ผู้เขียน หัวข้อ: มีเงิน 8 แสน บวกลบ นิดหน่อย เล่นรถ มือสอง อะไรดีครับ  (อ่าน 3997 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooM333

• Newbie
  • *
มีเงิน 8 แสน บวกลบ นิดหน่อย เล่นรถ มือสอง อะไรดีครับ เลือกไม่ถูกจริงๆ

ใช้งานวิ่งในตจว.เป็นหลัก ขนของเต็มเบาะหลังบ้าง นานๆมีขนของใหญ่ๆบ้างเป็นบางครั้ง
ใช้เป็นรถคันที่ 2

1. Ford 3.2 ปี 13 7.7 แสน            (รถ 4 ประตูใช้งานดี มีที่กะบะขนของ เผื่อไปไหนเค้าให้ข้าวสารมาก็ใส่ได้)
2. CRV 2.0 ปี 12 7.7-8.2 แสน       (รถ อเนกประสงค์ มีที่ขนของพอได้ ได้อารมณ์รถเก๋งบ้าง)
3. Fortuner 2.7 ปี 12 7.0-7.9 แสน (คงอารมณ์ ถ้าเลือก CRV เอา Fortuner ดีมั้ยท้ายใหญ่ ขนของสบาย เอามาติด LPG)
4. Subaru XV  ปี 13 7.0-8.0 แสน   (อันนี้ชอบส่วนตัวล้วนๆ แต่ว่ารถมันเล็กไปหน่อย ท่าจะขนของไม่ได้มาก)

ตอนนี้เลยลังเลใหญ่เลยว่าจะเอาอะไรดี รักพี่เสียดายน้อย
อยากได้ Ford เพราะตอบโจทย์ทุกข้อ แต่ราคาก็แรงพอดู พอจะเอา CRV ดูแล้วชอบ ราคากำลังสวย แต่ติดว่าบางทีก็ขนของไม่ได้อีก

พอเลือก CRV ใจก็ดันว่า Fortuner ก็น่าจะดีเอาคันใหญ่ๆไปเลย โอ๊ยๆๆๆๆ ผมนี่อย่างโลเล
ถ้าเป็นพี่ๆจะเลือกไรดีครับ ตามโจทย์ด้านบนครับ

เรื่องศูนย์ตัดทิ้งไปนะครับ เน้นว่าราคา กับความเหมาะสมละกันครับ

ออฟไลน์ jkdragon

• Full Member
ตอบแทนกันยากครับ เพราะแต่ละคนมีเหตุผลไม่เหมือนกัน แต่พอจะแนะนำได้ตามนี้ครับ
-รถคันแรกเป็นรถอะไร คันที่สองก็เลือกอย่าให้เหมือนคันแรก
-ดูเหตุผลที่ต้องใช้ก่อน ความชอบตามมาทีหลัง (ตามหลักเหตุผลนะใช่ แต่ในความเป็นจริงมักจะสลับกัน กิเลสมันห้ามยาก )
-ดูความสมัครใจของครอบครัว โดยเฉพาะท่าน ผบ. ขัดคำสั่งท่านอาจเกิดอาการหูชาไปหลายเดือน หรือมีเรียกไปปรับทัศนคติได้ ดังนั้นตกลงกันให้ได้ก่อนซื้อ (แต่ถ้ายังไม่แต่งงาน อาการข้างต้นก็จะไม่ปรากฏ)
แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก Fortuner  ใช้งานได้หลากหลาย ไม่ว่าจะขนคน ขนของ แต่ถ้าคันแรกมีรถแบบนี้อยู่แล้ว ก็จะเลือกตัวเลือกอื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2016, 16:41:14 โดย jkdragon »

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
เงินแปดแสนกว่าๆ ผมว่าเอาไปซื้อกระบะยกสูงสี่ประตูป้ายแดงรึ่นกลางได้นะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ดูจากทุกคันที่กล่าวมา มีกระบะแค่คันเดียวงั้นผมเอาฟอร์ดล่ะกัน ผมคิดว่า จขกท.หน้าจะมีรถเก๋งอยู่แล้วงั้นก็กระบะไว้ขนของดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

Ford 3.2 ครับ
ขนของได้เยอะ เดินทางไกลสบายๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ rotaryman

เห็นห่วงเรื่องบรรทุกของเลือก 1 ครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
เงินแปดแสนกว่าๆ ผมว่าเอาไปซื้อกระบะยกสูงสี่ประตูป้ายแดงรึ่นกลางได้นะครับ
ซีเรียสเรื่องกำลังเครื่องยนต์มากมั๊ยครับ....ถ้าไม่ก็ฟอร์ดสี่ประตูป้ายแดง2.2ซิครับ แปดกว่าๆ....แต่จากตัวเลือก CRV..XV ก็อืดแน่ๆ ส่วนฟอร์2.7ก็ต้องติดแก็สอีกครับ

