ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ป้ายแดง วิ่งทางไกล ควรใช้ความเร็วแค่ไหน ?  (อ่าน 8575 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ครั้งนี้มีโอกาสวิ่งขึ้นเหนือ พบเห็นรถใหม่ป้ายแดงใช้ความเร็วกันไม่ต่ำกว่า 140 ก็เยอะ
โดยเฉพาะ PPV ที่ฮ็อตฮิตอย่างฟอร์จูนเนอร์หรือปาเจโร่ เหยียบแช่กันยาวๆ หลายสิบกิโล

ผมมันหัวโบราณเข้าใจมาตลอดว่ารถใหม่ๆ อะไรๆ มันยังไม่เข้าที่เข้าทาง
ไม่ควรเร่งรอบเกิน 3000 หรือใช้ความเร็วเกิน 120 เป็นเวลานานๆ โดยเฉพาะวิ่งทางไกล

ก็เลยสงสัยว่าท่านที่ออกรถใหม่ป้ายแดงใช้ความเร็วกันแค่ไหนครับที่ถือว่าพอเพียงไม่ทรมานรถจนเกินไป (โดยเฉพาะวิ่งทางไกล) ?

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ป้ายแดงบางคันวิ่งเลยระยะ Run-in มาแล้วมั้งครับ  เปลี่ยนถ่ายระยะ 1000โลแล้วก็ซัดต่อได้เลย....
อย่างของผมกว่าจะเปลี่ยนป้ายขาว ก็ตอน 14500โลแล้ว (ซื้อรถช่วงหน้าเที่ยวพอดี)

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ส่วนมากเท่าที่ฟังจากคนใกล้ตัว เขาขับไม่เกิน 120 ครับ

แต่ผมไม่ค่อยสนใจหรอก เรื่องพวกนี้ มันแล้วแต่ว่าเรารีบมากน้อยขนาดไหนดีกว่า ถ้าขับเรื่อยๆสบายๆ ก็คงไม่เกิน 110-120 ครับ แต่ถ้ามีเหตุให้ใช้ความเร็วก็คงต้องใช้ เช่นเร่งแซงคันข้างหน้าที่ขับความเร็วใกล้เคียงเรา เราก็เหยียบไป

แต่พอโอเวอร์ฮอลเครื่องกับเกียร์แล้ว ช่างบอกว่า ให้ใช้ความเร็วไม่เกิน 120 ไปสักระยะให้เข้าที่ก่อน สัก1-2 พันโลละก็ค่อยขับตามปรกติ

ออฟไลน์ Volta

ไม่เกิน 120 ครับ รถมันเยอะ ขับเร็วผมกลัวเกิดอุบัติเหตุ
ขนาดวันนี้ขับมาลพบุรี ยังเจออุบัติเหตุรถชนท้ายกันเลย
บทจะเบรกกระทันหันกันดื้อๆก็มีครับ

อีกอย่าง เคยกดไป 140 แล้วโดนจับความเร็ว เลยไม่อยากไปเสียค่าปรับแล้วครับ แพงเอาเรื่อง...
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ไม่เกิน 120 ครับ รถมันเยอะ ขับเร็วผมกลัวเกิดอุบัติเหตุ
ขนาดวันนี้ขับมาลพบุรี ยังเจออุบัติเหตุรถชนท้ายกันเลย
บทจะเบรกกระทันหันกันดื้อๆก็มีครับ

