ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากได้คำแนะนำครับจากพี่ๆครับ  (อ่าน 4412 ครั้ง)

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
ผมอยากได้คำแนะนำครับจากพี่ๆครับ
« เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:10:34 »
พอดีทางบ้านตอนนี้มีรถ 2 คัน juke กับ vigo มีแพลนจะเปลี่ยนรถใหม่ครับ อาจจะขายvigo เพราะใช้มา10ปีได้ละครับ เลยอยากได้คำแนะนำว่าถ้าซื้อคันใหม่ จะ PPV หรือ SUV ดีครับ เพราะถกเถียงกันไม่ลงตัว

ตอนนี้ผมมอง CX-5 MC แต่ทางบ้านก็มอง For กับ Everest

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ผมอยากได้คำแนะนำครับจากพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:20:58 »
อยู่ที่ขับสภาพถนนแบบไหน คนนั่งกี่คนครับ
ถ้าถนนที่ผ่านย่ำแย่ นั่งหลายคนก็ PPV แต่ถ้าต้องการรถครอบครัว ขับถนนอยู่ในระดับรับได้ นั่งไม่เกิน 5 คนก็ SUV ครับ ขับดีกว่า ประหยัดกว่า

ออฟไลน์ Sit: )

Re: ผมอยากได้คำแนะนำครับจากพี่ๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:23:24 »
รถคันใหม่
1. ใครออกเงินซื้อ
2. ใครขับบ้าง
3. ใครนั่งบ้าง
เชิญคนที่เกี่ยวข้องทั้งหมดไปลองครับ แล้วหาข้อตกลง
โดยปกติคนออกเงินมักมีอิทธิพลสูง แต่ก็มีหลายครั้งที่คนออกเงินตามใจคนขับ
และถ้าจะให้ดี คนที่จะขับก็น่าจะถามความเห็นคนนั่งบ้างถึงแม้บางทีจะนานๆนั่งที
รถเป็นของใช้สำหรับครอบครัว ขอให้ทุกคนในครอบครัวมีความสุขกับมัน

ยกเว้นกรณีรถของตัวเองซื้อเอง ขับเองใช้เองคนเดียว อันนั้นก็ตามใจตัวเองเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:25:48 »
ผมน่าจะอายุน้อยกว่าพี่นะครับ  ::) ::)
เรื่องนี้ ดูก่อนว่าเน้นด้านไหน ถ้าจะขนคน ผมว่าข้าม CX-5 ไปได้เลย
เบาะหลังนั่งไม่สบายเท่าไหร่ สำหรับผมที่ไปลองนั่งมา เนื่องจากปรับเอนไม่ได้ แล้วตั้งชันพอควร
แต่ถ้าไม้เน้น ตัวนี้ก็โอเคครับ
ส่วนพวก For ever Pa นี่ ใช้ขนของขนคนโอเคครับ ถ้าเน้นคน ปาจะดีกว่า สบาย
ส่วนตัวผมใช้ ฟอร์ตัวใหม่อยู่ เบาะหลังสุดจะแคบ เตี้ย พอสมควร เรื่องช่วงล่าง
เนื่องจากขับรถไม่เร็ว สำหรับผม ฟอร์ก็โอเคครับ แต่ถ้าเกิดตกหลุมแบบขับเร็วๆ ก็พอจับอาการรถได้เหมือนกัน
อยากให้นึกว่า เราจะเน้นใช้งานด้านไหน แล้วเราอยากได้อะไรบ้างครับ รถที่ใช่สำหรับเรา อาจไม่เหมาะกับคนในบ้านเราด้วยนะครับ ต้องมองหลายมุม
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:30:07 »
มี Juke อยู่แล้วน่าจะไปทาง PPV นะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:31:44 »
SUV VS PPV ต่างกันมากๆๆๆๆๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:37:13 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ขอโทษที่ครับบอกลายละเอียดไม่หมดครับ พอดีทำงานไป alt+tab ไปด้วยครับ