ออฟไลน์ YenChar

ฟอร์จูนเนอร์ 3.0 4x2 AT ปี 12-13 ใช้ยาวๆ 8-10 ปีสบายๆ

เครื่องทนทาน อะไหล่เกลื่อนตลาด
ภายในกว้างใช้ได้ ภาพลักษณ์ที่ตจว.ค่อนข้างดี รถยกสูงขับสบาย
เดินทางไกล เครื่อง 3.0 เร่งแซงหายห่วง ขนของ ขนคนสบาย

คือ ถ้าใช้แบบคุ้มๆ ทนๆ ไม่สนว่าจะต้องขับดี เป็นคนขับรถเรื่อยๆ ไม่แคร์ว่ารถต้องนุ่มนวล
เล่นฟอร์จูนเนอร์ดีเซล เป็นอะไรที่ง่ายสุดล่ะครับ

• Newbie
  • *
เห็นห่วงเรื่องบรรทุกของเลือก 1 ครับ

ของที่บรรทุกส่วนใหญ่ไม่หนักมากครับ  นานๆจะมีพวกขนาดใหญ่ๆครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
รถคันที่สองแถมไม่แคร์ศูนย์ด้วย 8 แสน++
ลองค่อยๆหา BP5 Wagon ขับสี่ 260 ม้าดูไหมครับ  :-*
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ CNX

งบ8แสน +,-
ได้New Ranger2015 XLT 2.2 4ประตู ยกสูงครับ
แรงบิด  , แรงม้า , บรรทุกขนของ เดินทางไกล ได้หมดครับ

เสี่ยงหน่อย กับคำว่า FORD  8)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ yourturle

ของที่ขน หนักเท่าไรบ้าง เป็นหลัก
ถ้าหนัก ควรเลือก ranger or fortuner เพราะรับน้ำหนักได้ดีกว่า
             Ok หนัก เลือก1ใน2ตัวเลือก บน ว่าได้ภาพลักษณต้อง FTN
              ของชิ้นใหญ่ RANGER 4D ใช้สบาย เลือกหล่อเดี๋ยวลำบาก

ถ้าของไม่หนัก พวก CR-V OR XV ก็ดี แต่CR-V ภาษีดีกว่าตรงสัมภาระท้ายกว้างกว่า ลึกกว่า
ปรับเบาะONE TOUCH
XV ท้ายสัมภาระตื้น ใส่ของไม่ได้มาก

ใช้ทำธุระกิจ RANGER เหมาะสุด แต่ราคาสูงนะ ในแง่การค้า เพื่อสร้างผลกำไร
One Day.

ออฟไลน์ wa330

PJS 2.5VG โฉมก่อน สุดคุ้มลองเทียบดูคับ

ออฟไลน์ Turin

รถคันที่สองแถมไม่แคร์ศูนย์ด้วย 8 แสน++
ลองค่อยๆหา BP5 Wagon ขับสี่ 260 ม้าดูไหมครับ  :-*
เชียร์ BP5 GT มีรถแท้ขายอยู่คันนึงด้วย .. ถ้าสนใจลองหาดูครับ ราคาน่าโดนมาก

แต่ถ้าจาก list WT3.2 ก็น่าสนใจไม่น้อย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ใช้อยู่ทั้ง xv และ ranger มี cr-v gen3 ด้วย
ดูจากลักษณะใช้งานเชียร์ ranger ครับ
Xv ขับดีสุด แต่ขนของไม่ work มีค่าเท่ารถเก๋งครับ
Crv ตัดทิ้งได้เลย ถ้าจะเอา xv ขับดีกว่าเยอะ ส่วนขนของก็ได้มากกว่า xv หน่อยเดียว
Fortuner มองได้ 2 แง่ แง่ดี นั่งสบายกว่ากระบะ เผื่อขนของได้ดีกว่า crv
อีกแง่ ขนของสู้กระบะไม่ได้ นั่งก็ไม่สบายเท่า crv
สรุปเรนเจอร์เลยครับ ขนของดี ช่วงล่างซับแรงได้ดีถ้าเทียบกับกระบะด้วยกัน ภาพลักษณ์ต่างจังหวัด กลายเป็นกระบะหรูซะด้วยซ้ำ
ขอเสียที่ผมไม่ชอบของเรนเจอร์คือ คันใหญ่มาก ขับในเมืองลำบาก มันเลยถูกจอดไว้บ้าน ยกเว้นเวลาต้องบรรทุกของ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• Newbie
  • *
ของที่ขน หนักเท่าไรบ้าง เป็นหลัก
ถ้าหนัก ควรเลือก ranger or fortuner เพราะรับน้ำหนักได้ดีกว่า
             Ok หนัก เลือก1ใน2ตัวเลือก บน ว่าได้ภาพลักษณต้อง FTN
              ของชิ้นใหญ่ RANGER 4D ใช้สบาย เลือกหล่อเดี๋ยวลำบาก

ถ้าของไม่หนัก พวก CR-V OR XV ก็ดี แต่CR-V ภาษีดีกว่าตรงสัมภาระท้ายกว้างกว่า ลึกกว่า
ปรับเบาะONE TOUCH
XV ท้ายสัมภาระตื้น ใส่ของไม่ได้มาก

ใช้ทำธุระกิจ RANGER เหมาะสุด แต่ราคาสูงนะ ในแง่การค้า เพื่อสร้างผลกำไร

มันไม่หนักเท่าไหร่ครับพี่ แต่ที่กำลังคิดหนักคือถ้า Ford ราคาก็ถือว่ายังแรงพอตัว เลยคิดเรื่องราคาเนี่ยละครับ

• Newbie
  • *
ตอบแทนกันยากครับ เพราะแต่ละคนมีเหตุผลไม่เหมือนกัน แต่พอจะแนะนำได้ตามนี้ครับ
-รถคันแรกเป็นรถอะไร คันที่สองก็เลือกอย่าให้เหมือนคันแรก
-ดูเหตุผลที่ต้องใช้ก่อน ความชอบตามมาทีหลัง (ตามหลักเหตุผลนะใช่ แต่ในความเป็นจริงมักจะสลับกัน กิเลสมันห้ามยาก )
-ดูความสมัครใจของครอบครัว โดยเฉพาะท่าน ผบ. ขัดคำสั่งท่านอาจเกิดอาการหูชาไปหลายเดือน หรือมีเรียกไปปรับทัศนคติได้ ดังนั้นตกลงกันให้ได้ก่อนซื้อ (แต่ถ้ายังไม่แต่งงาน อาการข้างต้นก็จะไม่ปรากฏ)
แต่ถ้าเป็นผม ผมเลือก Fortuner  ใช้งานได้หลากหลาย ไม่ว่าจะขนคน ขนของ แต่ถ้าคันแรกมีรถแบบนี้อยู่แล้ว ก็จะเลือกตัวเลือกอื่น

พอดีว่า ผบ.บอกว่าได้หมดเลยโชคดีไป ใจก็คิดว่า Fortuner น่าจะโอเค นักใจเลยตอนนี้55555

• Newbie
  • *
ฟอร์จูนเนอร์ 3.0 4x2 AT ปี 12-13 ใช้ยาวๆ 8-10 ปีสบายๆ

เครื่องทนทาน อะไหล่เกลื่อนตลาด
ภายในกว้างใช้ได้ ภาพลักษณ์ที่ตจว.ค่อนข้างดี รถยกสูงขับสบาย
เดินทางไกล เครื่อง 3.0 เร่งแซงหายห่วง ขนของ ขนคนสบาย

คือ ถ้าใช้แบบคุ้มๆ ทนๆ ไม่สนว่าจะต้องขับดี เป็นคนขับรถเรื่อยๆ ไม่แคร์ว่ารถต้องนุ่มนวล
เล่นฟอร์จูนเนอร์ดีเซล เป็นอะไรที่ง่ายสุดล่ะครับ

น่าสนจริงๆครับ พี่จูนเราเนี่ยครับ เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่น่าลอง

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ลองดู Revo 4Dr ลดประมาณ 8 หมื่น ของแถมต่างหากครับ ดอกเบี้ยอยู่ในเกณฑ์ปกติ รุ่นกลางๆเหลือประมาณ 7.6 แสน

• Newbie
  • *

มันแรงไปดิพี่กลัวเมียบ่นเปลืองน้ำมัน 55555

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โจทย์แบบนี้ค่อนข้างเข้าทาง 3.2WT
แต่ถ้าอยากได้ขนแบบเก็บไว้ในรถได้ Fortuner 3.0 เป็นคำตอบที่ดีเลยครับ เลือกตัว 5AT 171ม้า
ตัว 2.7 ไม่แนะนำให้เล่นเลย ตอนนี้น้ำมันถูก แล้วระบบช่วยเบรกพี่แกยังไม่มีให้เลยครับ

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ขนไม่เยอะ นานๆขนที ฟอร์ฯ น่าจะเหมาะสุด

ส่วนแรนเจอร์ เอาตัวใหม่ 2.2 ดีกว่ามั้ยได้รถใหม่อยู่ในประกัน รวมทั้งเปลี่ยนชิ้นส่วนที่เป็นข้อบกพร่องจากตัวเก่าหลายชิ้น หรือไม่ก็กระบะ 4  ประตูยกสูงอย่างรีโว่ ไทรทั่น

ออฟไลน์ SM.

แนะนำกระบะป้ายแดงครับ

แต่ถ้าจะมือสองให้ได้ ก็ไป Ford ครับ