ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างรถด้วยเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงบ่อยๆมีผลเสียไหมครับ??  (อ่าน 15389 ครั้ง)

ออฟไลน์ Vitz

• Sr. Member
  • The power of dreams
พอดีพมสนใจจะซื้อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงมาใช้ล้างรถ กะว่าจะซื้อแบบราคาถูกๆตามโฮมโปรครับ แรงดันซัก100บาร์ก็พอ แต่ก็กลัวว่ามันจะมีผลเสียกับรถอ่ะครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ต้องใช้หัวฉีดบาน ๆ ครับ

ออฟไลน์ yourturle

อย่าอัดจุดเดียวนานๆ
One Day.

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็เหมือน จขกท. ไปซื้อมาสุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ ขี้เกียจต่อ ไม่อยากฉีดแรงๆ ตอนเช็ดที่ล่ะส่วนทำลำบากครับ
สุดท้ายผมเอาไว้เฉพาะตอนล้างใต้ท้อง กับล้างห้องเครื่องเท่านั้นครับ นานๆ ใช้ที ไม่คุ้มเลย

แล้วรถที่เคลือบแก้วมา มันจะหลุดไหมครับ(ของแถมจากศูนย์)
呵呵呵

ผมก็เหมือน จขกท. ไปซื้อมาสุดท้ายก็ไม่ได้ใช้ ขี้เกียจต่อ ไม่อยากฉีดแรงๆ ตอนเช็ดที่ล่ะส่วนทำลำบากครับ
สุดท้ายผมเอาไว้เฉพาะตอนล้างใต้ท้อง กับล้างห้องเครื่องเท่านั้นครับ นานๆ ใช้ที ไม่คุ้มเลย
"ตอนเช็ดที่ล่ะส่วน" นี่คือเช็ดให้แห้งหรอครับ??
呵呵呵

ออฟไลน์ toonze

100 บาร์ไม่แรงมากครับ ใช้ได้  ผมใช้ 120บาร์ มานานแล้วไม่มีปัญหาครับเป็นคนชอบล้างเอง ใช่ฉีดไล่เศษดินทรายที่เกาะรถก่อนลง มือล้างครับ ดีที่สุด อย่าฉีดใกล้เกินไป ใช้หัวบานเท่านั้นในการล้างสีรถ

ออฟไลน์ Tedjung84

ควรใช้หัวที่ฉีดน้ำออกแบบกว้างหน่อยครับ
ไม่ดีแน่ๆคือ
ฉีดเน้นที่จุดๆเดียวนานเกินไป (นานแค่ไหนส่วนตัวจี้ไปไม่เกิน 3 วิ ครับ)
เคยเจอร้านล้างรถใช้แรงดันสูงมากเด็กเอาปืนจี้พวกคราบสกปรกปรากฏว่าสีหลุดก็มีครับ
ปืนแรงดันพวกนี้แรงนะครับฉีดใส่แขนยังแสบเลยครับหากล้างเองก็ระวังๆหน่อยก็ดีครับ
นอกนั้นก็ไม่มีผลเสียอะไรครับ

ข้อดีคือ มันฉีดพวกฝุ่นออกดีกว่าพวกสายยางครับ แต่ไม่ได้ออก100%นะครับ
อย่างน้อยพวกฝุ่นที่เม็ดใหญ่ๆหลุดแน่นอนดีกว่าสายยางปกติแน่นอน
ฉีดล้างพวกล้อแม๊กสะดวกดีครับออกง่ายเลย ;)

ออฟไลน์ tierak

มันปรับรูปแบบการพุ่งของน้ำได้ครับ

ถ้าล้างสีก็ปรับให้แบนและไม่ฉีดไกล้เกินไปครับ
ส่วนตอนน้ำพุ่งแรงๆ ผมจะใช้ฉีดไล่พวกดินโคลนที่ติดข้างล้าง

ออฟไลน์ Sit: )

ยังไม่เคยเห็นกับตา แต่เคยได้ยินว่าพวกยาง พลาสติกพังก่อน  ผมว่างบซื้อเครื่องฉีดน้ำเอาไปซื้อปั๊มลมเอาไว้
ไล่น้ำ เติมลม เป่าฝุ่น ใส่หัวลมเคลือบสี สนุกกว่าและเอนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ wa330

ของผมระยะยาวแล็กเกอร์ลอกคับ ลอกกว้างด้วย

ออฟไลน์ tierak

ของผมระยะยาวแล็กเกอร์ลอกคับ ลอกกว้างด้วย

ของผมไฟหน้าแลคเกอร์ ไปแล้วครับ เหตุเพราะแมลงติดเช็ดยาก เลยฉีดซะแรงเบยยย

ออฟไลน์ shikimaru

ของผมไม่เคยเจอปัญหานะ แรงดันน่าจะ 150+ ปรับเฉลี่ยๆไป เพราะใช้ล้างโคลนดิน คราบน้ำมันรถ 6 ล้อ 10 ล้อด้วย

