ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องไอดีและไอเสียครับ  (อ่าน 5396 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ในรถสแตนดาร์ดทั่วไป การเปลี่ยนท่อให้โล่งๆแต่ใช้กรองเดิม กับการเปลี่ยนกรองให้โล่งขึ้นแต่ใช่ท่อเดิม (พูดง่ายๆคือ ระหว่างท่อโล่งกรองอากาศอั้น vs กรองอากาศโล่ง vs ท่ออั้น) แบบไหนมีผลดีผลเสียมากกว่ากันครับ ทั้งเรื่องประสิทธิภาพเครื่องยนต์ในรอบสูงรอบต่ำ และการทำงานของเครื่องโดยรวม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เพิ่มเติมครับ
ที่อยากทราบไม่ใช่เรื่องความแรง แต่เป็นเรื่องเกี่ยวกับการทำงานของเครื่องยนต์ครับ เคยอ่านเจอแต่ไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับเรื่อง ไอดีเข้ามากไปหรือไอเสียออกไม่ทันแล้วเวลาประจุระเบิดจะมีไอเสียผสมด้วย อะไรแบบนี้อะครับ รบกวน ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับ และโดยปกติแล้ว อะไรอั้นกว่าอะไรถึงส่งผลเสียต่อเครื่องมากกว่า

ปล. เครื่อง 2Zz-ge 6MT เดิมๆเน้นใช้งาน
ท่อ 2.2 นิ้ว hks thailand/พักกลางเดิม 2Zz/พักปลาย fgk 2.2 ไส้ย้อน/เฮดเดิม/กรอง hks ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2016, 22:32:56 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถามเรื่องไอดีและไอเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 12:51:50 »
แค่อากาศเข้าง่ายขึ้น ไม่น่าจะแรงขึ้น

ผมลองถอดกรองอากาศวิ่งโล่ง  แล้วไม่เห็นมันจะแรงขึ้นเลย

ออฟไลน์ Champ GK

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามเรื่องไอดีและไอเสียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 12:56:41 »
ถ้าถามถึงผลเสีย การเปลี่ยนกรองเปลือยหรือกรองแผ่นก้แล้วแต่ มันก็มีผลเสียในเรื่องของการกรองอยู่แล้ว
ความละเอียดในการกรองมันสู้ของเดิมๆไม่ได้น่ะ แต่ถ้าเปลี่ยนท่อ(เอาแค่หม้อพักปลายนะ) ผมยังไม่เห็นถึง
ผลเสียเลยคับ เห็นมีแต่ผลดีคือแรงขึ้น(ถ้าท่อดีจิงๆนะ) แต่ถ้าเล่นเปลี่ยนท่อไอเสียกันทั้งเส้น โอกาสที่จะ
ได้รับผลเสียมากกว่าผลดีมีเยอะคับ เพราะท่อถ้าโล่งเกินก็วิ่งไม่ออก อั้นเกินก็วิ่งไม่ออกเหมือนกันคับ มันต้อง
มีจุดที่พอดีของมันคับ

ปล.ตอนนี้ผมใช้ หม้อพักปลายใบเดียวกับกรองแผ่นสแตนเลส แต่ไม่ได้ใส่พร้อมกันจึงรู้สึกได้ถึงความแตกต่าง
ว่าอะไรแค่ไหนยังไงคับ
ถ้าให้ผมแนะนำหม้อพักปลายดีๆ 1 ใบ+กรองเดิม ไส้กรองเดิม ดีสุดคับ ทนๆ และแทบจะไม่มีผลเสียต่อเครื่องยนต์
ด้วยแต่รู้สึกได้เลยว่าแรงขึ้นกหว่าเดิม
*****อีกอย่างอันนี้สำคัญและซีเรียสมาก หม้อพักปลายต้องไม่ลั่นสำหรับผมเดี่ยวจะเข้าสโลแกน "ดังแต่ท่อ ล้อไม่หัน มันแดก"

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 13:02:16 »
แค่อากาศเข้าง่ายขึ้น ไม่น่าจะแรงขึ้น

ผมลองถอดกรองอากาศวิ่งโล่ง  แล้วไม่เห็นมันจะแรงขึ้นเลย

ผมเปลี่ยนกรองจากเดิมๆเป็น k& N แล้ว 0-100 ทำได้ดีขึ้น 1 วิครับ แต่แรงบิดรอบต่ำนี่หายไปมากเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 13:26:50 »
รถ ecu เดิม เปลี่ยนพวกระบบเดินอากาศยังไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ อย่างระบบฉีดน้ำมันเท่าเดิมแต่อากาศเข้าไปมากขึ้น ส่วนผสมก็ไม่พอดี เผลอๆกินน้ำมันมากกว่าเดิมเพราะระบบต้องสั่งจ่ายมากกว่าเดิม

ทำทั้งทีลงทุนจูนกล่องไปเลยก็ดี เดี๋ยวนี้จูนพวก piggy ราคาไม่ถึง 20000 แล้ว แต่เปลี่ยนระบบอากาศก่อนไปไม่ใช่จูนก่อนเปลี่ยนทีหลัง