อีกอย่าง เคยกดไป 140 แล้วโดนจับความเร็ว เลยไม่อยากไปเสียค่าปรับแล้วครับ แพงเอาเรื่อง...
ผมว่าลำพังเครื่องยนต์มันไม่เสียหายเท่าไหร่หรอก ที่น่าเป็นห่วงคือพวกออกรถใหม่ป้ายแดงมักจะชอบลองรถกันแบบไม่บันยะบันยัง ทำให้เพื่อนร่วมทางเดือดร้อนอันนี้น่าเป็นห่วงมากกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รถสมัยนี้ออกมาก็ซัดได้เลยครับ
รถผมออกมาก็ซัด 140-160 เลย ไม่มีปัญหาอะไร
เพียงแต่ให้ตั้งอยู่บนสติ ระมัดระวัง ไม่ประมาท
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ครั้งนี้มีโอกาสวิ่งขึ้นเหนือ พบเห็นรถใหม่ป้ายแดงใช้ความเร็วกันไม่ต่ำกว่า 140 ก็เยอะ
โดยเฉพาะ PPV ที่ฮ็อตฮิตอย่างฟอร์จูนเนอร์หรือปาเจโร่ เหยียบแช่กันยาวๆ หลายสิบกิโล

ผมมันหัวโบราณเข้าใจมาตลอดว่ารถใหม่ๆ อะไรๆ มันยังไม่เข้าที่เข้าทาง
ไม่ควรเร่งรอบเกิน 3000 หรือใช้ความเร็วเกิน 120 เป็นเวลานานๆ โดยเฉพาะวิ่งทางไกล

ก็เลยสงสัยว่าท่านที่ออกรถใหม่ป้ายแดงใช้ความเร็วกันแค่ไหนครับที่ถือว่าพอเพียงไม่ทรมานรถจนเกินไป (โดยเฉพาะวิ่งทางไกล) ?

ควรใช้ความเร็วตามที่กฏหมายกำหนด ไม่ผิดกฏจราจร ขอให้เดินทางปลอดภัย เที่ยวให้สนุกครับ ::)

ออฟไลน์ kaiturbo

• Newbie
  • *
รถรุ่นใหม่สมัยนี้ ซัดกันได้ยาวๆเลยครับ ;D

ออฟไลน์ yourturle

Run in 1000km <<120
แต่เดี๋ยวนี้รถใหม่ บอกพัฒนา ไม่ต้อง ไม่รู้จะเชื่อแบบเดิม หรือแบบใหม่
ล่าสุดออก ฮอน ไม่ต้องถ่าย 1000km แรก ในbook มีคูปอง 10,000km เริ่มต้น

2ปีก่อน ออก โตต้า ยังต้องถ่าย 1000km แรก มีคูปองในbook แล้วค่อย 10,000km
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถใหม่ที่ไม่สมควรวิ่งเร็วเพราะ...
1.ยังไม่คุ้นชินกับตัวรถ
2.อาจเกิดอุบัติเหตุได้(ขับเร็วไม่ได้หมายความว่าอันตราย เพราะบางคนขับช้าๆแต่รอยรอบคันมีให้เห็นเยอะ แต่ถ้าชนทีมันก็หนักสำหรับคนขับเร็วๆ)

ส่วนรันอินเนี่ย มันคือความเชื่อส่วนบุคคล ใครเชื่อก็ทำไป สบายใจก็ทำไป รถเราเงินเราไม่มีใครมาช่วยผ่อน ช่วยเติมน้ำมัน อย่าไปคิดมาก
ส่วนบางคนก็ไม่รันอิน ใช้ไปจนขายรถก็ยังอยู่ปกติสุขดีครับ

ออฟไลน์ mark2015

Re: รถใหม่ป้ายแดง วิ่งทางไกล ควรใช้ความเร็วแค่ไหน ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 13:07:34 »
รถผม อ่านในคู่มือ บอกว่าความเร็วอย่าเกิน 160 km รอบไม่ควรเกิน 5,000 รอบ ในรันอิน 2,000 โล

