ผู้เขียน หัวข้อ: China NCAP นี่มันเชื่อถือได้มั้ยครับ  (อ่าน 1732 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
China NCAP นี่มันเชื่อถือได้มั้ยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 13:06:44 »
คือเห็น MG ทุกรุ่น China NCAP ได้ 5 ดาวหมดเลยครับ พอออกไปที่อื่นเหลือ 4 ดาวมั่ง 3 ดาวมั่ง

เลยสงสัยว่ามันมีมาตรฐานมั้ยครับ ยังงี้รถทุกยี่ห้อถ้าไม่กากจริงๆ ก็ได้ 5 ดาวกันหมดสิ แล้วมันจะมีมาตรฐานนี้ไปทำไมครับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: China NCAP นี่มันเชื่อถือได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2015, 13:18:36 »
ดู spec ออฟชั่น version ขายจีนดูว่ามีอุปกรณ์ความปลอดภัยอะไรบ้าง

แต่ละประเทศรถรุ่นเดียวกัน อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่เท่ากัน ก็เป็นไปได้ที่จะได้คะแนนต่างกัน

ปล.รถดีดีมาตราฐาน 5 ดาว มาไทยตัดออฟชั่นออกหมด 2 ดาวยังไม่รู้เลยจะได้รึเปล่า

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Re: China NCAP นี่มันเชื่อถือได้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 10:46:11 »
ดู spec ออฟชั่น version ขายจีนดูว่ามีอุปกรณ์ความปลอดภัยอะไรบ้าง

แต่ละประเทศรถรุ่นเดียวกัน อุปกรณ์ความปลอดภัยไม่เท่ากัน ก็เป็นไปได้ที่จะได้คะแนนต่างกัน

ปล.รถดีดีมาตราฐาน 5 ดาว มาไทยตัดออฟชั่นออกหมด 2 ดาวยังไม่รู้เลยจะได้รึเปล่า

ใช่ครับ บางรุ่นชนด้านหน้า คะแนนความแข็งแรงของโครงสร้างเต็มร้อย
แต่พอรวมออกมาได้ 3 ดาว เพียงเพราะมีถุงลมแค่ 2 ใบก็มี

ยิ่งฝั่งยุโรปยิ่งเขี้ยวลากดินกับคะแนนพวกอ็อพชั่นความปลอดภัยมากๆ ไม่แปลกที่เราจะเห็นรถราคาไม่แพง แต่อ็อพชั่นความปลอดภัยจัดเต็มตั้งแต่รุ่นถูกสุด
สวัสดีทุกๆคนครับ