน ขนาด 2X2 เมตรที่อุปกรณ์มีแค่แม่แรงจะเข้กับปั้มลม ที่คุณจะนึกภาพไม่ออกเลยว่ามันเลวร้ายเพียงใด 555

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 12:08:16 »
ลาวเค้าร่วมทุนกับเกาหลี โคลาว(ไม่ได้เอาฮานะ) เพราะงั้นไม่ต้องแปลกใจที่เห็นฮุนไดและkia มาก
ราคาก็ถูกกว่าที่ขายบ้านเราเยอะ ที่นั่นยังไม่นิยมซื้อผ่อน แต่มี และมันจะโชว์ที่ป้ายทะเบียน ซื้อสด ซื้อผ่อน
สีป้ายทะเบียนจะไม่เหมือนกัน :-X

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 13:12:21 »
มีคนบอกให้ดูสีทะเบียน ถ้าเหลืองคือซื้อเงินสด ถ้าผ่อนจะอีกสีนึง ไม่รู้จริงไหมเค้าบอกมา
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 13:26:01 »
มีคนบอกให้ดูสีทะเบียน ถ้าเหลืองคือซื้อเงินสด ถ้าผ่อนจะอีกสีนึง ไม่รู้จริงไหมเค้าบอกมา
เรื่องป้ายนี่ผมเคยได้อ่านในหนังสือนักเลงรถมาเมื่อนานมาแล้ว (ในบทความเป็น Nissan 300ZX Z32 ที่เปลี่ยนเครื่องจาก VG30 มาเป็น SR20 ไม่โบ เพราะที่นั่น SR หาอะไหล่ง่ายกว่าครับ)
จะไม่ใช่เรื่องเงินสดเงินผ่อนครับ
แต่จะเป็นรถส่วนบุคคลกับรถสาธารณะครับ โดยที่ลาวจะกลับกันกับที่ไทย ที่โน่นสีเหลืองคือรถส่วนบุคคล แต่สีขาวคือรถสาธารณะ
แต่ปัจจุบันผมก็รู้สึกแปลกๆ อยู่เพราะว่าเคยเห็น land cruiser vx200 ในไทยแต่เป็นป้ายขาว ซึ่งดูแล้วคงไม่ใช่รถสาธารณะ

ใครมีข้อมูลอ้างอิงก็บอกเพิ่มเติมได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 13:27:48 โดย art_duron »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 15:30:08 »
รถเกาหลีเป็นพันธะสัญญาระหว่างรัฐบาลลาวและเกาหลี  รัฐบาลเกาหลีให้งบช่วยเหลือรัฐบาลลาวแต่มีเงื่อนไขว่าให้รัฐบาลลาวส่งเสริมรถจากเกาหลี
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 15:56:43 »
บ้านผมอยู่อุดรธานีครับ คนลาวข้ามมาฝั่งไทยเยอะมาก เห็นบ่อยๆไม่ใช่วีโก้นะครับ แต่ผมรู้สึกเห็น Range Rover ,Land Cruiser ,Lexus LX บ่อยกว่าวีโก้ซะอีก

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 16:50:26 »
ที่นั่น Hyundai กับ Kia เป็นที่นิยมมากสุดครับ
คนที่นั่นพูดว่า คนที่ขับ Vigo นี่ถือว่าเป็นคนรวย เพราะราคาแพงกว่าไทย  ;D
เรื่องป้าย รู้สึกว่า ป้ายเหลืองคือรถส่วนบุคคล และ ป้ายขาวคือรถเช่าหรือรถรับจ้างอะไรประมาณนี้ครับ

ปล. รูปรถบางส่วนที่ไปถ่ายมาครับ (งงกับ Maybach ของลูกค้าผมเหมือนกัน ทำไมป้ายขาว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 16:52:21 โดย Ball and The HellCat »
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 16:57:12 »
เพิ่ม Kia Forte Koup
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 17:31:03 »
แม่นแล้ว เอลันตราที่นั่นก็มีเยอะเหมือนซีวิค อัลติส บ้านเรานี่แหละ ไปที่ไหนก้เห็นแต่เอลันตรา

ออฟไลน์ Nut_SK

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 19:16:32 »
ป้ายเหลืองรถทั่วไปครับ

ป้ายขาว-ฟ้า ป้ายขาว-ดำ ซักป้ายเป็นของข้าราชการชั้นสูงรึเปล่าไม่แน่ใจครับ ผมเคยได้ยินมาประมานนี้ ผิดถูกขออภัยครับ
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 19:31:51 »
ผมชอบข้ามไปลูบๆคลำโตโยต้าทุนดร้า ละก็ฟอร์ดเรปเตอร์ที่เวียงจันทน์บ่อยๆครับ 55555

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 22:53:49 »
ฮุนได - Kia เยอะมากที่สุดแล้วครับ
กระบะก็เป็น Vigo ครับ

รถที่ขับกัน และเห็นบ่อยๆ มีแต่ยี่ห้อหรูๆ
Range Rover
Land Cruiser
Prado
Benz
Nissan 350 z
Lexus RX , LX
Toyota Tundra

ล่าสุด เพื่อนผมที่สปปลาว  สั่งซื้อ FORD EXPLORER 2015 มาบอกได้เลยสวยมากๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 14:36:40 »
 :-* :-* :-*