ผมนี่ขับสบายเลย แค่ไม่กดลากอย่างเดียว 130-140 สบายๆครับ ผมเชื่อคู่มือรถ แต่เซลล์บอกว่าเหยียบไปเหอะไม่มีรันอิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2015, 13:09:24 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: รถใหม่ป้ายแดง วิ่งทางไกล ควรใช้ความเร็วแค่ไหน ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 13:18:40 »
ไม่เกินกฏหมายกำหนดครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 14:37:01 »
500 กม. แรก อย่าขับกระชาก เบรกนิ่มๆ เลี้ยวผู้ดีๆ
เหตุผล: ให้อุปกรณ์โดยเฉพาะ เบรก ยาง โช้ค เซ็ตตัว

1,000 กม. แรก ถ่ายน้ำมันเครื่อง

ที่เหลือ ตามสะดวกครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 15:12:17 »
แม้ส่วนใหญ่จะบอกว่าเครื่องสมัยนี้ไม่ต้อง run in แล้วก็ตาม
แต่ในคู่มือรถก็ยังแนะนำให้ทำอยู่
คู่มือ Benz รุ่นใหม่ๆ แนะนำที่ 1,500 กม แรก
ผมว่า 1000 กม. ก็ใช้ได้แล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 16:20:50 »
ผมเป็นวิศวกร ถึงจะไม่ใช่สายยายยนต์
เท่าที่ทราบรถยนต์ยังไงต้องมีช่วงรันอิน ล้าน% ครับอยู่ที่ว่าเจ้าของจะทำหรือไม่ทำแค่นั้น
ชิ้นส่วนที่ขยับได้ร่วมร้อยชิ้นไม่มีทางทำงานได้พอดีกัน 100% ถ้าไม่ใช้งานมันไปก่อนสักพัก
ทั้งนี้เทคโนโลยีวัสดุ การผลิต ดีมาก จนการรันอินอาจไม่จำเป็นในช่วงอายุการใช้งานของรถคันหนึ่ง
เพราะตลอดอายุการใช้งาน 10 ปี หลายคนคงขายรถไปแล้ว ในบางประเทศใช้งานไม่ถึง 10 ปีก็รีไซเคิล
ผมเคยคุยกับคนญี่ปุ่นเค้าบอกว่าซื้อรถมาใหม่ ต้องเหยียบหนักๆ ให้มันเข้าที่เร็วๆ
ทั้งนี้ประเทศญี่ปุ่นใช้รถไม่กี่ปีก็รีไซเคิลแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2015, 16:32:04 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 16:35:42 »
อาการแปลกของผมคือ
รถ 1 หมื่นโลแรก เร่งช่วง 100-110 เร่งไม่ออก คืออืดสไต cvt
แต่พอผมเอาไปขับต่างจังหวัด เน้นรอบจัดๆเพราะขึ้นทางชันโคราช เร่งแซง วิ่งนาน ตอนนี้กลับมาวิ่งแถวบ้าน กำลังอาการกระตุกเริ่มมา (ออกตัวเริ่มล้อฟรีได้แล้ว) หรือดอกยางเสื่อม 55 แต่ยังไง ตอนขับออกมาจากศูนย์ วิ่ง 100 รอบเครื่องนี่ปาไป 3 พันเลยครับ eco car

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 22:34:41 »
ใช้ไปเถอะครับ จะเท่าไหร่ก็อยู่ที่เรา รถสมัยนี้ แทบไม่ต้องรันอินแล้ว

ออฟไลน์ boycatbay

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2015, 23:08:23 »
ผมใช้ฟอร์ตัวใหม่อยู่นะครับ
พ้นพันกิโลมาสองวันเอง เอาไปเช็คศูนย์ตามที่เขาบอก แต่ไม่มีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ เช็คระบบต่างๆกับผมให้ตั้งศูนย์ใหม่แค่นั้น
รถใหม่ๆคงไม่ต้องเคร่งรันอินมากแล้วครับ แต่ทำเพื่อความสบายใจ สำหรับผมนะครับ  อีกอย่างยังไม่ชินด้วย ขับแต่ H1 จนเคยตัว  ;D ;D ;D
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ YenChar