จุดสำคัญอยู่ตรงนี้ครับ 1.ปรับหัวบานสุด 2.ระยะปลายปากปืนห่างจากรถ 90 ซม(อันนี้เฉลี่ยๆให้ละครับ ของผมแรงดันมันสูง มีอีกตัว 120 บาร์ก็เหลือแค่ 70 ซมได้)

ข้อดีพวกเครื่องฉีดแบบนี้ ล้างรถไวขึ้นเยอะครับ ประหยัดเวลาได้มาก ข้อเสียหลักๆคือเรื่องต้องระวังกับเสียงเครื่องมันนี่แหละ ของผมมันอยู่บ้านเดียวๆต่างจังหวัดเลยไม่มีผล แต่เห็นตามหมู่บ้านนี่คนบ่นกันเยอะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

สบายครับ เครื่องพวกนี้แรงน้อย  แต่อย่าซื้อเลยครับเด๋วก็ขี้เกียจต่อครับ  ข้อเสียอีกอย่างที่ผมไม่ชอบคือมันประหยัดน้ำมากซะจนเวลาฉีดกว่าจะเปียกนี่นานมาก  อีกอย่างคือเสียงมันดังจนน่ารำคาญ

ออฟไลน์ redsun

ใช้เครื่องรู้สึกสะอาดกว่า แรงและซอกซอนได้(สะใจ)ครับ

มันขจัดฝุ่นช่วงก่อนลงแชมพูล้างรถได้ดีกว่าสายยางฉีด
(เป็นการหลีกเลี่ยงการเช็ดถูผิวรถ ขณะมีฝุ่นทรายดินได้เป็นอย่างดี)

พอลงแชมพูเสร็จก็ปรับหัวให้แบนและกว้างที่สุด
ช่วยในการล้างแชมพูได้รวดเร็วกว่าสายยางฉีดค่อนข้างมาก

การล้างรถสะอาดกว่า เนียนกว่า
และล้างแชมพูในแต่ละส่วนของรถได้รวดเร็วขึ้น
น้ำในส่วนที่เกาะตัวรถน้อยกว่าการใช้สายยาง(แห้งกว่า)
ลดการเกิดรอยหยดน้ำด้วยครับ

อาจจะประยุกต์ใช้งานอื่นๆได้อีก
ล้างคอยร้อนแอร์(ปรับเบาสุดระวังแผงล้ม)
ล้างห้องเครื่อง(ห่ออุปกรณ์ไฟฟ้าก่อน)
ล้างพื้นผิวขุรขระได้ดี ฯ

ปล.
เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงไม่สามารถขจัดคราบเรียบที่ติดกับผิวรถได้ครับ
ต้องอาศัยขั้นตอนของการลงฟองน้ำและแชมพู เหมือนเดิม

ปล.ปล.
มีขั้นตอนการต่อและเก็บเครื่องที่เพิ่มเข้ามา(จะเซ็งตรงนี้ได้)
ขั้นตอนเดิมๆคือ ที่มีสายยางเส้นเดียวก็ล้างรถได้แล้ว

เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูงเสียงมันดัง
ควรเกรงใจเพื่อนบ้านรอบข้างด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2016, 01:07:15 โดย redsun »

ออฟไลน์ HHHsung

มีครับถ้าปรับแรงสุดแล้วฉีดจี้เพียงจุดเดียว แต่จริงๆ ใช้เพราะมันสะดวกและเร็วครับ

เริ่มด้วยล้างคราบฝุ่น จากนั้นเปลี่ยนหัวฉีดโฟม แล้วใช้ฟองน้ำลูป ใช้เวลาไม่นาน ฟองยังไม่ทันแห้งติดรถ

จากนั้นล้างฟองออก ขั้นตอนนี้ถ้าใช้สายยางธรรมดาจะนานและเปลืองน้ำแถมไม่สะอาดอีกต่างหาก

ข้อเสียก็มีครับ เสียงดัง กับ เปลืองไฟ

สรุปคือถ้าฉีดใช่หัวบานๆ และไม่ย้ำ ก็ไม่เป็นไม่เป็นไร ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ KaIaK118

สรุปคือถ้าฉีดใช่หัวบานๆ และไม่ย้ำ ก็ไม่เป็นไม่เป็นไร ขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ

ห่างอย่างน้อย สัก 1 ฟุต ครับ ไม่เป็นแน่ๆ

ปล. อย่าใช้หัว dirt buster สีรถกระจุยแน่นอน ถ้าจี้ (ลองไปแล้ว ฮา สีทะเบียนกระจุยเลย มีแมลงติดขี้เกียจขัด)
ที่ในโฆษณานะ แบบฉีดๆ แล้วจบเลย ไม่จริงนะ ยังไงก็ต้องลงฟองน้ำ ขนาดมีหัวพ่นโฟม(ซื้อแยก) ยังไงก็ไม่ออก

ออฟไลน์ eaton fuller

อย่าฉีดกระจกมองข้างน้ำเข้าง่ายๆ

ฉีดมุมเฉียงๆ ฝอยๆ ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
ซื้อมาใช้สักพัก ก็ขี้เกียจยกมายกเก็บประกอบแยกครับ
ล้างหลายคันหรือคันใหญ่ก็น่าสนใจครับ