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 14:13:55 »
ทั้ง 2 อย่างมีผลค่อนข้างน้อยครับ แตกต่างกันไม่มาก ECU เดิมติดรถมันก็พอไหวอยู่แล้ว

แต่ถ้าได้เปลี่ยนแปลงค่าต่างๆ หรือ หลอก กล่องไปด้วยก็น่าจะเห็นผลมากขึ้นอีกนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 14:32:31 »

ผมเปลี่ยนกรองจากเดิมๆเป็น k& N แล้ว 0-100 ทำได้ดีขึ้น 1 วิครับ แต่แรงบิดรอบต่ำนี่หายไปมากเลย

ขอบคุณที่ชี้แนะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 14:58:13 »

อ้างถึง
ขอบคุณที่ชี้แนะ

อย่าเรียกว่าชี้แนะเลยค้าบ ผมเป็นน้องเข้ามาใหม่ ต้องขอรบกวน ขอความรู้จากพวกพี่ๆอีกเยอะๆเลยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:06:52 »
สองอย่างมีผลไม่เยอะครับในกรณีรถสแตดาดทุกอย่าง แต่ถ้าจะทำจริงๆแนะนำแค่ทำท่อดีกว่า กรองอากาศไม่ค่อยน่าเปลี่ยนครับมีผลน้อยมากแถมพวกกรองเลสนี่เสียมากกว่าได้อีกอากาศเข้าดีจริงแต่มันแทบจะกรองอะไรไม่ได้หรือจะเปลี่ยนลองk&nผ้าก็ดีครับใช้ดีอยู่เหมือนกัน แต่แนะนำใช้กรองเดิมของศูนย์ติดรถอาศัยเป่าๆเปลี่ยนบ่อยๆดีกว่า

ส่วนเรื่องท่อถ้าจะทำแนะนำว่าควรใช้ขนาดไม่ใหญ่โล่งเกินขนาดกำลังของรถ เพราะอาจทำให้สูญเสียอัตราเร่งได้ในความเร็วบางช่วง ส่วนเปลี่ยยไปแล้วดียังไง ไอเสียออกดีรอบก็กวาดไปไวขึ้นอาจจะได้ม้า3-5ตัว หรือมากกว่านี้แต่ไม่เกิน10แน่นอนครับ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:19:20 »
เดาว่าเกียร์ออโต้นะครับ

พักปลายไส้เยื้อง

กรองดีๆถ้าอยากประหยัดเอากรองเดิมเปาฝุ่นบ่อยๆ ก็ได้นะครับ

น้ำมันเครื่องดีๆ ลองโมบิลกระป๋องทอง

ก็เห็นชัดนะครับ
.
.
แต่ถ้า MT ทำอะไรก็เห็นผลชัดเจนหมดครับ

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:30:42 »
ตอบจากประสบการณ์ที่เคยทำกับรถมานะครับ 3sge

1.เปลี่ยนพักปลาย/ท่อเดิม/กรองเปลือย/เฮดเดิม = รอบต้น+กลางหาย รอบปลายเหมือนเดิม เพิ่มเติมคือเสียงทุ้ม

2.เปลี่ยนพักปลาย/เปลี่ยนท่อตรง2.5/กรองเปลือย/เฮดเดิม = รอบต้นกลับมา รอบกลางหาย รอบปลายมาดีกว่าเดิม เพิ่มเติมคือเสียงดังแบบแวนซ์ๆ

3.เปลี่ยนพักปลาย/ท่อสูตร2.2มีพักกลาง/กรองเปลือย/เปลี่ยนเฮดใหม่ = รอบต้นปกติ รอบกลางมาดี รอบปลายมาดี เสียงดังแต่ไม่แวนซ์ เครื่องตอบสนองดีมีแฮง

4.เปลี่ยนพักปลาย/ท่อสูตร2.2มีพักกลาง/กรองเปลือย/เปลี่ยนเฮดใหม่/จูนกล่อง(ยกรางหัวฉีดใหม่)= รอบต้นปกติ รอบกลาง+ปลายขับสนุก ตอบสนองดี แรง และเสียงดังปุ้งปั้ง

5.ท่อเดิม/เฮดแต่ง/ปลายเดิม/กรองเดิม/จูนกล่อง = แรงดีเกือบเหมือนตอนทำท่อเต็มระบบแล้วจูนกล่อง ด้อยกว่านิดหน่อย แต่เสียงไม่ดัง

สรุปคือ เปลี่ยนท่อต้องทำทั้งเซ็ต(กรอง/เฮด/ท่อ/ปลาย) ถึงจะรู้สึกได้ว่ามันเร่งดีขึ้น แต่ถ้าอยากจะแรงเลยไม่ต้องรอ จูนกล่องทีเดียวจบ ไม่ดังแถมแรงด้วย หลังจากทำไปทั้งหมดพอไปจูนกล่องความคิดเปลี่ยนทันที รู้งี้ไปจูนตั้งนาน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 17:26:33 »
ตอบจากประสบการณ์ที่เคยทำกับรถมานะครับ 3sge
.
.
.
สรุปคือ เปลี่ยนท่อต้องทำทั้งเซ็ต(กรอง/เฮด/ท่อ/ปลาย) ถึงจะรู้สึกได้ว่ามันเร่งดีขึ้น แต่ถ้าอยากจะแรงเลยไม่ต้องรอ จูนกล่องทีเดียวจบ ไม่ดังแถมแรงด้วย หลังจากทำไปทั้งหมดพอไปจูนกล่องความคิดเปลี่ยนทันที รู้งี้ไปจูนตั้งนาน
เป็นคำตอบที่ทรงคุณค่าสำหรับผมมากเลยครับ ขอบคุณมากๆที่แชร์ประสบการณ์ครับ

โดยส่วนตัวรถคันนี้ขับใช้งานปกติครับ อยากได้แรงบิดดีๆในรอบต้นๆและกลางๆเท่านั้นพอครับ ขอขับรถติดๆสบาย ขับขึ้นเขาสบาย ช่วงปลายอั่นนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ แต่อยากหาจุดที่มันพอดีที่สุดน่ะครับ ตอนนี้กะว่าจะเปลี่ยนเอากรอง standard มาใส่กลับแล้ว เพราะ k& N แรงรอบต่ำๆตกไปเยอะครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 18:14:56 »
อ่านกระทู้นี้แล้วตื่นเต้นมาก

อยากไปจูนเร็ว ๆ (reflash) แต่กำลังหยอดกระปุกอยู่

ทยอยเคลียร์หนี้บัตรเครดิตด้วย 55555

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 20:24:47 »
สองอย่างนี้มีผลนิดเดี่ยวจริงๆครับ
ท่อไอดี ใช้กรองอากาศของเดิมๆ อาศัยเป่ากรองบ่อยๆ อากาศเข้าดีแล้ว ไม่ถึงกับโล่งมาก
ลองกรองK&N แบบผ้า การกรองฝุ่นน้อยกว่ากรองเดิม อากาศเข้าได้เต็มทีและโล่ง

ท่อไอเสีย ควรใช้ขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่เกินไป ตามขนาดของเครื่องยนต์ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Redcliff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 21:33:20 »
ถ้าเป็นเกียร์MT ผมว่าทำเต็มระบบจะดูตอบโจทย์การซิ่งได้ดีที่สุด ระบบดูดอากาศและคายไอเสียถ้าทำดีๆเครื่องก็แสดงสมรรถภาพได้ดีขึ้น จริงๆมันมีหลายปัจจัยเกี่ยวข้องด้วยทั้งระบบไฟ ล้อ ยาง ฯลฯ มันมีส่วนเกี่ยวข้องหมด แต่ถ้าอยากเค้นจริงๆจูนกล่องทีเดียวจะจบเลย อย่างผมที่ทำเต็มระบบแล้วไปจูนกล่องเพิ่มถึงได้รู้ว่าสมรรถนะของมันนั้นมีแค่ไหนจริงๆ ดีว่าตัดใจขายไปก่อน ไม่งั้นมีเปลี่ยนลูก - ก้าน - ข้อ - แคม  แน่ๆ เพื่อนผมยังว่าเลยทำหมดนี่อีกกี่แสน เปลี่ยนเครื่องเป็น3s-gteทีเดียวก็จบละ แรงกว่าไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่ม

หลังจากที่ผมทำเต็มระบบไปแล้วก็ขับจนวาล์วแตกไปจนเปลี่ยนท่อนบนใหม่อีกรอบ(ผ่อนคันเร่งทีไฟแลบ ทำบ่อยเกินเลยพังเร็ว)  หลังจากนั้นมาก็ทำเดิมเลยจูนแต่กล่องกับใส่เฮดพอแล้ว

ถ้ารถคุณเป็นเกียร์ออร์โต้แนะนำว่าให้เปลี่ยนพักปลายใส้เยื้องหรือใส้วน เดินท่อสูตรมีพักกลาง แล้วใช้กรองเดิมก็พอแล้วครับ ช่วงรอบต้นและกลางจะยังพอมีแรงดันไอเสียวนอยู่การคายไอเสียจะได้ไม่โล่งเกินไป เรื่องสูตรท่อมันแล้วแต่ร้านว่าสไตล์ไหนลองศึกษาดูก่อนครับแล้วค่อยเลือก. แล้วก็เวลาจะทำให้ทำพร้อมกันไปเลย อย่าเปลี่ยนพักปลายอย่างเดียวก่อนเพราะไม่งั้นอาจได้เสียตังตอนไปเปลี่ยนท่อพักกลางอีกรอบ ทำให้จบทีเดียวเดี๋ยวจะเสียค่าโง่เหมือนผม T_T

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:36:02 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาตอบคำถามครับ ได้รับความรู้และเปิดโลกทัศน์ให้ผมเยอะเลย ขอบคุณมากๆครับ