รถผมเพิ่งใช้ไป 800 โล วิ่ง 130-140 ครับ
เหตุผลคือ วิ่งขนาดนั้น รอบแค่ 2 พันนิดๆ
อาศัยแค่ ไม่กดคันเร่งแรงๆ ปล่อยมันไหลๆไป
เวลาขับในซอยก็เบาๆ ไม่เลี้ยวแรงๆ ไม่เบรคแรงๆ ให้รถมันเซตตัว แค่นั้น

ออฟไลน์ tierak

ผมว่าลำพังเครื่องยนต์มันไม่เสียหายเท่าไหร่หรอก ที่น่าเป็นห่วงคือพวกออกรถใหม่ป้ายแดงมักจะชอบลองรถกันแบบไม่บันยะบันยัง ทำให้เพื่อนร่วมทางเดือดร้อนอันนี้น่าเป็นห่วงมากกว่าอีกครับ

+ 1 อีกคนครับ
กลัวจะพังข้างนอกมากว่า(อุบัติเหตุ)  พาคนอื่นเดือดร้อนไปด้วย

ออฟไลน์ Eddy5659

ถึงแม้ว่ารถสมัยนี้ออกมาแล้วอัดได้เลย ก็ไม่ควรขับเร็วไป เร่งฉับพลัน เบรกฉับพลัน

1. ผ้าเบรกใหม่ หน้าผ้าเบรกยังเปิดไม่ดี
2. ความยังไม่ชินกับรถใหม่ของผู้ขับเอง
3. ช่วงสมองกลเกียร์เรียนรู้การขับของผู้ขับ
ฯลฯ

เยอะแยะครับ ค่อยๆไป เกิน 1000 - 1500 km ค่อยๆ ไปครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Darkart

ช่วงรันอิน ยังมีความสำคัญอยู่ (อันนี้แล้วแต่บุคคล)
ช่วงรันอิน ไม่เกิน 1,000 กม.แรก วิ่งไม่เกิน 120 กม./ชม. ไม่คิกดาวน์บ่อยๆ เบรกกระทันหัน ออกตัวแรงๆ
ขับเรื่อยๆ เรียนรู้ตัวรถและทำคุ้นเคย ค่อยๆกดคันเร่ง ค่อยๆเบรก ค่อยๆออกตัวครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ eaton fuller

ถ้าไม่เห็นในคู่มือห้ามไว้ ก็ไม่เสียหายแน่ครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
รถป้ายแดง ที่เห็นนั้น เขาอาจจะวิ่งมาเป็นหมื่นกิโลแล้วก็ได้มั้งครับ

เรื่อง รันอิน อุปกรณ์ใหม่ ควรทำเป็นอย่างยิ่งครับ
1. เพื่อปรับตัวคนขับให้เข้ากับรถใหม่
2. เพื่อให้อุปกรณ์ต่างๆ ทำงานได้แนบสนิท เช่น ลูกสูบ เฟืองต่างๆ ในห้องเครื่องยนต์ หรือ ในเกียร์ แม้แต่องศาของผ้าเบรคจับตัวกับดิสค์เบรค
3. อุปกรณ์ไฟฟ้า แบต,ตัวเก็บประจุ ฯลฯ
4. ยางรถยนต์ เนื้อยางยังไม่จับถนนเต็มที่

เชื่อไหมครับ เครื่องเสียง-ลำโพง แบตมือถือ ไม่มีชิ้นส่วนเคลื่อนไหว ถ้าเป็นของใหม่ยังต้องรันอินเลย

คือ ถ้าไม่ทำ ก็ไม่พังทันทีหรอกครับ เพียงแต่จะพังเร็วกว่ากลุ่มที่ผ่านรันอินมาเท่านั้นครับ

รันอิน โดยใช้ความเร็วปรกติ ตามกฏหมายกำหนด
เพียงประมาณ 1,000 กม. หรือหลัง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ของเหลวต่างๆ ในครั้งแรก ก็อัดได้แล้วครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด