ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเบรค civic fb ครับ  (อ่าน 2784 ครั้ง)

ออฟไลน์ mn_lotus

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องเบรค civic fb ครับ
« เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:19:12 »
วิ่งทางตรงอยู่ความเร็วประมาณ 140km/h มีเหตุให้กระแทกเบรคลดความเร็วกระทันหัน ท้ายรถมีอาการส่ายนิดๆไม่ถึงกับเสียการควบคุมแต่มันทำให้ความมั่นใจในการเบรคหายไป ขออนุญาตสอบถามครับ ว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง หรือถ้าเกิดจากการที่ผมเบรคแรงมากไป มีวิธีไหนสามารถแก้อาการนี้ได้บ้างครับ ควรติดตั้ง หรือ upgrade อุปกรณ์ใดเพิ่มเติมหรือไม่เพื่อให้เวลาเบรคแล้วรถนิ่งกว่าเดิม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องเบรค civic fb ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:22:44 »
สลับยางถ่วงล้อบ้างหรือเปล่าครับ

การสลับยางทำให้ล้อทั้ง 4 สึกหรอเท่าๆกันทั้งหมด

ผมเดาว่าล้อหลังมีความต่างกันของเส้นรอบวงนิดหน่อย เลยทำให้ส่ายครับ

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องเบรค civic fb ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 12:36:40 »
ผมก็มี FB รุ่นต่ำสุด เบรคฉุกเฉินก็ไม่มีปัญหาว่ารถส่ายนะครับ
ลอง Test ดูที่สัก 60-80 ว่ายังเป็นอยู่หรือเปล่า
สภาพถนนก็มีส่วนมากที่ทำให้รถส่ายครับ
แต่ที่ผมเห็นส่วนใหญ่ที่ส่ายๆ คือรถไม่ได้ตรงจริง กับมือไม่นิ่งครับ

ฉุกเฉินที่ 140 อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ มันเกิน Limit รถไปแล้ว

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 13:15:59 »
เป็นปกติครับ เวลาเบรคแรงมากๆ ล้อหลังมันพยายามสร้างแรงเบรค ขึ้นกับสภาพยาง สภาพถนนองศาหลายๆปัจจัยครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ canonman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 13:36:33 »
ผมใช้ Civic fb ปี 2014 มา confirm ว่าเป็นครับ ถ้าเบรครุนแรงเจออาการท้ายสะบัดไปมา คือมันเป็นเยอะกว่ารถรุ่นอืนๆ ที่ผมเคยใช้มา

ทางแก้ผมเปลี่ยนยางเป็น BS Re003 ครับ ช่วยให้รถเบรคและเข้าโค้งได้ดีขึ้นมาก  และอาการท้ายสะบัดเวลาเบรคแรงๆ แทบจะหายไป

ทางแก้อื่นๆ คงต้องไปเปลี่ยนเหล็กกันโคลงหลังที่ใหญ่ขึ้นหรือเปลี่ยนโช๊ค+สปริง แต่งที่เกาะถนนดีขึ้น แต่ก็ต้องแลกกับความกระด้างและเตี้ยลงด้วยครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 06:34:31 »
ผมคิดว่าเป็นไปได้ที่อาจจะไม่ได้มีชิ้นส่วนไหนผิดปกตินะครับ

แต่ Honda Civic เป็นรถเบา ช่วงล่างนิ่ม ไม่เกาะถนนนักอยู่แล้ว  พอเบรคแรงๆ Civic นี่อาการหน้ามุด มักจะเกิดขึ้น เพราะออกแบบมากลางๆ ไม่ได้เน้น balance รถให้สมบูรณ์แบบมากนัก พอหน้ามุด ท้ายรถยก  downforce ท้ายรถก็น้อยลง ทำให้ท้ายรถมีอาการปัดได้  ถ้าอยากแก้ คงบอกไม่ได้ว่าต้องทำยังไงให้จบแน่นอน  แต่มีหลายวิธีเช่น
-เปลี่ยนยางหลัง ให้เกาะขึ้น (กว้างขึ้น หรือ เน้นรุ่นดีๆ หนึบๆ)
-ติดสปอยเลอร์หลัง เพิ่ม downforce
-modify เบรคหลังให้ดีขึ้น แต่ต้องระวังว่าต้องให้บาลานซ์กับเบรคหน้า 

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 09:05:25 »
ผมไม่เคยเจอนะครับ ผมขับรถค่อนข้างเร็วแล้วเบรคจน ABS จับบ่อย  ก็ไม่เคยเจออาการนี้ อาจจะเป็นเพราะผมเปลื่ยนยางหน้ากว้างขึ้นหรือเปล่าเลยช่วยแก้อาการ รอความเห็นจากผู้ใช้อื่นๆเพิ่มเติมครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 20:57:12 »
140 กระแทกเบรคกระทันหัน
โห  เอาเรื่องนะครับ

ผมยังไม่กล้าลอง และไม่เคยลองเลย

ผมว่า คันไหนก็มีอาการครับ

แต่ผมไม่ลองหรอก อันตราย ขับ 140 แล้วเบรคทันทีทันใดเนี่ย