ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ รถผมกระโปรงหลังโดนแดดทุกวัน ปัจจุบัน สีมันด้านๆ ทำไงดี ?  (อ่าน 7832 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ พอดีที่บ้าน ที่จอดรถมันกั้นถึงแค่ครึ่งกระโปรงหลัง ทำให้โดนแดดมา เกือบ 8ปีเต็ม
รถคันนี้ไม่ค่อยได้ใช้ด้วย เช้า - เย็น จะจอดตำแหน่งนี้ตลอด 6โมงเย็นถึงจะได้ขับออกไปกินข้าวแถวบ้าน
ฝากระโปรงหลัง มันเริ่มด้านๆหลายจุดแล้ว ทำยังไงดีครับ สามารถแก้ไขได้ไหม หรือต้องทำสีใหม่

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ทำไมด้านเป็นจุดๆล่ะครับมันควรจะด้านเสมอกันหมดสิ?  ??? เจอขี้นกหยดใส่หรือเปล่า? ลองหาที่ครอบรถพกพาได้แนวๆนี้มาใช้ดูครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ localgame

เคยใช้น้ำยาขัดเงาของamwayช่วยได้ครับ กลับมาเงาเหมือนเดิมแต่พอผ่านไปสักพักก็จะเริ่มหายเงาไปเอง
ยังไงถ้าสีด้านแล้วก็ต้องขัดเคลือบเงาบ่อยๆ ไม่งั้นก็ต้องทำสีใหม่ครับ เฉพาะฝากระโปรงหลังน่าจะไม่แพงมากไว้เป็นทางเลือกสุดท้ายจริงๆค่อยทำก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tvm

ผมว่าชั้นแล็กเกอร์น่าจะไปแล้ว ขัดอยู่ไหมไม่รู้นะครับ
แต่ถ้าด้านขนาดนี้ ไม่มีเครื่องมือน่าจะชักเงาไม่ออกนะครับ

ลองปรึกษาร้านดูครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ต้องเคลมสีครับ

ปล.เคยไปเคลมมาไหมอะครับ รถผมไปเคลมมาทีตังแต่นัน้มาเป็นขี้กลากเลยฝาท้าย :-\
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ SM.

ทำไมด้านเป็นจุดๆล่ะครับมันควรจะด้านเสมอกันหมดสิ?  ??? เจอขี้นกหยดใส่หรือเปล่า? ลองหาที่ครอบรถพกพาได้แนวๆนี้มาใช้ดูครับ

แบบนี้เด็ดมากๆๆ ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผมว่าชั้นแลกเกอร์มันหลุดไปแล้ว ขัดยังไงก็น่าจะไม่ได้ดีขึ้นมาก สุดท้ายก็ต้องไปทำสีใหม่ล่ะครับ  :-[

ออฟไลน์ akewizard

นั่นสิ ทำไมด้านเป็นจุด ถ้าด้านเพราะโดนแดดมันน่าจะด้านทั้งแถบเลยนะ......

ผมเดาว่าคงเจอขี้นก หรือไม่ก็เจอน้ำหยดใส่ซ้ำจุดเดิมๆจนผิวมันเสียไป  เอาไปทำสีใหม่น่าจะดีสุดครับ

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้าคิดว่าจะเคลมสีรถอยู่แล้ว น่าจะลอง wet sand แล้วขัดชักเงาดูครับ น่าจะกลับมาสดใสได้อยู่ แต่ก็ต้องดูว่ากินลึกถึงชั้นสีรึยังนะครับ

ผมว่าชั้นแลกเกอร์มันหลุดไปแล้ว ขัดยังไงก็น่าจะไม่ได้ดีขึ้นมาก สุดท้ายก็ต้องไปทำสีใหม่ล่ะครับ  :-[

ผมเคยไปขัดเคลือบสีมาแล้วอะครับ ไม่ได้ช่วยอะไรเลย เหมือนเดิม

ถ้าคิดว่าจะเคลมสีรถอยู่แล้ว น่าจะลอง wet sand แล้วขัดชักเงาดูครับ น่าจะกลับมาสดใสได้อยู่ แต่ก็ต้องดูว่ากินลึกถึงชั้นสีรึยังนะครับ

เคยไปขัดใหญ่ หลายพันเลย ขัดสีรอยลึก ชักเงา ก็เหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง ^_^ สงสัยต้องทำสีใหม่

ขี้นก ก็โดนบ้างนะครับ ว่าแต่ แบบนี้หาซื้อได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ พอทราบไหมครับ

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
ลักษณะนี้น่าจะโดนน้ำค้างมากกว่าครับ  โดนแดดเลียสีจะหม่นๆแต่ขัดขึ้น  คงต้องทำสีใหม่ แล้วลงแว๊กบ่อยๆแล้วครับ

ออฟไลน์ 2k

ลองค้นในกูเกิ้ลด้วยคำว่า "โรงรถพับเก็บได้" ดูครับมีคนทำขายเยอะแยะเลย ราคาก็ประมาณ 4000-6000บาท  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ทำสีใหม่ครับ แล้วจอดสลับหน้าหลัง อาทิตย์ละฝั่ง  ::) ::)
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ yourturle

ทำสีเฉพาะกระโปรง
สลับหน้า กับ ท้าย เวลาจอดบ้าง ดีกว่าคงเดิม
One Day.

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
เคลียร์ที่เคลือบน่าจะไปหมดแล้ว Honda ยิ่งขึ้นชื่อว่าสีบางอยู่ด้วย
คงต้องไปซ่อมสี ให้อู่เค้าพ่นใหม่
หลังจากนั้นการดูแลรักษา ควรหมั่นลงแว๊กซ์เคลือบ อาทิตย์ละะครั้งหรือสองอาทิตย์ครั้งจะช่วยยืดอายุสีรถได้ครับ