นั่งส่วนใหญ่ไม่เกิน 5 คน ส่วนมากไป 4 คนครับ ขนของนานๆจะทีครับผม

เงินที่ออกผมครึ่งพ่อผมครึ่งครับ คันใหม่มาผมกะให้พ่อใช้ครับผม ผมกะใช้ juke ต่อ สัก3-4ปีค่อยเปลี่ยนใหม่

เองครับ อันนี้อยากให้พ่อมากกว่าครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:39:01 »
มี จุก อยู่แล้ว มันก็ minisuv กลายๆ
ถ้าเอา suv มาอีกคัน ก้เหมือนกันจนเกินไปมั้ง 555
ถ้าเอา ppv อย่างน้อยก็มี 7ที่นั่ง ไปคันเดียวได้ถ้าจำเป็น
แต่ถ้าเอา suv ก็ไป 2 คัน แต่ขับดีกว่า ppv นิดนึง

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:44:24 »
เชียร์ PPV ครับ ใช้งานได้หลากหลายครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 09:53:33 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ขอโทษที่ครับบอกลายละเอียดไม่หมดครับ พอดีทำงานไป alt+tab ไปด้วยครับ

นั่งส่วนใหญ่ไม่เกิน 5 คน ส่วนมากไป 4 คนครับ ขนของนานๆจะทีครับผม

เงินที่ออกผมครึ่งพ่อผมครึ่งครับ คันใหม่มาผมกะให้พ่อใช้ครับผม ผมกะใช้ juke ต่อ สัก3-4ปีค่อยเปลี่ยนใหม่

เองครับ อันนี้อยากให้พ่อมากกว่าครับ

งั้นก็แล้วแต่คุณพ่อชอบเลยครับ แนะนำปาเจโร่สปอร์ต
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:09:12 »
นั่งไม่ถึง7
ไม่ได้ขนของมากมาย

เอาSUVดีกว่า
จะทนนั่งเเข็งๆ ช่วงล่างเด้งๆ
แบกน้ำหนักเยอะๆ กับลมปล่าวๆ

แค่ คำว่า"เผื่อ" ในสิ่งที่ไม่รู้จะเกิดขึ้นเมื่อไหร่
คงไม่น่าจะคุ้ม

ใช้งานรถให้เหมาะกับชีวิตส่วนใหญ่ของเรา น่าจะมีความสุขดีกว่านะครับ

ให้คุณพ่อไปเลือกด้วย

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 10:54:40 »
ยืนยันอีกเสียง ถ้ามีคนนั้งเบาะหลัง CX5 แย่กว่าppvอีก เบาะชันมากเอนไม่ได้ นั่งนานปวดหลัง
แต่ถ้านั่งแค่2คน ก็CX5 มันส์กว่า

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:02:48 »
PPV ถ้าแต่งช่วงล่างดีๆ ถึงจะไม่เนียนเท่า SUV แต่มันก็นั่งสบายขึ้นเยอะในระดับที่น่าใช้เลยทีเดียว เมื่อเทียบกับคุณงามความดีด้านอื่นของมัน เช่น ความทนทาน และอาหลั่ยที่หลากหลายเพราะใช้ร่วมกับรถกะบะ ... ผมมี X-Trail อยู่แล้ว ยังอดใจไม่ไหวไปจอง FN เพิ่มเลย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:03:21 »
ยืนยันอีกเสียง ถ้ามีคนนั้งเบาะหลัง CX5 แย่กว่าppvอีก เบาะชันมากเอนไม่ได้ นั่งนานปวดหลัง
แต่ถ้านั่งแค่2คน ก็CX5 มันส์กว่า

นอกจากเบาะหลังไม่สบายแล้ว ไม่มีแอร์แถวหลังด้วยครับ กะจะเน้นให้นั่งได้แค่ 2 คนแน่ๆ 555

ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆไปไหนมาไหนกันทั้งครอบครัวตัด cx5 ออกเลยครับ ขับดียังไงแต่คนในครอบครัว
ไม่แฮปปี้ มันไม่ตอบโจทย์รถสำหรับครอบครัวครับ แต่ก็ได้แต่หวังว่าตัว mc จะใส่แอร์แถวหลังมาหน่อยนะ
รถ mpv เล็กๆอย่าง mobilio avanza ertiga ยังใส่มาเลย หรือ c seg อย่าง sylphy ก็มีแอร์แถวหลัง
กระบะ np300 ตัวแค็ปก็ยังมี เมืองไทยเมืองร้อน mazda จะงกอะไรนักหนา (แอบบ่นนิดครับ)

แต่ถ้าคุณพ่อขับคนเดียวบ่อยๆหรืออาจมีแค่คุณแม่นั่งข้างๆกัน นานๆจะมีคนนั่งหลังจัดได้เลยเหมาะสมครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:09:05 »
ใช้งานยังไงล่ะครับ

รอ CX-5 MC ก่อนดีกว่าครับ ค่อยตัดสินใจ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 11:25:31 »
ครับผม ผมจะเก็บคำแนะนำไปพิจารณาละตกลงกับที่บ้านอีกทีครับผม

ถ้าเอา segment ไหนคงต้องเอาตัว Top ละครับ ออกทั้งทีก็เอาให้ครบ option ครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:04:18 »
เป็นผมจะเลือกไปที่ fortuner ครับ

ตัด cx5 ออกเพราะ เบาะหลังนั่งไม่สบาย ตอนแรกผมก็มองๆไว้แต่พอไปลองนั่งแล้ว นึกถึงคนที่ต้องมานั่ง เขาคงนั่งทรมาณน่าดู

ตัด everest ออกเพราะ ผมไม่ไว้ใจตัวรถครับ กลัวมีปัญหา
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:45:05 »
ถ้าอยู่ ตจว. ผมเชียร์ PPV ครับ
 8)
ถ้าในเมืองเป็นหลัก ก็ suv ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 12:46:23 »
Cx-5 แคบนะครับ
แนะนำ For ตามใจคนทางบ้านจะได้ไม่มาทะเลากันให้เสียความรู้สึกครับ
ส่วน Ever ก็แล้วแต่ครับไม่รู้ว่าเค้าส่งมอบรถได้เร็วเท่า for หรือเปล่านะ ได้ข่าวว่าปีที่แล้วยอดจองยังค้างอยู่เลย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 14:05:25 »
ตอนนี้ผมอาศัยอยู่สมุทรปราการครับผม แถวๆสถานตากอากาศบางปู ช่วงนี้ถนนแย่หน่อยครับ

เพราะกำลังทำรถไฟฟ้าครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 14:40:35 »
รอตัว CX-5 minorchange ออกมา กะจะชวนทั้งครอบครัวไปลองถูกใจคันนี้จิ้มเลยครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 15:23:23 »
ตามนี้ก้ ถ้าเน้นขับเร็วชอบขับรถมันๆก้ CX5 MC เลยครับแต่ต้องยอมรับเวลานั่งเต็มจะอึดอัดนะครับแต่ถ้าเอา สมรรถนะดีขับทางไกลชิวๆ

นั่งสบายกว่าก้ EV เลยครับเหมาะกว่าแต่เท่าที่อ่านๆดู EV จะเหมาะกว่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 15:37:32 »
ev ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 15:54:24 »
ตอนนี้ผมอาศัยอยู่สมุทรปราการครับผม แถวๆสถานตากอากาศบางปู ช่วงนี้ถนนแย่หน่อยครับ

เพราะกำลังทำรถไฟฟ้าครับ

โหว เป็นผมจะไป FN แบบไม่รีรอเลยครับ เพราะ
1 ได้ทน
2 วันก่อนผมขับผ่าน ได้น้ำปูนมา เผื่อไว้ซ่อมสีสะดวกรวดเร็วด้วยก็ดีครับ ><

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 16:13:39 »
รอราคา For ใหม่ เอามาเทียบกับ EV ถ้าเอา EV คงต้องเผือใจ บริการหลังการขายหน่อยครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 16:34:08 »

เห็นด้วยกับข้างบน   ลองตั้งคำถาม      
1. ใครเป็นคนออกเงิน  ถามความเห็นเขาหรือยัง  เพราะคนนี้มักมีอิทธิพลสูง          
2. ถามสามาชิกในบ้านที่ต้องนั่งรถไปด้วยหรือยัง   ข้อนี้มันต้องไปลองนั่งลองขับออกถนนกันมันจะเป็นคำตอบได้      
3. ใช้งานยังไง      ถ้าไม่ได้ขึ้นเขาลงห้วยเน้นสมบุกสมบัน ไม่จำเป็นต้องซื้อ PPV  เผื่อไว้หรอก   คนจำนวนมากที่เขาซื้อกันไม่ได้ซื้อเผือ ขึ้นเขาลงห้วยอะไรหรอก  แต่เห็นว่ามันสวยดี ตอบโจทย์คนนั่งเยอะเลยซื้อ    ผลที่ตามมาคือได้รถแข็ง ๆ กระด้างนั่งไม่สบาย   เลือกรถ 2wd  เพราะไม่อยากได้รถ 4wd   เนื่องจากจุดประสงค์ในการซื้อมันไม่ตรงตั้งแต่ทีแรกอยู่แล้ว       

ผมใช้ Fortuner  4x4 อยู่  ผมเป็นคนออกเงินซื้อเอง คนในบ้านไม่มีส่วนในการตัดสินใจเพราะเขาไม่ได้นั่งกับผม   เพราะฉะนั้นผมสามารถตัดสินใจได้ด้วยตัวเอง โดยไม่ต้องมีใครออกความเห็นเพิ่มเติม   ผมจึงเลือกทั้งรุ่นและสีรถที่ต้องการ  ปกติก็ขับคนเดียวใช้งานคนเดียว      
ส่วนการมาเลือก PPV  เพราะผมต้องการรถที่แข็งแรง สมบุกสมบันทนทานระยะยาว     ทนนี่ไม่ใช่ทนใช้นะครับแต่ทนสำหรับการใช้งานจริง  ๆ  เข้าป่า ข้ามลำธารได้ ลุยโคลนฝ่าหรือฝ่ากระแสน้ำอันตรายได้  ที่สำคัญค่าซ่อมต้องถูกมาก ๆ  ผมจึงเลือก PPV  เพราะถ้าผมเลือก SUV  อย่างแบรนด์เชฟ Captiva  Lexus RX 240   X trail   CRV   CX5    มันไม่สามารถตอบโจทย์การใช้งานสมบุกสมบันแบบผมได้ รถมันจะพังซะก่อน ที่สำคัญ SUV  แบบนี้ค่าซ่อมแพงกว่ามาก        
แต่การเลือก PPV   ยังไงช่วงล่างแข็งและไม่เกาะถนนเท่ากับ SUV  แน่นอน แต่มันต้องแลกมากับสิ่งที่เราต้องการคือแลกข้อดีข้อเสียกัน       

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 17:34:29 »
ถ้าให้คุณพ่อกับแม่ใช้ ให้แกเลือกเองดีกว่าครับ
ไปลองนั่ง ลองขับ ดูออฟชั่นและการใช้งานว่าเหมาะสมหรือไม่

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 21:13:50 »
ถ้าไม่มีปํญหากับ Juke ก็ไป X-Trail Hybrid ครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 23:38:58 »
CX-5 2.2 ดีเซลครับ แต่ต้องรอตัว MC นะครับ มันจะสวย จะเท่ กว่าตัวปัจจุบันนิดหน่อย  :D :D
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2016, 10:08:10 »
ครับผม รอดูงาน Motor show ช่วงเมษาครับผม พาไปกันทั้งครอบครัวทีเดียวเลยครับ

ขอบคุณครับ